๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:37:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านเห็นด้วยกับคำสั่งห้ามโอนปืนโครงการ ก่อน 5 ปี มากน้อยเพียงไร  (ปิดการโหวต: เมษายน 13, 2010, 09:48:24 PM)
เหมาะที่สุด 5 ปีหนะดีแล้ว - 45 (57.7%)
ไม่เหมาะ สัก 1 ปีก้อพอแล้ว - 22 (28.2%)
ไม่เห็นด้วย ไม่ต้องโอนเลยเว้นแต่มรดก - 11 (14.1%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 73

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้ามโอนปืนโครงการ ก่อน 5 ปี  (อ่าน 9352 ครั้ง)
over60
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 11:28:07 AM »

ผมเคยโพสท์ในบางเวปบอกว่ามีคนซื้อปืนโครงการเป็นสิบกระบอก  ปรากฎว่าโดนออกมาลุยแหลก  บ้างก็ว่าไหนล่ะ  ใครล่ะ  เรียนด้วยความเคารพว่าแม้ผมจะเกษียณอายุแล้ว  แต่หากใช้วิธี "พิเศษ" ผมก็เชื่อว่าผมยังสามารถซื้อปืนสวัสดิการได้   แต่ผมมีปืนส่วนตัวใช้ "เพียงพอแล้ว"  จึงไม่สนใจ   ความเห็นของผมควรดูที่เจตนารมย์ของการเกิดมาสำหรับปืนโครงการ   เมื่อเกิดมาเพื่อให้เจ้าหน้าที่ของรัฐมีอาวุธปืนราคาสมควร "ไว้ใช้งาน"  ผมจึงเห็นว่าการห้ามโอนห้าปีนั่นควรแล้ว  หรือจะให้โอนได้เฉพาะในครอบครัวยิ่งเข้มงวดขึ้น  และควรให้คำจำกัดความของ "ผู้มีสิทธิ" เนื่องจากปัจจุบันผมว่ากว้างเกินความหมายเดิมไปมากแล้ว   และปืนโครงการเมื่อต้องการให้ข้าราชการ "มีปืนใช้"   ปืนบางประเภทที่มีไว้เพื่อสะสมหรือมีไว้เพื่อ "การอื่น"  ก็ไม่ควรให้เข้าโครงการ   อีกทั้งควรกำหนดจำนวนที่ "แต่ละท่านมีสิทธิซื้อ"  เช่นหนึ่งสั้นหนึ่งยาว หรือ สองสั้นหนึ่งยาว หรือสองสั้นสองยาว ส่วนเกินจากนี้ก็ให้ไปซื้อตามช่องทางปรกติ   เมื่อถามความเห็นก็ขอแสดงความเห็นตามนี้  ควรมิควรก็แล้วแต่จะพิจารณาครับ  ไหว้  ไหว้  ไหว้  ไหว้  ไหว้
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 12:00:13 PM »

เป็นเพียงความคิดเห็นหนึ่งเท่านั้นครับ

เห็นด้วยครับกับโครงการ 5 ปีโอน เพราะว่าถ้าโอนได้เลย ปืนที่ถูกนำเข้าจะเยอะมาก
อาจเป็น เหตุให้การก่ออาชญกรรม มากตามไปด้วย เพราะหากเราเบื่อและขายปืนออกไป
เราก็สามารถซื้อใหม่ได้ แต่เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่า คนที่ซื้อต่อจากเราไป
เขามีวุฒิภาวะ กับการใช้ปืนมากน้อยขนาดไหน
มิได้ดูหมิ่นดูแคลน ความคิดเห็นอื่น ๆ ของท่านใดนะครับ
หากทำให้ไม่พอใจ กราบขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ  ไหว้  ไหว้

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
jad1911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 12:07:15 PM »

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 05:28:53 PM โดย @(หนุ่ยubon)@-รักในหลวง » บันทึกการเข้า
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 12:21:58 PM »

+1 ให้กับทุกความคิดเห็นนะครับ  นานาทรรศนะครับ เราไม่ได้คุยกันเรื่องปืนโครงการ ในประเด็นที่ เพื่อให้จนท.ได้มีและใช้ปืนในราคาถูกนะครับ  ไหว้ แต่ผมกำลังจะสื่อในแง่มุมของ การนำปืนโครงการไปขายต่อเป็นปืนมือสองนะครับ ในเวปนี้ก้อเคยคุยกันออกบ่อย เรื่องปืนโครงการ เห็นว่า มีปืนโครงการแล้วจะทำให้ราคาปืนในท้องตลาดราคาต่ำลง ในทางเป็นจริง มันไม่ใช่ครับ ตกใจ
over60
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 03:36:33 PM »

