๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 01, 2024, 09:02:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตถามเรื่องเทคนิคการถ่ายภาพครับ  (อ่าน 2185 ครั้ง)
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 09:39:43 AM »

ขอทราบเทคนิคการถ่ายภาพ  พระอาทิตย์ กับพระจันทร์ ที่ทำให้ไม่ฟุ้งครับ  คือถ่ายแล้ว เห็นขอบของพระอาทิตย์  และพระจันทร์ครับ ผมลองถ่ายหลายหนแล้ว มันก็ฟุ้งทุกที  รอกวนด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 12:36:24 PM »

เปิดรูหน้ากล้องแคบๆหรือก็คือเปิด f stop สูงๆครับ  แล้วให้การรับแสง (Exposure) น้อยกว่าที่วัดค่าได้ (ติด Under)  ถ่ายหลายๆค่าแล้วมาคัด จะเห็นว่า ถ้าให้แสงมาก นอกจากขอบจะฟุ้งแล้ว  พื้นผิวดวงจันทร์จะขาวโพลนไม่เห็นลวดลายด้วยครับ พอติดอันเดอร์จะเริ่มเห็น แล้วเลือกเอาครับว่าชอบรูปไหน
Mot40D
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 12:44:03 PM »

ขออนุญาตนะครับ ขอแบ่งเป็น 2 ส่วนนะครับ คือ  1.ถ่ายภาพพระอาทิตย์(ควรจะถ่ายแค่ตอน ขึ้น และ จะตก เท่านั้น เพราะนอกเวลานั้น แสงแรงมาก กล้องและคนจะรับไม่ไหวนะครับ) ที่ผมถ่ายมาจะใช้โหมด AV  เปิดรู้รับแสง แคบๆ ไว้ ก็ประมาณ 11 , 22 ประมาณนั้น การวัดแสง ผมจะวัดแสงจุดที่ใกล้ดวงอาทิตย์ แล้ว กด Lock ค่าแสงไว้ตรงนั้น จับ โฟกัสที่ดวงอาทิตย์ (ห้ามดูดวงอาทิตย์นานๆ ครับ ตาจะเสียเอาครับ) แล้วจัดองค์ประกอบภาพเสร็จแล้ว ถ่ายทันที อ้อ เลือก ISO ต่ำๆ ไว้ได้เลย เพราะ แสงพอเพียงอยู่แล้วครับ ถ้าใช้โหมด M ก็วัดแสงเช่นเดียวกันล่ะครับ

ส่วนที่ 2. การถ่ายภาพพระจันทร์ ที่ผมเคยถ่ายนะครับ  ใช้โหมด AV หรือโหมด M ก็แล้วแต่ ส่วน WB ถ้าไม่รู้ว่าจะตั้งอะไร ก็ Auto ไว้ก่อนเลยครับ หรือจะเล่นกับ WB ของกล้อง  ดวงจันทร์ก็จะเปลี่ยนสีออกไป วัดแสงที่ดวงจันทร์เลยครับ (เพราะแสงน้อยอยู่แล้ว) มีคนเคยบอกสูตรมาว่า ใช้ช่วงเลนส์เท่าไรให้ตั้ง ISO เท่านั้น เช่นใช้เลนส์ ทางยาว 200 มม.ตั้ง ISO 200 ส่วนสปีดชัตเตอร์น่าจะพอถือถ่ายได้  หากวัดแสงแล้วไม่พอ ก็เสียบค่าตั้งกล้องซะ จบเรื่อง ภาพตัวอย่าง รูปแรก WB Day light ครับ  ส่วนรูปที่ 2 ลองเล่น K ที่ ประมาณ 8000 K ครับ

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 11:52:22 PM »

เจาะลงรายละเอียดประกอบด้วยรูปตัวอย่างสวยๆ   เยี่ยม
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 02:14:41 PM »

ขอคุณครับ นี่แหละครับความต้องการที่อยากจะถ่ายได้แบบตัวอย่างที่นำมาให้ชม  ขอบคุณอีกครั้งครับ บวกแต้มไปเลยครับ

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 08:38:19 PM »

เยี่ยมครับคุณMot40D   +1  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Sniper69 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

One shoot one kill.

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 11:06:18 PM »

ขอบคุณ คุณMot40D   +1 ครับ

ชมรมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน
BLUE ZONE
หน้า: [1]
  พิมพ์