๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 01:03:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามราคาปืนยาวขขนาด.22ร้านไหนถูกสุดคับ  (อ่าน 9764 ครั้ง)
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 09:12:23 AM »

ป่านนี้ จขกท. ได้ปืนหรือยังก็ไม่รู้...หลายเดือนแล้ว Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 09:48:40 AM »

พี่ครับ   เกลียวมาก เกลี่ยวน้อย มันให้ผมต่างกันอย่างไรครับพี่
เท่าที่เห็นเคยเห็นมาจะมี 6 เกลียว 8 เกลียว เเล้วก็ 12 เกลียว ทำไมเกลียวเยอะกว่าจึงแพงกว่าสาเหตุง่ายๆขั้นพื้นฐานคือกรรมวิธีการผลิตที่ปราณีตกว่า แต่เกลียวมากมันก็มีข้อดีและข้อเสียอยู่ 12 เกลียวจะเหมาะสำหรับปืนที่ใช้ในการเเข่งขันในเรื่องของความแม่นยำเป็นพิเศษรุ่น 12 เกลียวจะใช้งานดีที่สุดในกระสุนความเร็วต่ำและหัวกระสุนแบบตะกั่วอ่อน ไม่เหมาะที่จะยิงกับหัวตะกั่วเคลือบเเข็งและกระสุนความเร็วสูง สาเหตุเพราะจำนวนร่องเกลียวที่มีมากความหนาของเกลียวก็ต้องน้อยลงกว่า 6 เกลียว ถ้าใช้กระสุนความเร็วสูงจะมีโอกาสทำให้กระสุนรูดเกลียวไม่ค่อยจับเกลียวจึงมีคำถามมาว่าทำไมถึงยิงไม่แม่น และถ้าใช้หัวตะกั่วเคลือบเเข็งบ่อยๆใน 12 เกลียวที่บางกว่า 6 เกลียวก็จะสึกเร็วกว่า จึงต้องดูแลเป็นพิเศษหน่อย

รุ่น 6 เกลียวสามารถใช้กระสุนได้ทั้งชนิดอ่อน เคลือบแข็ง และความเร็วสูงได้เนื่องจากร่องเกลียวที่หนามากกว่า 12 เกลียว จึงทำให้ไม่ค่อยเลือกกระสุนและทนกว่า ความแม่นยำถือว่าดีเยี่ยมแทบไม่ต่างอะไรกับ 12 เกลียว แต่ก็ยังเป็นลองรุ่น 12 เกลียวอยู่

ส่วนรุ่น 8 เกลียวคงไม่เป็นที่นิยมเท่าไหร่ บางคนที่ใช้ ANSCHUTZ m525 น่าจะเป็น 8 เกลียว
dunkmakmak
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 11:38:42 AM »

พี่ครับ   เกลียวมาก เกลี่ยวน้อย มันให้ผมต่างกันอย่างไรครับพี่

ไม่ต่างกันครับ แล้วเวลาไปซื้ออย่าไปเชื่อคนขายนะครับ ว่า12ร่องเกลียวแม่นกว่า Grin Grin Grin

ใช่ครับ ปืนsniperยังมีแค่4ร่องเกลียวเองครับ
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 11:47:11 PM »

ไม่ต่างกันครับ แล้วเวลาไปซื้ออย่าไปเชื่อคนขายนะครับ ว่า12ร่องเกลียวแม่นกว่า Grin Grin Grin

ใช่ครับ ปืนsniperยังมีแค่4ร่องเกลียวเองครับ

ก็ว่ากันไป ก็จะขายของตัวเองนี่  อะไรของข้าต้องดีกว่า อ๋อย อ๋อย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์