๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 06:10:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเพื่อการกีฬา  (อ่าน 5983 ครั้ง)
Hellboy_ohmmy
Jr. Member
**

คะแนน 0

do not sacrifice the victory , do not be born ,

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:11:27 PM »

ในใบป.4ของผมระบุไว้ว่าเป็นปืนเพื่อการกีฬาถ้าใช้ป้องกันตัวผิดไหมครับ
AeoLis
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:21:26 PM »

ใช้ปืนเพื่อการกีฬา หรือ ใช้ปืนเพื่อป้องกันทรัพย์สิน   ยิงป้องกันตัวผลทางกฎหมายเหมือนกันครับไม่แตกต่าง
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:33:43 PM »

ใช้ได้เหมือนกันครับ เช่นเดียวกับไม้กอล์ฟ
โจรเข้าบ้านก็นำมาปกป้องชีวิตและทรัพย์สินได้ครับ Grin

Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:34:35 PM »

ปืนเพื่อการกีฬา เป็นเหตุผลเพื่อให้ได้มาซึ่งปืน

บางแห่ง... เช่นในกรุงเทพฯ ขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ดูจะไม่สมเหตุสมผล  ปืนเพื่อการกีฬาของ่ายกว่า

ปืนเพื่อการกีฬา หรือ เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  นำไปกระทำการอันเดียวกัน  ค่าทางกฏหมายเท่ากันครับ
s453
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:50:41 PM »

ในใบ ป.4 มี 3ตอน ถูกขีดฆ่าไว้ 2ตอน เหลือไว้ว่าให้มีและใช้อาวุธปืนครับเพราะฉะนั้นจะขอเพื่ออะไรก็เหมือนกันครับ
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 01:07:39 PM »

...ใช้ป้องกันตัว..ยิงให้แม่นๆๆนะครับ..อย่าให้เสียชื่อปืนเพื่อการกีฬา

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 01:18:53 PM »

อาจมีหลายร้อยหรือหลายพันคน สงสัยในเรื่องนี้ ทั้งๆที่จริงแล้ว เป็นเงื่อนไขของทางราชการ
ที่อนุโลมหรือผ่อนผันให้ประชาชนทั่วไปมีโอกาสได้ครอบครองอาวุธปืน(ที่บ้านเรามองว่าเป็นอาวุธ)
ร้ายแรง
       จะขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินหรือเพื่อการกีฬา ก็ได้อาวุธปืนที่อยู่ภายใต้พรบ.ฉบับเดียวกัน
แต่อาจได้ขนาดแตกต่างกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2010, 03:57:33 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
maxs17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

อ่อนน้อมถ่อมตน มีสติ รอบคอบ คิดก่อนกระทำ

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 03:53:47 PM »

ใช้ได้เหมือนกันครับ เช่นเดียวกับไม้กอล์ฟ
โจรเข้าบ้านก็นำมาปกป้องชีวิตและทรัพย์สินได้ครับ Grin
       อาจมีหลายร้อยหรือหลายพันคน สงสัยในเรื่องนี้ ทั้งๆที่จริงแล้ว เป็นเงื่อนไขของทางราชการ
ที่(ที่บ้านเรามออนุโลมหรือผ่อนผันให้ประชาชนทั่วไปมีโอกาสได้ครอบครองอาวุธปืนงว่าเป็น)อาวุธ
ร้ายแรง
       จะขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินหรือเพื่อการกีฬา ก็ได้อาวุธปืนที่อยู่ภายใต้พรบ.ฉบับเดียวกัน
แต่อาจได้ขนาดแตกต่างกัน
ผมก้อใช้เหตุผลนี้อยู่ครับ เพื่อให้ได้มาครอบครอง  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 05:50:28 PM »

ขอรบกวนถามพี่ๆว่าถ้าจะไปขอ ป.3 ขนาด .357 ที่วังไชยาถ้าอยากให้ง่ายต่อการอนุญาตต้องขอเพื่อการกีฬาใช่หรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 05:52:47 PM »

ขอเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยครับ ที่ถามว่าขอ .357 เพื่อการกีฬาง่ายกว่าหรือไม่ที่ผมสงสัยแบบนั้นเพราะสนามยิงปืนส่วนใหญ่ไม่อนุญาตให้ยิงขนาด .357 และ .44
ผมจึงสงสัยว่าถ้าขอเพื่อการกีฬาจะสมเหตุสมผลหรือไม่ ขอบคุณครับ  ไหว้

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 05:58:27 PM »

มีหนังสือรับรองจากสนามยิงปืนขอได้ทั้งนั้นครับ Grin

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:36:49 PM »

มีหนังสือรับรองจากสนามยิงปืนขอได้ทั้งนั้นครับ Grin

ขอบคุณครับพี่ fink เดี๋ยวกระบอกต่อไป ผมจะลองนำหนังสือรับรองทางสนาม ไปขอท่านนายทะเบียนครับ
แต่ประเด็น คือตอนนี้ผมยังไม่มีหนังสือนั่นสิครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2010, 08:38:30 PM โดย kon tung kru 91 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 08:22:33 AM »

ขอบคุณครับพี่ fink
 ไหว้

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:26:03 AM »

ขอเพิ่มเติมอีกนิดหน่อยครับ ที่ถามว่าขอ .357 เพื่อการกีฬาง่ายกว่าหรือไม่ที่ผมสงสัยแบบนั้นเพราะสนามยิงปืนส่วนใหญ่ไม่อนุญาตให้ยิงขนาด .357 และ .44
ผมจึงสงสัยว่าถ้าขอเพื่อการกีฬาจะสมเหตุสมผลหรือไม่ ขอบคุณครับ  ไหว้

..สมเหตุสมผลของวังไชยาครับ..
..ที่แปลกกว่านั้น ผมขอ .38 ซ้ำขนาด ลำกล้อง 2" ..
..จนท.รับเรื่องบอกว่าขอซ้ำขนาดให้ขอเพื่อการกีฬา..
..ผมเลยต้องค่อย ๆ ชี้แจงว่า ปืนที่ขอลำกล้อง 2" นะครับ..
..จุดประสงค์หลักเพื่อป้องกันชีวิต/ทรัพย์สิน..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 10:11:47 AM »

ผมเห็นว่าเป็นเรื่องการเลี่ยงบาลีของนายทะเบียนครับ ................. เป็นผลจากการทำตามระเบียบ(บ้าๆบอ)ของมหาดไทยกับการใช้หลักรัฐศาสตร์...............ซึ่งจริงๆเป็นผลดีกับตัวผู้ขอ ป.3

มหาดไทยออกระเบียบงี่เง่า ซึ่งขัดกับรัฐธรรมนูญในเรื่องความเท่าเทียมกันในสิทธิเสรีภาพของประชาชน..............มากำหนดระเบียบบ้าๆบอๆว่าปืนพกขนาดใหญ่ ได้แก่ .45 .44 .40 .357 (ใหญ่แค่ไหนฟะ) ................ ให้มีครอบครองได้เฉพาะเจ้าหน้าที่ปราบปราม ทหาร ตำรวจ ................ประชาชนที่ไม่ได้รับราชการในจำพวกเจ้าหน้าที่ปราบปรามครอบครองไม่ได้ เว้นแต่มีเพื่อการกีฬา ............

ก็เลยมีการใช้หลักรัฐศาสตร์ ให้ประชาชนทั่วๆไป หากจะขอมีและใช้ปืนขนาดใหญ่ของเจ้าพ่อประคุณ ก็ต้องยื่นเรื่องว่าของเพื่อการกีฬา...................ก็เท่านั้นเอง

งี่เง่าชะมัด

ปล. ใครจะเอา .44 กับ .357 ไปยิงแข่งกันตามที่เขามีการจัดการแข่งขัน ..............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2010, 10:22:18 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
หน้า: [1] 2
  พิมพ์