+1 ให้กับทุกความคิดเห็นนะครับ  นานาทรรศนะครับ เราไม่ได้คุยกันเรื่องปืนโครงการ ในประเด็นที่ เพื่อให้จนท.ได้มีและใช้ปืนในราคาถูกนะครับ   แต่ผมกำลังจะสื่อในแง่มุมของ การนำปืนโครงการไปขายต่อเป็นปืนมือสองนะครับ ในเวปนี้ก้อเคยคุยกันออกบ่อย เรื่องปืนโครงการ เห็นว่า มีปืนโครงการแล้วจะทำให้ราคาปืนในท้องตลาดราคาต่ำลง ในทางเป็นจริง มันไม่ใช่ครับ
 ไหว้  ไหว้  ไหว้ ผมเข้าใจเจตนา  แต่ผมว่าเราจะมามองกันเฉพาะปลายปัญหาก็จะไม่เห็นภาพหรือทางแก้ไข   การจะมองปัญหาใดใดก็ดี  ผมว่าควรจะมองกันตั้งแต่ต้นกำเนิดจนถึงปลายทาง  มิฉะนันเราก็ทำได้เพียงแค่แก้ปัญหาเฉพาะหน้ากันไปวันๆเท่านั้นครับ  ผิดถูกขออภัยด้วยครับ  ไหว้  ไหว้  ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 04:08:54 PM »

ให้โอนได้ที่ ๕ ปีกำลังดีครับ... Cheesy
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 04:36:43 PM »

อย่าโอน  ห้ามโอนไปเลยครับ  ปืนสวัสดิการ  โครงการสำหรับข้าราชการ  ก็ให้ปืนอยู่กับข้าราชการตลอดไป

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
D.Thanakorn +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 951

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 06:33:05 PM »

ให้โอนได้ที่ ๕ ปีกำลังดีครับ... Cheesy

เห็นด้วยกับคุณหมอครับ.. เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้ ไหว้ ไหว้

จงมีน้ำใจต่อกัน
vanrat
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 07:08:00 PM »

พี่ครับจริงๆทรัพย์สินเขา ให้โอนห้าปีนี่ก็สมควรนะครับ แต่น่าจะมีภาษีบวกคืนเข้ามาเสียหน่อยในกรณีไม่ได้โอนปืนมรดก เพราะผมเข้าใจว่าตอนนำเข้า คนนำเข้ามีหลักฐาน จดหมายขอยกเว้นภาษีนำเข้า อย่างนั้นตอนโอนให้คนอื่นก็น่าจะเก็บภาษีเข้าคืนหลวงไปนะครับ จะเอาเท่าไหร่ก็เอาราคากลางในเวลาปัจจุบันเป็นตัวตั้ง ทีนี้ผู้ขายก็คุยกับผู้ซื้อไปใครจะรับไป ผมว่าแบบนี้น่าจะสมน้ำสมเนื้อ คนขายก็ยับยั้งชั่งใจไม่เอาไปขายกินเสียหมด อันนี้ผิดถูกอย่างไรขออภัย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 07:14:44 PM »

พี่ครับจริงๆทรัพย์สินเขา ให้โอนห้าปีนี่ก็สมควรนะครับ แต่น่าจะมีภาษีบวกคืนเข้ามาเสียหน่อยในกรณีไม่ได้โอนปืนมรดก เพราะผมเข้าใจว่าตอนนำเข้า คนนำเข้ามีหลักฐาน จดหมายขอยกเว้นภาษีนำเข้า อย่างนั้นตอนโอนให้คนอื่นก็น่าจะเก็บภาษีเข้าคืนหลวงไปนะครับ จะเอาเท่าไหร่ก็เอาราคากลางในเวลาปัจจุบันเป็นตัวตั้ง ทีนี้ผู้ขายก็คุยกับผู้ซื้อไปใครจะรับไป ผมว่าแบบนี้น่าจะสมน้ำสมเนื้อ คนขายก็ยับยั้งชั่งใจไม่เอาไปขายกินเสียหมด อันนี้ผิดถูกอย่างไรขออภัย

ปืนโครงการเสียภาษีนำเข้าครับ ถ้าเป็นปืนหลวงนำเข้ามาเป็นทรัพย์สินของทางราชการหน่วยงานต่างๆ ถึงไม่เสีย

อย่างที่พี่ธำรงบอกครับ ราคาโครงการคือราคาควรจะเป็น ราคาหน้าร้านคือราคาประมูล

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 10:13:56 PM »

อย่าโอน  ห้ามโอนไปเลยครับ  ปืนสวัสดิการ  โครงการสำหรับข้าราชการ  ก็ให้ปืนอยู่กับข้าราชการตลอดไป

แล้วความเป็นข้าราชการมันอยู่ไปตลอดชีวิตหรือครับ...

