เอา ลูก 22 lr ไปยิงใน (ปืนยาว) 22 magnum

<< < (2/2)

อ่านเจอ:
ขอคำตอบที่เป็น scienctifics ที่ reasonable หน่อยครับ คนที่อยากรู้และเ้าใจให้ถูกมีอีกหลายคน thanks  p

โจ ™:
อ้างจาก: อ่านเจอ ที่ ตุลาคม 27, 2005, 09:48:06 PM

ขอคำตอบที่เป็น scienctifics ที่ reasonable หน่อยครับ คนที่อยากรู้และเ้าใจให้ถูกมีอีกหลายคน thanks  p

น่าจะเป็นภาษาอังกฤษให้หมดเลยครับ  :D 

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง:
บังเอิญความรู้น้อยครับ ขอตอบแบบกำปั้นทุบดินว่า รังเพลิง Magnum มันใหญ่กว่า LR  ใส่ลูก LR ลงไปมันจะมีที่ว่างรอบๆปลอกครับ เมื่อกระสุนถูกจุดระเบิด แรงดันของแก๊สมันระเบิดออกรอบตัวใช่ไหมครับ มันก็ดันปลอก LR ที่ถูกสวมหลวมๆในรังเพลิงอันใหญ่โตของปืน Magnum บวมเป่ง หรือฉีกออก เพราะมันไม่มีรังเพลิงบังคับอยู่รอบๆปลอกที่แสนบอบบาง คราวนี้ไอ้เจ้าหัวกระสุนที่ถูกแรงระเบิดถีบออกไปจากปลอก (ถีบครับ ไม่ใช่ผลักเพราะมันออกจากปลอกไปแบบไม่ค่อยเต็มใจ แถมยังเคว้งคว้างอีกเกือบครึ่งเซ็นกว่าจะเจอลำกล้อง) พอดีเอาหัวมุดได้ก็วิ่งเข้าตรง แต่ความเร็วคงตกมากอย่างร้ายกาจ หัวมุดไม่ทันก็ดิ้นขลุกขลักดึงดัน และแถกจนเข้าลำกล้องไปได้ ก็เลยตีลังกาดิ้นไป ดิ้นมาในลำกล้อง(ซึ่งเกิดขึ้นเป็นส่วนใหญ่) เวลาหัวกระสุนเข้าเป้า เลยเอาข้างเข้าบ้าง เอาตูดเข้าบ้าง ผลที่จะเกิดกับปืนคือรังเพลิงเสียหายเพราะโดนปลอกที่บวม ที่แตก ขูด ครูดใส่ อีกทั้งแรงดันที่ออกมากระทบแบบไม่สม่ำเสมอ ทั้งลำกล้องที่ถูกขูด ครูดแบบไร้แบบแผนทำร้ายแบบสาหัส สรุป พังครับ

พอจะเป็นเหตุ เป็นผลให้ท่านสบายใจ ขึ้นบ้างไหมครับ แต่เป็นหลักวิทยาศาสตร์คงยากครับ  ........ผมเรียนวิดวะครับ เรียนมาแบบกำปั้นทุบดินนี่แหละครับ

ด้วยความเคารพ

อ่านเจอ:
รังเพลิง Magnum มันใหญ่กว่า LR  ใส่ลูก LR ลงไปมันจะมีที่ว่างรอบๆปลอกครับ
จากคุณ wooddy

.22magnumปลอกกระสุน โตกว่าและยาวกว่า.22lr แต่หัวกระสุนเล็กกว่า .22lrครับ

จาก คุณ ไม่ค่อยแม่น

ข้อเท็จจริง เรื่อง  dimension  + drawing sketch    ของ กระสุนขนาด 22 lr vs  22 magnum

ต้อง รบกวน ฐานข้อมูล ปึ้ก ๆ อย่าง   ท่าน 51 แล้วครับ

อีกอย่าง หนึ่ง ที่ ค่อย จะเชื่ิอ ว่า ขนาดของ รังเพลิง ของ ปืนยาว 22 แมกนัม จะโต กว่า ตัวลำกล้องปืน

ดังเหตุผล ที่ คุณ wooddy ได้ กล่าวไว้ ว่า ห้วกระสุน ของลูก แมกนัม โตกว่า ลูก 22 lr   จึงไม่มีประโยชน์ อะไร ที่จะต้อง ทำให้ รังเพลิงกับ ลำกล้องมีขนาดที่ต่างกัน แบบ ไรเฟิล ขนาดที่โตกว่า อย่าง 223   30-60 อะไรทำนองนั้น

อ่านเจอ:
แก่คำผิด คำต่อ กระทู้ข้างบน นิด นึงครับ

ดังเหตุผล ที่ คุณ wooddy ได้ กล่าวไว้ ว่า ห้วกระสุน ของลูก แมกนัม โตกว่า ลูก 22 lr   จึงไม่มีประโยชน์ อะไร ที่จะต้อง ทำให้ รังเพลิงกับ ลำกล้องมีขนาดที่ต่างกัน แบบ ไรเฟิล ขนาดที่โตกว่า อย่าง 223   30-60 อะไรทำนองนั้น 

แก้ โตกว่า เป็น เล็ก กว่า ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว