๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:00:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อดีข้อเสียของระบบการทำงานของปืน  (อ่าน 5228 ครั้ง)
AK103
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 11:20:33 PM »

อยากทราบขอดีข้อเสียเปรียบเทียบระหว่าง

Roller-delayed blowback, Gas-operated rotating bolt ครับ

ขอบพระคุณที่เมตตาเรื่องข้อมูลเสมอมาครับ

สงครามพ่อค้า การชิงผลประโยชน์และอำนาจ กลับถูกเอาอุดมการณ์มาแอบอ้าง ให้ระคายไปทั้งฟ้าดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2010, 11:23:23 PM โดย AK103 » บันทึกการเข้า
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 01:30:53 AM »

จะเปรียบเที่ยบ ระบบ ของHK 33 กับ M16 หรือครับ
AK103
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 01:09:08 PM »

ผมสงสัยว่ามัน"ดี"ต่างกันอย่างไร ยกตัวอย่างเปรียบเทียบระหว่าง AK103,HK416และHK33 แล้วกันครับ

เพราะเหตุใดจึงเลือกใช้ระบบนี้ ส่งผลต่ออัตราเร็วการยิง อัตราเร็วกระสุน ความแม่นยำและความยากง่ายในการดูแลรักษาอย่างไรบ้างครับ?

เป็นเรื่องสงสัยแบบติดค้างในใจ เพราะผมชอบปืนและเพียงต้องการความเข้าใจ ขออนุญาตดันและขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 01:35:07 PM »

ระบบ Roller delayed หรือ Roller-locked ไม่ได้มีใช้แต่ในปืน HK33 อย่างเดียวนะครับ มีใช้มาตั้งแต่ปืนกล MG42 กับปืนเล็กยาวจู่โจม StG45 ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 แล้ว ลองศึกษาจาก http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=50182 ไปพลางก่อนนะครับ  Smiley

ส่วนรายละเอียดเชิงลึกคงต้องรอท่านอาจารย์ทั้งหลายมานำเสนออีกทีครับ  ไหว้

ภาพตัดขวางแสดงการทำงานของระบบ Roller delayed 

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
AK103
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 02:19:39 PM »

+1สำหรับรูปครับพี่ ขอบคุณพี่รพินทรนาถ ครับ

อันที่จริง ทราบมาว่ามีหลายชนิดเหมือนกันที่ใช้Blow Backรูปแบบต่างๆในปืนต่างๆ จากน้องวิกี(wiki)

แต่ผมมีโอกาสได้สัมผัสปืนเหล่านี้น้อยมาก อาวุธสงครามที่เคยจับสมัยเรียน ร.ด. มีเพียง HK33 ยิงไปเพียง20นัดเพราะเป็นผลัดหลังๆ
(ผลัดแรกๆยิง33นัดครับแถมได้เห็นกระสุนปืน ค.แบบส่องสว่างของจริง แต่ของผมใช้พลุดอกไม้ไฟอีกต่างหาก สองมาตรฐาน... ฮ่าฮ่า)

จึงอยากทราบความต่างทั้งจากทางทฤษฎีและผู้มีประสบการณ์จริง หวังว่าคงไม่เป็นอันตรายในรูปแบบความลับทางการทหารนะครับ หากใช่ก็ขออภัยด้วย
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 02:50:47 PM »

รอผู้การ สุพินท์ มาให้ความรู้ ครับ
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 03:43:05 PM »

ระบบ Roller delayed หรือ Roller-locked ไม่ได้มีใช้แต่ในปืน HK33 อย่างเดียวนะครับ มีใช้มาตั้งแต่ปืนกล MG42 กับปืนเล็กยาวจู่โจม StG45 ในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 แล้ว ลองศึกษาจาก http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=50182 ไปพลางก่อนนะครับ  Smiley

ส่วนรายละเอียดเชิงลึกคงต้องรอท่านอาจารย์ทั้งหลายมานำเสนออีกทีครับ  ไหว้

ภาพตัดขวางแสดงการทำงานของระบบ Roller delayed 

เท่าที่ดูในภาพแล้วแสดงว่า  HK 33  ไม่ใช่ระบบแก๊สโอเปอร์เรท  ซึ่งถ้าจำ

ไม่ผิด  MP5  ก็ใช้ระบบนี้ 

ส่วน  HK 416  น่าจะเป็นระบบแก๊สโอเปอร์เรท  แบบลองสโตรคโอเปอร์เรชั่น  ( ถ้าผิด

ขออภัยด้วยครับ )  คือใช้แรงดันก๊าซมาบริหารลูกสูบโดยมีก้านสูบต่อไปยังลูกเลื่อนอีกทีหนึ่ง

เพื่อใช้ในการบริหารกลไกของปืน  ส่วน AK103  นี่ผมไม่ทราบ  แต่  AK - 47  ก็เป็นแบบลอง

สโตรคโอเปอร์เรชั่นเช่นเดียวกัน

ยังไงก็รอผู้รู้ท่านอื่นมาเพิ่มเติมอีกทีนะครับ 

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 11:07:25 PM »

เท่าที่ดูในภาพแล้วแสดงว่า  HK 33  ไม่ใช่ระบบแก๊สโอเปอร์เรท  ซึ่งถ้าจำ

ไม่ผิด  MP5  ก็ใช้ระบบนี้ 

ส่วน  HK 416  น่าจะเป็นระบบแก๊สโอเปอร์เรท  แบบลองสโตรคโอเปอร์เรชั่น  ( ถ้าผิด

ขออภัยด้วยครับ )  คือใช้แรงดันก๊าซมาบริหารลูกสูบโดยมีก้านสูบต่อไปยังลูกเลื่อนอีกทีหนึ่ง

เพื่อใช้ในการบริหารกลไกของปืน  ส่วน AK103  นี่ผมไม่ทราบ  แต่  AK - 47  ก็เป็นแบบลอง

สโตรคโอเปอร์เรชั่นเช่นเดียวกัน

ยังไงก็รอผู้รู้ท่านอื่นมาเพิ่มเติมอีกทีนะครับ 
ปืน HK33 เป็นปืนระบบ Blowback ครับ เพียงแต่ใช้ลูกเลื่อนระบบ Roller delayed หรือ Roller-locked

แล้วยังมีปืนอีกหลายชนิดที่ใช้ระบบลูกเลื่อนแบบนี้ด้วย เช่น ปืนพก CZ 52 ปืนพก HK P9

ปืนพก CZ 52

ปืนพก HK P9

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
AK103
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 11:57:59 PM »

รูปประกอบสุดยอดมาก +1เพิ่มครับ พี่รพินทรนาถ

ขอขอบคุณพี่Yoshiki_Silencer ด้วยครับ AK103เหมือนAK47ทุกประการแค่เปลี่ยนจากไม้เป็นโพลิเมอร์เพื่อลดน้ำหนักครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์