ถ้าหากแก่ตัวลง ยิงปืนไม่ไหว ไม่มีจะกิน...

จะไม่ให้ขายปืนกินหรือครับ... ฮา... คิก คิก
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 10:20:24 PM »

แล้วความเป็นข้าราชการมันอยู่ไปตลอดชีวิตหรือครับ...

ถ้าหากแก่ตัวลง ยิงปืนไม่ไหว ไม่มีจะกิน...

จะไม่ให้ขายปืนกินหรือครับ... ฮา... คิก คิก

มีข้าราชการที่เกษียณแล้วร้องผ่านสื่อว่า หมดความจำเป็น อยากขายเอง เอาเงินมาใช้ตอนยังมีชีวิตอยู่
น่าเห็นใจ ... น่าจะผ่อนผันได้บ้าง....ผมรอซื้ออยู่เหมือนกัน ..... ขอฮาบ้าง  คิก คิก

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 09:58:51 AM »

ถ้าจะบ่นผมรับได้  ถ้าจะด่าก็ไปด่าคนทำโครงการโน่นครับ ผมเป็นผู้บริโภคเหมือนๆท่านนี่แหละ ในเมื่อคนคิดทำโครงการปืนสวัสดิการ เขาขายถูกกว่า ห้าปีขายได้ เงื่อนไขนี้คนซื้อไม่ได้ตั้งขึ้นมาเอง คนทำโครงการเขาตั้งขึ้นมา ครับ ผมเป็นผู้เสียเงินผมต้องเลือก  ผมคงไม่บ้ากินอุดมการณ์จนถึงขนาด เขาขายให้ต่ำกว่าที่ร้าน โอนได้ภายใน 5 ปี ไม่ยอมซื้อ แต่ไปซื้อปืนที่ร้านเขาตั้งราคาขาย(ตามชอบใจ)ไว้สูงกว่าสองสามเท่า  หรอก  ผมว่าถ้าทุกคนมีโอกาสก็จะทำเหมือนผมนี่แหละครับ

แต่ถ้าจะออกมาฟ้อง ผมว่าส่งเรื่องไปที่ผู้ตรวจการรัฐสภาดีกว่า ครับ ออกมาโหวตก็เปล่าประโยชน์ ครับ

อย่างไรก็ดี ถ้ามีเงินผมก็จะซื้อปืนสวัสดิการอีก ครับ  Grin

telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 12:00:23 PM »

ผมว่า 2 ปีกำลังดีครับ  Grin 
1. ข้าราชการที่ซื้อมาเกิดเบื่อรุ่นที่ซื้อมาหรือมีเหตุจำเป็นก็ขายได้ 
2. คนซื้อต่อก็ได้ซื้อปืนราคาถูก
เรื่องที่กลัวจะซื้อมาขายต่อเก็งกำไรคงส่วนน้อยครับ เพราะไม่ใช่ของที่ปล่อยง่ายๆ และราคาก็คาดเดาล่วงหน้ายาก
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 10:01:08 PM »

ผมว่าอย่าไปร้อนรุ่มเรื่องทำนองนี้เลยครับ
ใครมีสิทธิ์ก็ใช้สิทธิ์ตามที่มี
ส่วนใครจะซื้อปืนหวังมาขายต่อ
โดยคิดว่าราคาขายต่อจะเท่ากับราคาปืนมือสองทุกวันนี้ อาจคิดผิดก็ได้
ถึงเวลาที่ปืนสวัสดิการโอนได้ คงไหลบ่าออกมาเหมือนสายน้ำ
ไหนปืนจากร้านค้าอีก ที่คงไม่ยอมให้ปืนสวัสดิการมาโจมตีแน่นอน
และคนที่รู้ว่าต้นทุนในการซื้อกระบอกละเท่าไหร่ จะยอมซื้อในราคาที่แพงเกินความเป็นจริงหรือ

ผมเห็นด้วยครับ ใครมีสิทธิ์ก้อใช้สิทธิ์ ผมคนไม่มีสิทธิ์ไม่เห็นเป็นไรเลย

ถ้าคิดว่าซื้อปืนมาขายต่อผมว่ายากครับ ซื้อมาเพราะชอบ ขายต่อเพราะเบื่อมากกว่า

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์