๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 11:21:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 20
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AK 102 เขี้ยวเล็บใหม่ของ อส.  (อ่าน 91122 ครั้ง)
ออฟเลิร์ป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 09:54:49 AM »

ak 102 อาวุธใหม่ของ อส. ใช้กระสุนปืนขนาด 5.56 ของเอ็ม 16 มหาดไทยสั่งซื้อแล้ว จำนวน 1800 กระบอก ราคากระบอกละ 85000 บาท

ไม่คิดอะไรน่ะ แต่มันแพงจังเลย ก็เลยอยากลองฟังผู้เชียวชาญทุกท่าน มาเสวนาถึงมันหน่อย ถึงประสิทธิภาพ ราคา เหมาะสมรึปล่าว มีประเทศใหนใช้กันบ้าง ประจำหน่วยใหน

แต่ตอนนี้สำหรับผม โครตอิจฉาเลยครับ เพราะปีที่แล้ว มหาดไทยเพิ่งซื้อ เอ็ม4 มาแจกให้ อส.ใช้ ส่วนสำนักงานตำรวจแห่งชาติ ซื้อ ชุดปราบจราจล แม่เจ้า ศชต.ขอซื้อ เอ็ม4 จำนวน 1000 กระบอกตั้งแต่ปี 48 ไม่อนุมัติ แต่พอซื้อกระบองกับโล่นี้ผ่านเลยนะครับ ความคิดเยี่ยมเลยครับ เอาโล่กับกระบอกไปรบกับโจรใต้ ระเบิดมือไม่ต้องพก พกแก็ซน้ำตาเอาไปขว้างสู้กับระเบิดท่อพีวีซี(เงียบไปหลายเดือนไปโพล่เมื่อไม่กี่วันนี้ที่จะนะ)

ช่วงนี้ก็บ่นๆอยู่เหมือนกัน ทำใหม อส.มันไม่แต่งชุดมันทำงาน ดันเอาชุดอะไรมั้งไม่รู้ออกทำงาน ทั้งพรางทะเลทราย เขียวเวฟแบบตำรวจ พรางดิจิตอล พรางแบบตำรวจพลร่ม สรุปเอามันซะแบบ วันก่อนขี่รถไปกินข้าว เจอ อส.ขี่จยย.ลาดตระเวน แม่เจ้า 3 คัน มันใส่ชุด กัน 6 แบบเลย ตรูละโครตปวดหัวกับมันเลย จะเอาไงก็เอาซักแบบ

ช่วงนี้ก็เริ่ม เผาโรงเรียนกันอีกแล้ว เมื่อวันศุกร์ ก็ที่ มายอ เมื่อคืนก็ ลำใหม่ พอเข้าไปก็เจอระเบิดอีก *-*

แกไข*ภาพผิดกระบอก
รายละเอียด อาวุธ http://world.guns.ru/assault/as06-e.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2010, 09:58:05 AM โดย ออฟเลิร์ป » บันทึกการเข้า

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว...

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 09:56:28 AM »

ขอบคุณครับน้าฟัก .....

BANGRACHAN
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 176

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 10:11:43 AM »

"ดาบ 2 คม..."       ตกใจ
ออฟเลิร์ป
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 10:16:29 AM »

อืมนึกขึ้นได้มีข้อสงสัยนะครับ พอจะมีใครรุ้บ้างว่า hk 33 ของเราที่ได้ลิขสิทย์มานี้ มันให้ผลิตตามแบบมันอย่างเดียว รึว่าเราสามารถพัฒนาปรับปรุงได้ครับ เพราะการพัฒนาของพี่ไทยเรา ผมว่าไม่ด้อยกว่าใคร ดูอย่างเอ็ม 16 ดิยังเอามาตัดสั้นใช้กันเลย ถามว่ามีปัญหาใหม สำหรับภาระกิจในเมืองแล้ว ความแม่นยำไม่ใช่สิ่งสำคัญ เพราะไม่ได้ยิ่งไกล เป็นการต่อสู้ในระยะปะชิด อำนาจการปะทะและจำนวนกระสุน จึงเป็นสิ่งที่สำคัญ

เพราะ เอชเค ตอนนี้มันมีปัญหาอยู่ที่การเข้าบ้าน การลาดตระเวนโดยรถ จยย. เพระด้วยขนาดที่มันยาว การ CQB ก็ค่อนข้างลำบาก ซึ่งหลายๆครั้งที่ออกทำงาน มั้งเจอปัญหานี้ และอีกอย่าง มันโครตหนักเลย ยิ่งช่วงนี้ ถือ เอ็ม4 แล้วบางเวลาไปหยิบ เอชเคมาใช้ นี้ บอกได้เลยถึงความต่าง แต่อย่างว่าละครับ มีอะไรก็ใช้อย่างนั้น บ่นไปก็เท่านั้น

