๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:44:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 233
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 33 หมู่ 3 ...  (อ่าน 383004 ครั้ง)
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #540 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 01:09:24 PM »

เหมือนผมเลยครับพี่sitta   ผมไม่รู้ตัวเลย..พอมารู้ตัวอีกที่ก็อยู่ที่ห้องรับสินค้าที่สนามบินแล้ว..งซักครู่จนท.ก็เดินหอบกล่องอะไรไม่รู้มายื่นให้...แล้วถามว่า "ปืนเหรอครับ....."

สะดุ้งรับมา...แกะกล่อง....ตกใจหมดเลย... AA S410 มาได้ไงหว่า?Huh?  จองก็ไม่ได้จอง...โอ๊ย..ย....งง....ครับ....งง....
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #541 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 01:59:50 PM »

เหมือนผมเลยครับพี่sitta   ผมไม่รู้ตัวเลย..พอมารู้ตัวอีกที่ก็อยู่ที่ห้องรับสินค้าที่สนามบินแล้ว..งซักครู่จนท.ก็เดินหอบกล่องอะไรไม่รู้มายื่นให้...แล้วถามว่า "ปืนเหรอครับ....."

สะดุ้งรับมา...แกะกล่อง....ตกใจหมดเลย... AA S410 มาได้ไงหว่า?Huh?  จองก็ไม่ได้จอง...โอ๊ย..ย....งง....ครับ....งง....

แหม....ได้ทีละคุยข่มเลยนะ  ไม่สงสารไอ้คนที่จองไว้บ้างเลยนะ   นั่งรอ  นอนรอ  จนไม่ได้กิน  ไม่ได้นอน  อะไร ๆ ก็ซื้อไว้หมดแล้ว  เหลือแต่ตัวปืนนี่ละยังไม่มาซักกะที  ป3 ก็ให้ร้านทำไว้แล้ว พอเอาเข้าจริงๆ  มันจะหมดอายุไปก่อนที่ปืนจะมาด้วยซิ  ผมนะเห็นใจท่านนั้นจริงๆๆๆๆ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #542 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 02:00:36 PM »

เมื่อเช้าถือ 410 ออกมากลางสนาม ว่าจะมายืนยิงแบบไม่พาดสักนัดสองนัด แต่สายตาเจ้ากรรมด้นเหลือบไปเห็น
กระรอกบนยอดไม้ใหญ่ในบ้าน  ก็เลยนั่งลงพร้อมเล็งยิง กระรอกเหมือนรู้ทันรีบกระโดดแวบหายไปใต้ร่มใบดกดูครึ้มทีบ

ผมก็พาตัวเองกับ 410 ไปอยู่ใต้ต้นไม้ ปรับอัตราขยายกล้องเล็งเป็น 4 โฟกัสเป็น 20 หลา พอส่องได้ชัดเจน
ใช้เวลาอยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่ร่วม 20 นาที ก็่่อ่อนใจ เพราะไม่เห็นแม้แต่เงาของกระรอกตัวนั้น  
ก่อนจะออกจากใต้ต้นไม้ใหญ่ ก็ลองเหนี่ยวไกเปล่า 1 ครั้ง เสียงปืนอัดลมแรงดันระดับ 2 ดังท่ามกลางความเงียบ
อะไรกันผมขึ้นกระสุนไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่

ก็ย้อนกลับมาที่กลางสนามหน้าบ้านเหมือนเดิม  ปรับกล้องเล็งขยายที่ 10 เท่า  หมุนโฟกัสที่ 50 หลา
ประทับเล็งไปตามใบไม้บนต้นไม้  ระหว่างประทับเล็งก็ปล่อยมือขวาอ้อมมาหมุนโฟกัสจนเห็นใบไม้ชัดเจน

