๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 11:57:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AK 102 เขี้ยวเล็บใหม่ของ อส.  (อ่าน 91163 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #270 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:07:35 PM »

ผมว่าอยู่ที่ประสิทธิภาพของบุคลากรมากกว่า ...................

ทหารพรานค่ายปักธงชัย ใช้ AK47 มาตลอด ก็เห็นปฎิบัติการรบได้ผลดีเยี่ยม ตามที่ทราบกัน ....................... ทหารพรานกองกำลังกองทัพภาค ก็มีบางส่วนใช้ HK 33  ก็เห็นยิงเด้งตลอด ...................

อาวุธเหล่านี้ทั้ง  AK47 และ HK 33  เป็นอาวุธที่มีประสิทธิภาพสำหรับทำการรบทั้งนั้น .....................แต่ถ้าคนไม่ได้เรื่อง ใช้ขนาดปืนเลเซอร์สตาวอส์ ก็ไม่ได้เรื่องครับ.................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #271 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:36:10 PM »

ผมก็รู้สึกอึดอัดเช่นกันครับกับสิ่งที่ อส.และ อป.พร.(บางส่วน)ปฏิบัติกัน แต่งชุดพรางครึ่งท่อนเหน็บ 92 FS จับกลุ่มสูบบุหรี่โก้เชียว เห็นแล้วอนาจใจมากครับ
ส่วนประเด็นอาวุธประจำกาย ผมยิ่งอนาจใจกว่า คนอยู่แนวหน้าเสี่ยงตายตลอดเวลาให้ใช้ HK หรือ AK ก็ไม่คล่องทั้งน้ำหนักเรื่องความยาวซองกระสุนด้วยกันทั้งคู่ แต่คนที่กินเหล้าเฝ้าจวนฯกลับใช้อาวุธทันสมัยและทรงอานุภาพ ผมเองเคยโอดเรื่องนี้ไปแต่ก็นั่นล่ะครับ เจ็บตัวอีกหาก

ข้อความท่อนแรก มันน่าอนาจใจ  อึดอัดใจ ตรงไหนครับ  ตรง เบเร็ตต้า 92  หรือ ตรงที่สูบบุหรี่   Huh

ส่วนเรื่องอาวุธประจำกาย  อย่าใช้อคติคิดไปเองเลย  ปืนลูกซองปั๊มธรรมดา  ก็ถือว่าเป็นอาวุธสมรรถนะสูงในระยะใกล้  อยู่ที่ผู้ใช้ได้รับการฝึกมาถึง "ขนาด"  หรือเปล่า

....ตามล่า...อีตอแหล
jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #272 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:05:10 PM »

ผมว่าอยู่ที่ประสิทธิภาพของบุคลากรมากกว่า ...................

ทหารพรานค่ายปักธงชัย ใช้ AK47 มาตลอด ก็เห็นปฎิบัติการรบได้ผลดีเยี่ยม ตามที่ทราบกัน ....................... ทหารพรานกองกำลังกองทัพภาค ก็มีบางส่วนใช้ HK 33  ก็เห็นยิงเด้งตลอด ...................

อาวุธเหล่านี้ทั้ง  AK47 และ HK 33  เป็นอาวุธที่มีประสิทธิภาพสำหรับทำการรบทั้งนั้น .....................แต่ถ้าคนไม่ได้เรื่อง ใช้ขนาดปืนเลเซอร์สตาวอส์ ก็ไม่ได้เรื่องครับ.................

jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #273 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:07:23 PM »

ผมคิดว่าบุคคลที่อาสามาทุกท่านทุกหน่วยมีความเสียสละแต่อยากให้ทุกหน่วยที่มีกำลังพลวางแผนจัดการฝึกและระเบียบให้เข้มขึ้นนิดนึงอย่างน้อยเวลาที่พวกเขาเจออันตรายจะได้มีชีวิตกับไปพบลูกเมียครับ
Note Wing7
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #274 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 03:57:08 PM »

ผมก็รู้สึกอึดอัดเช่นกันครับกับสิ่งที่ อส.และ อป.พร.(บางส่วน)ปฏิบัติกัน แต่งชุดพรางครึ่งท่อนเหน็บ 92 FS จับกลุ่มสูบบุหรี่โก้เชียว เห็นแล้วอนาจใจมากครับ
ส่วนประเด็นอาวุธประจำกาย ผมยิ่งอนาจใจกว่า คนอยู่แนวหน้าเสี่ยงตายตลอดเวลาให้ใช้ HK หรือ AK ก็ไม่คล่องทั้งน้ำหนักเรื่องความยาวซองกระสุนด้วยกันทั้งคู่ แต่คนที่กินเหล้าเฝ้าจวนฯกลับใช้อาวุธทันสมัยและทรงอานุภาพ ผมเองเคยโอดเรื่องนี้ไปแต่ก็นั่นล่ะครับ เจ็บตัวอีกหาก

ข้อความท่อนแรก มันน่าอนาจใจ  อึดอัดใจ ตรงไหนครับ  ตรง เบเร็ตต้า 92  หรือ ตรงที่สูบบุหรี่   Huh