ยังดีที่กระสุน มันยังใช้ขนาดเดียวกันทุกกระบอก ถึงมันจะติดที่ซองกระสุนก็เถอะน่ะ ในชุด มีทั้ง เอ็ม4(ของนาย) เอชเค(ของผม) เอ็ม 16(ของพลขับ) นี้กะหาลูกซองติดรถอีก ซักกระบอก ปืนสั้นไม่ต้องถามนะครับ ผม .357 ของนายก็ .357 พลขับ 3 คน ใช้กล็อก 19 หมด

หลับตาเถอะนะ ขอให้เธอหลับฝันดี
คืนนี้ไม่ต้องห่วง ตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฝากดาวบนฟ้า ร้องเพลงนี้ให้เธอฟัง
หากฉันไม่ได้กลับ อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว...

_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 10:22:12 AM »

สงสัยค่าคอมจะเยอะอะนะ Grin

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 10:38:53 AM »

ให้ซองบรรจุกระสุนกี่อันครับ? คิก คิก
polizehero
ทำดีเสมอตัว ทำชั่วคนเหยียบย่ำ
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 12:30:51 PM »

เรื่องชุดของ อส.จริงๆน่าจะออกเป็นระเบียบเลยนะครับ บางท่านใส่ชุดพราง tiger ของค่ายนเรศวร บางท่านพรางทะเลทรายอย่างที่พี่ๆบอก
มันแบบ เละอ่ะดูไม่เป็นระเบียบเท่าไหร่ 
rithikorn
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 6

ํํัYou Will Never Walk Alone

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 01:24:18 PM »

เคยเจอตามร้านอาหารเมาแล้วกร่างไปทั่ว...เพราะผ่านการฝึกระเบียบมาไม่มาก ...มหาดไทยน่าจะมีการฝึกระเบียบบ่อยๆแบบทบทวนประจำปีเรื่องชุดก็เหมือนกันน่าจะใช้สีเดียวกันกับอพปร.หรือสีกากี..ไม่ใช่อยากใส่อะไรก็ใส่..อส.ดีๆก็มีเยอะครับ..ยังไงก็ให้มีมาตราฐานกันหน่อย
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 01:45:22 PM »

คิดว่าแพงครับ  วันก่อนมีผู้ตั้งกระทู้ซื้อ M-๑๖ ตำรวจเปิด LC ซื้อจากโคลท์โดยตรงครับ  ราคาแค่ ๔ หมื่นกว่า ๆ เอง  ผมหากระทู้ไม่เจอแล้วครับ   ไหว้

แก้ไข ตำรวจเปิด LC ซื้อจากโคลท์โดยตรงครับ  ไม่ใช่รัฐต่อรัฐ  ไหว้

ขอบคุณข้อมูลท่านผู้การฯ สุพินท์   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2010, 02:34:57 PM โดย Sitthipong » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 02:01:01 PM »

ผมก็ยืนยันคำเดิมครับ เรื่องอาวุธไม่มีคำว่าถูกหรือแพง มีแค่ มีประสิทธิภาพพอหรือไม่มีประสิทธิภาพพอ ครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 02:20:44 PM »

คิดว่าแพงครับ  วันก่อนมีผู้ตั้งกระทู้ซื้อ M-๑๖ แบบรัฐต่อรัฐ  ราคาแค่ ๔ หมื่นกว่า ๆ เอง  ผมหากระทู้ไม่เจอแล้วครับ   ไหว้

ตำรวจเปิด LC ซื้อจากโคลท์โดยตรงครับ  ไม่ใช่ G to G  ราคาประมาณสี่หมื่นต้น ๆ
แต่ยังไม่แน่เท่ากับทหารเรือ  ซื้อ M4 จากบุชมาสเตอร์ แค่สามหมื่นเก้าพันบาท  ซื้อผ่านตัวแทนจำหน่ายด้วย

ส่วนรายการนี้  ถ้าซื้อแปดหมื่นกว่าบาทจริง  ก็ต้องถือว่าแน่อีกแบบหนึ่งเหมือนกัน  เพราะปืนตระกูล AK ราคาไม่ถึงครึ่งของ M16
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 02:31:11 PM »

ขอบคุณข้อมูลครับท่านผู้การฯ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
FMJ
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 05:51:12 PM »

เจ้าของโปรเจคคงพุงกางละครับ เห็นราคาแล้ว

อย่าให้ใครมาเป็นผู้นำทางความคิด โดยที่เราไม่คิดตามด้วยสติและเหตุผล
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 06:14:51 PM »

เรื่องชุดเอาเป็นสีชมพู ดีไหมครับ น่ารักดี ดูเป็นมิตรด้วย

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2010, 06:20:44 PM »

เจ้าของโปรเจคคงพุงกางละครับ เห็นราคาแล้ว

ชัวร์ครับ (-_-" )
หน้า: [1] 2 3 4 ... 20
  พิมพ์