ผมนั่งลงบนสนามหญ้าจินตนาการไปว่ากำลังเล็งไล่เจ้ากระรอกตัวเมื่อสักครู่  กากะบาทไล่ไปตามใบไม้
สมมุติว่าเป็นกระรอก พลันความคิดแวบหนึ่งก็เข้ามา ปกติกระรอกเมื่อระแวงภัยมันจะเกาะนอนบนกิ่งไม้
แนวนอนและนิ่งอยู่อย่างนั้น    คิดได้ก็ลองกวาดกากะบาทไปตามกิ่งไม้กวาดไปกวาดมาก็เห็นกิ่งไม้กิ่งหนึ่ง
มันผิดรูปแปลกจากปกติ  จึงเพ่งดูภาพกิ่งไม้ในเลนส์กล้อง  อ้าว ใช่แล้วกระรอกตัวนั้นนั่นเอง

มันเกาะนิ่งอยู่บนกิ่งไม้ แล้วผมจะยิงมันได้อย่างไร ถ้ายิงเข้ากลางท้องก็ต้องโดนกิ่งไม้ก่อน กระสุนคงแรง
ไม่พอทะลุแน่ อีกอย่างผมใช้กระสุนหัวตัดซะด้วย  เมื่อปีก่อนโน้นผมเคยยิงกิ่งมะม่วงสูงที่กระรอกเกาะหมอบนิ่ง
อย่างนี้ กระสุนโดนกิ่งมะม่วงทำให้กระรอกตัวนั้นรอดไปได้  นั้นเป็นระยะยิงมุม 80 องศา ระยะ 15 เมตรไม่เกิน

แต่คราวนี้ระยะประมาณ 15 - 20 เมตร ผมจะยิงตากระรอกที่มันโผล่ข้างผิวกิ่งไม้ได้อย่างไร ที่หยั่งปืนก็ไม่ได้เอามา
จึงเคลื่อนตัวเข้าหาโคนต้นมะขามที่ปลูกมานานนับสิบปี แต่มีลำต้นโตแค่ลำแขน คงเป็นเพราะไปตัดยอดแต่งพุ่ม
จนมันไม่โตได้   ผมนั่งลงและเคลื่อนตัวไปทางขวาไปยังต้นมะขาม  พอถึงต้นมะขามจะพาดปืนก็หาที่พาดไม่ได้
เพราะลำต้นมันตรง  จึงย้ายปืนอัดลมไปฝั่งขวาของลำต้นมะขามแล้วพาดกระโจมปืนลงบนตาไม้เป็นปุ่มยื่นออกมา
การทำเช่นนี้ทำให้ปืนนิ่ง ยิงได้แม่นยำกว่าการยิงแบบไม่พาด

ตรงมุมนี้ทำให้ผมสามารถเห็นลำตัวบางส่วนของกระรอก เห็นบางส่วนของหัวของมัน แต่ที่เห็นคือขน แล้วลำตัวมัน
อยู่ลึกลงไปแค่ไหน ผมไม่สามารถเดาได้ โจทย์ของผมคือจะยิงหัวหรือลำตัว

ผมจัดกากะบาทไปทาบบริเวณหัวกระรอก นิ่งพร้อมเหนี่ยวไก แต่ก็เปลี่ยนใจเลื่อนกากะบาทลงมาที่ลำตัว
เพราะมีโอกาสพลาดน้อยกว่า  เมื่อกากะบาททาบบริเวณลำตัวโดยกะว่ากระสุนเฉี่ยวผิวไม้ชิดที่สุด
จึงแข็งข้อมือและเหนี่ยวไกที่ค่อนข้างหนักตามประสาปืนล่าสัตว์  เสียงปืนอัดลมดังและเสียงกระสุบกระทบกระรอกดังซ้อน
ฟังดูรู้ว่าเป็นสองเสียงชัดเจน  พั่บ...ปุ๊

กระรอกตัวนั้นกระโจนแวบมาทางด้านซ้ายของผม หายเข้าไปในพุ่มไม้หนาทึบ  ผมรีบออกจากโคนมะขาม
วิ่งข้ามสนามหญ้ากระโจนข้ามกระถางต้นชวนชม และข้ามขอนไม้ล้ม เข้าไปยืนใต้ต้นไม้ใหญ่  
โดยมีไอ้โชคแมวแสนรู้วิ่งตามมาติด ๆ ผมแหงนดูไม่เห็นกระรอก มันคงอยู่ที่ไหนสักที่ในพุ่มใม้ข้างบนนี้

ผมรีบก้มลงปรับกำลังขยายมาที่ 4 และหมุนโฟกัสมาที่ 20 หลาทันที  เพราะรู้ว่าปรับแบบเดิมเล็งไปก็ไม่ชัดแน่
ระยะมันใกล้มาก  ไม่ทันที่ผมจะได้ประทับปืน กระรอกตัวนั้นก็กระโจนจากพุ่มไม้ทึบลงหลังคาโรงรถแล้ววิ่ง
ไปตามกระเบี้องลอนคู่ ทำให้มีเสียงกุก กัก ไปตลอดทาง  

ผมยืนมองตาค้างทำอะไรไม่ถูก เห็นกระรอกวิ่งหายเข้าไปใต้หลังคาเรือนซักผ้า แล้วก็เห็นมันไต่โครงหลังคาไปจนสุด
แล้วก็กระโดดขึ้นหลังคาโรงรถบ้างข้าง วิ่งข้ามหลังคาหายไป สงสัยคงเป็นกระรอกตีนหนักเพราะมันวิ่งเสียงดังชมัด
ดังจนไอ้โชคตื่นเต้น ผมยังไม่เคยเห็นไอ้โชคตื่นเต้นขนาดนี้มาก่อน

คำถาม ที่ผมถามตัวเองคือ
1 ผมยิงโดนกระรอกหรือเปล่า  
2 กระสุนหัวตัดแรงดันระดับ 2  แรงลม 140 บาร์  แรงพอที่จะหยุดกระรอกได้หรือเปล่า
3 ทำไมกระรอกมันจึงวิ่งไปแบบเหมือนไม่มีอะไร  หรือว่า บนต้นไม้มีกระรอก 2 ตัวหรือเปล่า

ผมถามตัวเองอีกว่า ถ้ายิงไม่โดนแล้วเสียงอะไรเป็นเสียงซ้อน หรือเสียงสะท้อน
ปกติถ้ายิงไม่โดนกระรอกจะอยู่กับที่สักพักแล้ววิ่ง ถ้ายิงโดนกระรอกจะสปริงตัวลอยทุกครั้ง
ผมคิดว่าผมยิงโดน

ถ้าหากมีกระรอก 2 ตัวก็เป็นไปได้ว่า เย็นนี้ถ้าผมไปสำรวจดูหลังคาโรงรถต้องมีกระรอกตกลงมาตาย
แต่ถ้าเป็นกระรอกตัวเดียวกัน แสดงว่า แรงอัดลม 140 บาร์ กระสุนหัวตัด  แรงที่ยิงออกไปนั้น
น้อยกว่า hw97k มาก เพราะระยะนี้ ถ้าใช้ hw97k กระสุนหัวตัด ผมว่ากระรอกวิ่งไม่ออกแน่
หรือถ้าผมใช้ hw100 ยิงในระยะนี้ แรงดันลม 70 บาร์  กระรอกตัวนี้ก็ไม่รอด เพราะแรงดัน 70 บาร์
ของ hw100 นั้นแรงพอ ๆ กับ hw97k  จากการทดสอบยิงหนังโทรศัพท์ในหลายเดือนก่อน

ตอนนี้ผมสงสัยว่าแรงดันระดับ 2 ของปืน s410 แรงน้อยกว่าปืน kw97k หรือเปล่า เสียดาย hw97k ไม่อยู่ซะแล้ว

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #543 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 03:30:16 PM »

เหมือนผมเลยครับพี่sitta   ผมไม่รู้ตัวเลย..พอมารู้ตัวอีกที่ก็อยู่ที่ห้องรับสินค้าที่สนามบินแล้ว..งซักครู่จนท.ก็เดินหอบกล่องอะไรไม่รู้มายื่นให้...แล้วถามว่า "ปืนเหรอครับ....."