ส่วนเรื่องอาวุธประจำกาย  อย่าใช้อคติคิดไปเองเลย  ปืนลูกซองปั๊มธรรมดา  ก็ถือว่าเป็นอาวุธสมรรถนะสูงในระยะใกล้  อยู่ที่ผู้ใช้ได้รับการฝึกมาถึง "ขนาด"  หรือเปล่า
มาคิดดูดีดีแล้ว ผมก็อคติเองจริงๆแหละครับ แต่ก็อยากจะฝากไว้นิดนึงก็แล้วกันครับว่างานของ จนท.ในจังหวัดชายแดนใต้ทุกวันนี้มีความพยายามที่จะเน้นงานด้านมวลชนอย่างมาก ดังจะได้เห็นภาพบ่อยๆว่าหน่วยทหาร หรือ ตชด. ออกไปช่วยชาวบ้านเช่น สร้างห้องน้ำ ปรับปรุงโรงเรียน ฯลฯ โดยที่อาวุธประจำกายก็สะพายไว้ตลอดแม้จะเหลือเพียงกางเกงขาสั้นและเสื้อยืด และในมือถือจอบ พลั้ว น้ำหนักอาวุธไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ แต่มันเก้งก้างอย่างเช่น HK อันนี้แค่พูดถึงเฉยๆนะครับว่าถ้าจะได้อาวุธที่มันคล่องตัวกว่านี้ก็น่าจะดีครับ

พฤกษภผกาสร อีกกุญชรอัดปลดปลง โททนเสน่งคง สำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรี สถิตย์ทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา
jero
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #275 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 04:52:24 PM »

ผมว่าลอง 74 U น่าจะคล่องนะครับพี่ๆคิดว่าอย่างไร(แค่สมมตินะครับคิดเล่นๆเพื่อความรู้)
pumin
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #276 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:09:08 AM »

เมื่อวานก็โดนปล้นไปอีกแระ AK -102  อส. โดนบ่อยมากครับช่วงนี้  แล้วเดี๋ยวปืนนั้นมันก็จะกลับมายิงพวกเราอีก  เฮ้อ...กำ
Pong CB1300sf
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #277 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:25:41 AM »

มาคิดดูดีดีแล้ว ผมก็อคติเองจริงๆแหละครับ แต่ก็อยากจะฝากไว้นิดนึงก็แล้วกันครับว่างานของ จนท.ในจังหวัดชายแดนใต้ทุกวันนี้มีความพยายามที่จะเน้นงานด้านมวลชนอย่างมาก ดังจะได้เห็นภาพบ่อยๆว่าหน่วยทหาร หรือ ตชด. ออกไปช่วยชาวบ้านเช่น สร้างห้องน้ำ ปรับปรุงโรงเรียน ฯลฯ โดยที่อาวุธประจำกายก็สะพายไว้ตลอดแม้จะเหลือเพียงกางเกงขาสั้นและเสื้อยืด และในมือถือจอบ พลั้ว น้ำหนักอาวุธไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ แต่มันเก้งก้างอย่างเช่น HK อันนี้แค่พูดถึงเฉยๆนะครับว่าถ้าจะได้อาวุธที่มันคล่องตัวกว่านี้ก็น่าจะดีครับ
ปืน HK ดูแล้วเหมือนจะเก้งก้าง แต่เวลา ยกเล็ง ประทับยิง จะเข้ามือมากนะครับ

ทุกอย่างมันอยู่ที่การได้รับการฝึก และคนใช้ครับ HK ปืนดีระดับโลก

ถ้าเป็นไปได้ น่าจะทำ G36  ขนาด .22 บ้างประชาชนอย่างผมจะได้ซื้อได้ Grin
พริกหนุ่ม(ภ๕ / ๒๕๔๓)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

รีดไถแล้วรวยทำไปทำไม ข้าฯตชด.อยู่อย่างพอเพียง

« ตอบ #278 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:06:15 AM »

ak 102 อาวุธใหม่ของ อส. ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 ของเอ็ม 16 มหาดไทยสั่งซื้อแล้ว จำนวน 1800 กระบอก ราคากระบอกละ 85000 บาท

ไม่คิดอะไรน่ะ แต่มันแพงจังเลย ก็เลยอยากลองฟังผู้เชียวชาญทุกท่าน มาเสวนาถึงมันหน่อย ถึงประสิทธิภาพ ราคา เหมาะสมรึปล่าว มีประเทศใหนใช้กันบ้าง ประจำหน่วยใหน

แต่ตอนนี้สำหรับผม โครตอิจฉาเลยครับ เพราะปีที่แล้ว มหาดไทยเพิ่งซื้อ เอ็ม4 มาแจกให้ อส.ใช้ ส่วนสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ซื้อ ชุดปราบจราจล แม่เจ้า ศชต.ขอซื้อ เอ็ม4 จำนวน 1000 กระบอกตั้งแต่ปี 48 ไม่อนุมัติ แต่พอซื้อกระบองกับโล่นี้ผ่านเลยนะครับ ความคิดเยี่ยมเลยครับ เอาโล่กับกระบอกไปรบกับโจรใต้ ระเบิดมือไม่ต้องพก พกแก็ซน้ำตาเอาไปขว้างสู้กับระเบิดท่อพีวีซี(เงียบไปหลายเดือนไปโพล่เมื่อไม่กี่วันนี้ที่จะนะ)

