๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 05:07:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยการแต่งกระสุน AIRGUN  (อ่าน 8254 ครั้ง)
sutaps
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 01:01:45 AM »

ลองทำ แล้วยิงดูหรือยัง เยี่ยม
ryujadai
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 11:21:02 AM »

อื่มๆ แล้วเจ้าของไอเดียนี่ ลองทำแล้วยิงดูหรือยังครับ
อิอิ ขนาดลูกมาตรฐานดีๆ ยังคุมกลุ่มยาก เท่าที่เคยยิงกลุ่มแย่สุดลูกพม่าหัวแหลม กลุ่มกระสุนหนึ่งศอกระยะยี่สิบเมตร
ไม่แน่วิธีนี้ อาจจะพบว่า กลุ่มกระสุน กว้างสองศอกมันเป็นยังไง  คิก คิก
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 11:22:02 AM »

อ้างถึง
มันมีอยู่ 5 วิธี เอาอันที่ 1ไปก่อน

1.ให้นำลูกเหล็กที่มีขนาดเล็กกว่าลูกปืน เช่นลูกปืนขนาด 5.5mm. ลูกเหล็ก 5.0mm.มาติดกาวตราช้างไว้ที่หัวลูกปืน แล้วเอาไปยิงไม้ดู
    อันที่แต่งกับไม่แต่ง  มันจะทะลุไปไกลเป็นเท่าตัวเลยนะ หรือเป็น x2 (กระสุนไม่มีบี้)

อีก4วิธี จะเอามาบอกวันหลัง ถ้าเอา video มาลงเปนจะแจ่มกว่านี้นะจ๊ะ

มาแล้วคับวิธีที 2 พอดีเน็ตของบรฺษัทถูก บ๊อกไว้เลยไม่ได้เขามาบอก เซ็งเป็ดเลย

อุปกรณ์

ลูกปืน+เลือยฉลุ

วธีทำ = นำเลือยฉลุมาผ่าหัวลูกปืนให้เป็นบวก + ผ่าด้านบนหัวกระสุนให้ถึงคอของกระสุน จะคอหรือเอวแล้วแต่จะเรียกนะคับ ขอแนะนำว่าเอากระสุนหัวตัด หรือหัวร่มมาทำจะดีกว่านะคับ
วิธีนี้จะทำให้บาดแผลฉีกขาดเยอะหรือรูใหญ่ขื้น ถ้าคนที่เคยยิงกระสุนหัวระเบิดแล้วจะรู้ (รูเขาเล็ก รูออดจะใหญ่ หรือการทำลายจะดีกว่ามากๆ กับแบบไม่แต่งกระสุน)
ผมว่ามันไม่แม่นนะ

แม่นไม่แม่น ผมก็ไม่แน่ใจ  ข้อดีของหัวกระสุนแบบแต่ง หรือ กระสุนหัวมีรู
เมือกระทบเป้า หัวกระสุนจะบานกว่าปกติ ถ้าความเร็วสูงหัวกระสุนจะเสียรูปทรง
จะบานตั้งแต่ก่อนถึงเป้าหมายแล้ว

ดังนั้นจุดประสงค์ที่เขาทำไปก็เพื่อเพิ่มแรงปะทะ เหมาะกับกระสุนหัวเล็กหน้าตัดน้อย

กระสุนหัวรูพวกนี้พอกระทบเป้าหมาย ถ้าทะลุเข้าไปได้และกระทบของแข็งเช่นกระดูก
หัวกระสุนจะแตก ตีคว้านในเนื้อเป้าหมาย และถ้ายังมีแรงพออยู่
ก็จะทะลุออกไปด้านหลังเป็นวงกว้าง

แต่ถ้าหัวกระสุนไม่แตก ก็จะทำให้เป้าหมายรับแรงปะทะมากกว่า
โดนกระสุนแบบหัวแข็ง  

กระสุนแบบนี้เน้นยิงในระยะใกล้
ถ้ายิงไกลกระสุนจะเสียความเร็วและความแม่นยำไปมาก
อาจไม่ทะลุกำบัง เช่น ไม้โต๊ะบาง ๆ เพราะมันแตกง่าย
ทำให้มวลรวมกระจาย  หรือ ยิงเข้าไปไม่ลึกพอ หรือยิงโดนก็ไม่ตาย

กระสุนปืนอัดลม มีบางรุ่นทำเป็นหัวรู ใช้สำหรับล่าสัตว์โดยเฉพาะ
เรื่องความแม่นยำไม่ค่อยมี เพราะใช้ยิงสัตว์ตัวใหญ่กว่ามากเมื่อเทียบกับ
ปลอกกระสุน .22

ในกระสุนปืนอัดลมความเร็วต่ำทำแล้วอาจไม่เห็นผลชัดเจน
เท่ากับปืนดินขับใช้หัวกระสุนน้ำหนักมาก ๆ   อีกอย่างไม่มีใบเลื่อยที่ละเอียด
พอจะกรีดหัวกระสุนปืนอัดลมเป็นเครื่องหมายบวก

ผิดกฏหมายไหม ไม่ทราบนะ แต่เขามักเรียกกันว่าหัวระเบิด ทั้งที่
ในหัวกระสุนไม่มีสารระเบิดสักนิด ทำให้เจ้าหน้าที่บางคนคิดว่ามันเป็นสิ่งผิดกฏหมาย
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 01:47:31 PM »

กระสุนแบบที่ 2 เขาคงไม่เน้นความแม่นยำครับปั่น X แต่เน้นการทำลายร้างมากกว่าครับ
armzam249minimi
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 09:55:41 AM »

กระสุนแบบที่ 2 เขาคงไม่เน้นความแม่นยำครับปั่น X แต่เน้นการทำลายร้างมากกว่าครับ
เห็นด้วยครับที่ทำเช่นนี้เพื่อให้ กระสุนมีเเรงประทะสูงขึ้นสร้างความ เสียหายต่อเป๋าหมายได้สูงขึ้น ทามให้บาดเเผลมีการฉีกขาดของเนี้อเยือสูงขึนครับ

warat_tt
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 12:36:14 AM »

ปืนเบอร์2 ถ้าใช้กระสุนลูกเหล็กทรงกลมจะแม่นกว่าพวกกระสุนsuper dome หรือหัวแหลมsuper pointไหมครับ
ปืนแรงประมาณ800 ฟุต/วินาที
แล้วกระสุนตัวไหนหนักกว่ากันครับ
แล้วมันเกี่ยวกับเกลียวในลำกล้องปืนมากน้อยแค่ไหนครับ
sutaps
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 10:43:50 AM »

แม่นไม่ตอบไม่ได้ เพราะไม่เคยยิงพวกกระสุนsuper dome หรือหัวแหลมsuper point เปลียบเทียบกันอย่างจริงจังคับ แต่ความหนักกระสุนลูกเหล็กทรงกลมหนักกว่าแน
ส่วนเกลียวลำกล้อง ถ้าเกลียวเรียบดีมันไม่มีปันหา เว้นแต่ลำกลอ้งทำเกลียวไม่เรียบหรือไม่ดีละคับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์