๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:18:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ครับ  (อ่าน 1044 ครั้ง)
Teerawat.bigfish
gunsandgames
Newbie
*

คะแนน 2

HS4 Ljn

« เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 11:07:00 AM »

ปัจจุบันผมใช้ CZ 75 D Compact ครับ

ผมมีข้อสงสัยดังต่อไปนี้

1 .ขึ้นลำยากมากเมื่อเปรียบเทียบกับของเพื่อน ๆ ที่ปืนเป็นรุ่นเดียวกัน (สภาพเดิมๆ ) บางคนขึ้นกับเอว,ขอบกางเกง,เข็มขัด ยังได้เลย

2 .หากผมเปลี่ยนชุดสปริงใหม่จะมีผลกระทบกับระบบการทำงานมากมั้ยครับ ถึงขนาดปืนขัดลำเลยหรือเปล่าครับ

3. หากผมจะถอดลำกล้องทำฮาร์ดโครม จะมีผลกับเกลียวลำกล้องและความแม่นยำหรือไม่

ขอความกรุณาให้ความกระจ่างผมด้วยนะครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 11:41:39 AM »

ปัจจุบันผมใช้ CZ 75 D Compact ครับ

1 .ขึ้นลำยากมากเมื่อเปรียบเทียบกับของเพื่อน ๆ ที่ปืนเป็นรุ่นเดียวกัน (สภาพเดิมๆ ) บางคนขึ้นกับเอว,ขอบกางเกง,เข็มขัด ยังได้เลย

2 .หากผมเปลี่ยนชุดสปริงใหม่จะมีผลกระทบกับระบบการทำงานมากมั้ยครับ ถึงขนาดปืนขัดลำเลยหรือเปล่าครับ

3. หากผมจะถอดลำกล้องทำฮาร์ดโครม จะมีผลกับเกลียวลำกล้องและความแม่นยำหรือไม่

ขอความกรุณาให้ความกระจ่างผมด้วยนะครับ
    1. ปืนของท่านเป็นปืนใหม่ สปริงและกลไกยังไม่ราบลื่น ต้องยิงรันอินสักพัก จะเป็นปกติครับ
ส่วนเรื่องการขึ้นลำยาก เพราะมีพื้นที่ให้จับน้อยครับ ใช้ไปนานๆก็คุ้นมือเอง
    2. อย่าทำครับ สปริงที่โรงงานติดมาให้ วิศวกรได้คำนวนไว้แล้วเพื่องรองรับแรงระเบิดของกระสุน
ทุกชนิดที่มีขายในโลกนี้ การเปลี่ยนแปลงค่าสปริงอาจมีผลดีต่อกระสุนบางชนิดแต่ไม่เหมาะกับกระสุนอีกหลายๆ
ชนิดก็ได้
    3. มีผลเรื่องการบำรุงรักษาง่ายขึ้นครับ และการชุบฮาร์ดโครม เป็นการเปลี่ยนแปลงโมเลกุลบางอย่างของผิวโลหะ
มีผลทำให้ผิวแกร่งขึ้น ทนและเป็นรอยยากขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2010, 11:44:15 AM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 12:42:43 PM »

1. ปืนของท่านเป็นปืนใหม่ สปริงและกลไกยังไม่ราบลื่น ต้องยิงรันอินสักพัก จะเป็นปกติครับ
ส่วนเรื่องการขึ้นลำยาก เพราะมีพื้นที่ให้จับน้อยครับ ใช้ไปนานๆก็คุ้นมือเอง
    2. อย่าทำครับ สปริงที่โรงงานติดมาให้ วิศวกรได้คำนวนไว้แล้วเพื่องรองรับแรงระเบิดของกระสุน
ทุกชนิดที่มีขายในโลกนี้ การเปลี่ยนแปลงค่าสปริงอาจมีผลดีต่อกระสุนบางชนิดแต่ไม่เหมาะกับกระสุนอีกหลายๆ
ชนิดก็ได้
    3. มีผลเรื่องการบำรุงรักษาง่ายขึ้นครับ และการชุบฮาร์ดโครม เป็นการเปลี่ยนแปลงโมเลกุลบางอย่างของผิวโลหะ
มีผลทำให้ผิวแกร่งขึ้น ทนและเป็นรอยยากขึ้นครับ

ตามนี้เลยครับ เพราะท่าน Theruk ไม่ได้โมเมครับ  เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
Newbie
*

คะแนน 2

HS4 Ljn

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 10:44:06 PM »

ขอขอบคุณท่าน theruK และ ท่าน Magic2009 เป็นอย่างสูงครับที่กรุณาให้ความกระจ่างครับ
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 10:58:58 PM »

ชนิดก็ได้

ตามนี้เลยครับ เพราะท่าน Theruk ไม่ได้โมเมครับ  เยี่ยม  เยี่ยม  เยี่ยม
1.ขึ้นลำยากเพราะลำเลื่อนมีพื้นที่ให้จับน้อย
2.เปลี่ยนสปริงให้อ่อนลงจะทำให้มีแรงมากระทำที่โครงปืนและรางลำเลื่อนมากขึ้น สึกหรอเร็วขึ้น ถ้าไม่มีผลในเรื่องการเลือกลูกระหว่างลูก
   ยิงเป้ากับลูกจริง ไม่แนะนำให้เปลี่ยนเช่นกันครับ
3.การชุบฮาร์ดโครมคือการนำโลหะที่มีลักษณะแข็งและเรียบลื่นไปเคลื่อบผิวเดิมของปืนอีกที ไม่ใช่การเปลี่ยนสภาพผิวแบบรมดำหรือการ
   ทำผิวปืนชนิดอื่น การชุบมีหลายวิธีแต่ที่สะดวกและทนทานเหมาะกับอาวุธปืนคือการชุบด้วยไฟฟ้า ถ้าชุบหนาไปหรือชุบหลายๆชั้นย่อม
   ส่งผลต่อปฏิบัติการของปืนแน่นอน เพราะจะทำให้ชิ้นงานมีขนาดและน้ำหนักเพิ่มขึ้น แต่ช่างที่มีความชำนาญทราบดีว่าแค่ไหนจึงเหมาะ
   น่าจะหมดกังวลเรื่องนี้ได้ครับ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
Newbie
*

คะแนน 2

HS4 Ljn

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 11:30:00 PM »

ขอขอบคุณท่าน Your ครับที่เพิ่มเติมให้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์