ช่วงนี้ก็บ่นๆอยู่เหมือนกัน ทำใหม อส.มันไม่แต่งชุดมันทำงาน ดันเอาชุดอะไรมั้งไม่รู้ออกทำงาน ทั้งพรางทะเลทราย เขียวเวฟแบบตำรวจ พรางดิจิตอล พรางแบบตำรวจพลร่ม สรุปเอามันซะแบบ วันก่อนขี่รถไปกินข้าว เจอ อส.ขี่จยย.ลาดตระเวน แม่เจ้า 3 คัน มันใส่ชุด กัน 6 แบบเลย ตรูละโครตปวดหัวกับมันเลย จะเอาไงก็เอาซักแบบ                                                              หลงรักถูกใจผมมากๆ +1  หลงรัก        
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 09:08:36 AM โดย พริกหนุ่ม(ภ๕ / ๒๕๔๓) » บันทึกการเข้า

พวกเราแค่ปิดทองใต้ฐานพระประทาน จะใช้ประโยชน์เรียกมา หมดปัญหาก็ลืม วีรบุรุษในเงามืด"Brave actions never want trumpet"
chinchun
คนพาน
Full Member

คะแนน 3

เหนือสุดในสยาม

« ตอบ #279 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:33:12 AM »

อส.บ้านผมใหญ่คับฟ้าครับ (โดยเฉพาะอย่างยิ่งร้านอาหาร)
unknow13
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #280 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 09:03:43 PM »

ว่าไปว่ามาผมก้สงสารทหารพรานในพื้นที่นะครับ คราวก่อน(4-5gเดือน)ผมทำงานอยู่ที่ยะลาเห็นทหารพรานเดินลาดตระเว็นมาเหงื่อนี่ชุ่มไปทั้งตัวเลย(ถือHK338ครับ) อยากรู้จังทำไมไม่จัดหาอาวุธที่เบากว่านี้ แต่ประสิทธิภาพเท่าๆกัน แบบว่าผมถามแบบโง่ๆนะครับอยากถามความเห็นน่ะครับ

หนังสือที่ดี
บอกไม่ได้จาก "หน้าปก"
ใจที่สกปรก
ก็บอกไม่ได้จาก "หน้าตา"
pingpong443
เราปฏิบัติหน้าที่เพื่อเกียรติศักดิ์์ไทย
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #281 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 09:51:12 PM »

ว่าไปว่ามาผมก้สงสารทหารพรานในพื้นที่นะครับ คราวก่อน(4-5gเดือน)ผมทำงานอยู่ที่ยะลาเห็นทหารพรานเดินลาดตระเว็นมาเหงื่อนี่ชุ่มไปทั้งตัวเลย(ถือHK338ครับ) อยากรู้จังทำไมไม่จัดหาอาวุธที่เบากว่านี้ แต่ประสิทธิภาพเท่าๆกัน แบบว่าผมถามแบบโง่ๆนะครับอยากถามความเห็นน่ะครับ
HK ความเชื่อถือได้มีสูง ผมเคยใช้ เอ็ม 16 ที่สรรพวุธดัดแปลงตัดสั้น มีปัญหามาก เคยมีอยู่ครั้งหนึ่งยิงออโต้พอเริ่มแมกที่ 2 พานท้ายหลุดออกมาซะงั้น
worm342
Full Member

คะแนน 53

« ตอบ #282 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 10:30:24 PM »

โดยส่วนตัวผมยิงแล้วรู้สึกว่า hk33 ยิงแล้วไม่ค่อยติดขัดและเรื่องมากในเรื่องกระสุน กว่า เอ็ม 16.....
ea2525
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #283 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:02:47 AM »

HK33  ก็ใช้ดีน่ะครับ  แม่นยำ  แต่ก็รีคอล์ยสูงอยู่เหมือนกัน น้ำหนักมากหน่อย  ผมใช้ลาดตระเวณป่าก็พอรับได้   แบร่
แต่พวกผม  (ลูกจ้างป่าไม้) ต้องหาลูกปืนใช้กันเองเนี่ยดิ  เศร้าครับหลวงท่านให้แต่ปืนกับแม็กฯแต่ไม่ให้ลูก  ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #284 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 12:54:14 PM »

HK33  ก็ใช้ดีน่ะครับ  แม่นยำ  แต่ก็รีคอล์ยสูงอยู่เหมือนกัน น้ำหนักมากหน่อย  ผมใช้ลาดตระเวณป่าก็พอรับได้   แบร่
แต่พวกผม  (ลูกจ้างป่าไม้) ต้องหาลูกปืนใช้กันเองเนี่ยดิ  เศร้าครับหลวงท่านให้แต่ปืนกับแม็กฯแต่ไม่ให้ลูก  ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อ้าว.........เป็นอย่างงั้นเลยหรือครับ     หัวเราะร่าน้ำตาริน

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20
  พิมพ์