แหม....ได้ทีละคุยข่มเลยนะ  ไม่สงสารไอ้คนที่จองไว้บ้างเลยนะ   นั่งรอ  นอนรอ  จนไม่ได้กิน  ไม่ได้นอน  อะไร ๆ ก็ซื้อไว้หมดแล้ว  เหลือแต่ตัวปืนนี่ละยังไม่มาซักกะที  ป3 ก็ให้ร้านทำไว้แล้ว พอเอาเข้าจริงๆ  มันจะหมดอายุไปก่อนที่ปืนจะมาด้วยซิ  ผมนะเห็นใจท่านนั้นจริงๆๆๆๆ

ใคร ใครครับหน้าสงสานจริงๆเลย
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #544 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 05:06:41 PM »

แหม....ได้ทีละคุยข่มเลยนะ  ไม่สงสารไอ้คนที่จองไว้บ้างเลยนะ   นั่งรอ  นอนรอ  จนไม่ได้กิน  ไม่ได้นอน  อะไร ๆ ก็ซื้อไว้หมดแล้ว  เหลือแต่ตัวปืนนี่ละยังไม่มาซักกะที  ป3 ก็ให้ร้านทำไว้แล้ว พอเอาเข้าจริงๆ  มันจะหมดอายุไปก่อนที่ปืนจะมาด้วยซิ  ผมนะเห็นใจท่านนั้นจริงๆๆๆๆ

เจ้าของหอพักครับ วัน ๆ ขลุกอยู่ในห้องกับคนเช่าหอที่ไม่มีเงินจ่ายค่าห้องแต่ใช้อย่างอื่นขัดดอกแทน
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #545 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 05:39:07 PM »

ไม่รู้ว่าโครงการ7จะมีใครทำแบบนี้หรือเปล่านะครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #546 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 07:09:01 PM »

เจ้าของหอพักครับ วัน ๆ ขลุกอยู่ในห้องกับคนเช่าหอที่ไม่มีเงินจ่ายค่าห้องแต่ใช้อย่างอื่นขัดดอกแทน

อ๋อนึกว่าใครซะอีก โชคดีไป 555555ไม่ใช้เรา
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #547 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:12:16 PM »

อ๋อนึกว่าใครซะอีก โชคดีไป 555555ไม่ใช้เรา

ดีนะที่ไม่ใช่ท่านknight2512  ถ้าใช่หละก็น่าสงสารแย่เลย....เนอะ...เนอะ......
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #548 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 09:52:32 PM »

ดีนะที่ไม่ใช่ท่านknight2512  ถ้าใช่หละก็น่าสงสารแย่เลย....เนอะ...เนอะ......

นั้นซิครับ อุตส่าเตียมไว้ทุกอย่างแล้ว ยังงัยมันต้องมา ผมมั่นใจอย่างนักแน่น
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #549 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:38:11 PM »

พักนี้ท่าน นะครับ หายไปไหนไม่รู้ไม่เห็นเข้ามาเลย

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #550 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:40:10 PM »

พักนี้ท่าน นะครับ หายไปไหนไม่รู้ไม่เห็นเข้ามาเลย

เมื่อเช้าผมเห็นเข้ามาครับพี่แว้บๆ

konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #551 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:42:16 PM »

เมื่อเช้าผมเห็นเข้ามาครับพี่แว้บๆ

สงสัยขายปืนสปริงไปแล้วไม่มียิงเลยไม่เข้ามาคุย

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #552 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:49:48 PM »

สงสัยขายปืนสปริงไปแล้วไม่มียิงเลยไม่เข้ามาคุย
บางทีอาจจะกำลังฉลองอยู่ก็ได้นะครับ แบบว่ากำไรอื้อเลย คิก คิก คิก คิก

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #553 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 09:07:26 AM »

บางทีอาจจะกำลังฉลองอยู่ก็ได้นะครับ แบบว่ากำไรอื้อเลย คิก คิก คิก คิก

หรือว่ากลับมาบ้านนับตังค์ขายปืนไม่ครบ หายไปหลายพัน เลยนั่ง งง แต้ ๆ อยู่คนเดียว
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #554 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 12:02:46 PM »

ช่วงนี้ 33/3 เงียบจังครับ
หน้า: 1 ... 34 35 36 [37] 38 39 40 ... 233
  พิมพ์