๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:53:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกซอง  (อ่าน 49434 ครั้ง)
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 09:57:59 PM »

+1 ครับพี่ Thanapong ได้ความรู้เพื่มอีกแล้ว..

+ คืนครับ ขอบคุณครับ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2010, 10:48:23 AM »

บวก ๑ ให้คุณ Thanapong
ด้วยคน ครับ  กำลังเริ่มศึกษาลูกซองพอดี
เมษานี้คงได้เป็นเจ้าของสักกระบอก ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 12:50:05 AM »

เข้ามาหาความรู้เพิ่มเติมครับ ได้เยอะด้วยขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 06:43:44 AM »

+1 ให้ท่านThanapong ได้ความรู้

ข้อมูลท่านเยอะ ครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
กระโหลกกะลา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 07:42:19 AM »

ข้อมูลดีครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 27, 2010, 08:32:21 AM »

บวก ๑ ให้คุณ Thanapong
ด้วยคน ครับ  กำลังเริ่มศึกษาลูกซองพอดี
เมษานี้คงได้เป็นเจ้าของสักกระบอก ครับ

+1 ให้ท่านThanapong ได้ความรู้

ข้อมูลท่านเยอะ ครับ

+ คืนครับ  ขอบคุณครับ

GmK
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 02:10:07 PM »

+1 ให้คุณThanapong ครับ
ผมมีลูกซองเดี่ยวขนาด 12 รับโอนมรดกมาจากพ่อ
ฃณะนี้กำลังสนใจลูกซองเซมิออโต 8 นัด ครับ
sajja123
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 02:17:12 PM »

+1 อีกคนครับสำหรับความชัดเจนที่มีให้มือใหม่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:40:41 PM »

+1 ให้คุณThanapong ครับ
ผมมีลูกซองเดี่ยวขนาด 12 รับโอนมรดกมาจากพ่อ
ฃณะนี้กำลังสนใจลูกซองเซมิออโต 8 นัด ครับ

มองรุ่นไหนไว้ครับ  ถ้า เบเนลี ไม่แน่ใจว่ามีหรือไม่ครับ ยังไงบ้านเมืองสงบ ลองติดต่อร้านดูครับ ถ้าไม่ได้ก็ สโตกเกอร์ ครับ สำหรับระบบรีคอย (ในการต่อสู้) แต่ถ้าล่าสัตว์ปีก หรือ ฝึกยิงเป้าบิน เล่น ๆ อาจใช้บราวนิง แทนได้ครับ

ส่วนระบบ แก๊ส นั้น คงต้องยกให้ Remington 11-87 และ 1100 ครับ ตัวนี้เท่าที่เห็นมา ใช้ไป "หลายสิบปี" แหวนยางจะเสื่อมสภาพครับ ยังไงลองตัดสินใจดูนะครับว่าจะเอาไปใช้งานอะไร

+1 อีกคนครับสำหรับความชัดเจนที่มีให้มือใหม่

ขอบคุณครับ + คืนทั้ง 2 ครับ

คุณพ่อลูกสอง
รัก ในการ...ศึกษา อาวุธปืน
Jr. Member
**

คะแนน 30

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 10:29:35 PM »

ขอพระคุณท่าน Thanapong ที่ทำให้ผมมีความรู้ เพิ่มขึ้น 
ผมเอง เพิ่ง เริ่มศึกษา อวป. มาได้ 2 ปี เศษ เศร้า

แต่เพิ่งจะมาศึกษา ปืนลูกซอง  วันนี้เป็นวันแรก ไหว้

หากจะขอรบกวนให้ท่านผู้รู้ แนะนำ

ปืนลูกซอง ด้ามสั้น ไม่ทราบว่ามี ของ รุ่นใด 
มีความแตกต่างกันอย่างไร

รบกวนด้วยครับ

อยากมีไว้ครอบครองจริงๆ  เพราะเคยไปลอง ของเพื่อนๆ ตลึงในอานุภาพครับ ไหว้ ไหว้

2 สิ่งที่ไม่ยุติธรรม ...คือ ความรัก กับ..ประชาธิปไตย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 11:05:54 PM »

ขอพระคุณท่าน Thanapong ที่ทำให้ผมมีความรู้ เพิ่มขึ้น 
ผมเอง เพิ่ง เริ่มศึกษา อวป. มาได้ 2 ปี เศษ เศร้า

แต่เพิ่งจะมาศึกษา ปืนลูกซอง  วันนี้เป็นวันแรก ไหว้

หากจะขอรบกวนให้ท่านผู้รู้ แนะนำ

ปืนลูกซอง ด้ามสั้น ไม่ทราบว่ามี ของ รุ่นใด 
มีความแตกต่างกันอย่างไร

รบกวนด้วยครับ

อยากมีไว้ครอบครองจริงๆ  เพราะเคยไปลอง ของเพื่อนๆ ตลึงในอานุภาพครับ ไหว้ ไหว้

ด้ามนี่ เปลี่ยนได้ครับ อยู่ที่ว่า
๑.ต้องการระบบใด (กึ่งอัตโนมัตื หรือ ปั้มแอ็คชั่น)
๒.จะเอาไปใช้งานอย่างไรบ้าง ครับ

krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 03:42:42 PM »

ไหว้สวัสดีครับ ไม่ทันได้อ่าน กท.นี้ก่อน เลยไปเข้าที่บอร์ดย่อยและตั้ง กท.ไว้ที่นั่นเพราะคิดว่าน่าจะถูกที่ถูกทาง แต่ยังไม่ได้รับคำตอบดังนั้นจึงขออนุญาตรบกวนท่าน thanapong ช่วยให้ข้อมูลของปืนลูกซองเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมดังนี้ครับ
            1.เกี่ยวกับเรื่องระบบของปฏิบัติการของปืน เช่น เดี่ยว แฝด คู่ ปั๊ม แก้ส หรือโช้ค เป็นต้น โดยเฉพาะเรื่องของโช้คของแบบละเอียดหน่อยนะครับ คือแบบว่างงมาก เช่น มีโช้คให้/ให้เลือก 3 ตัว โช้คแบบนี้เหมาะกับ/สำหรับใช้ยิงแบบนี้กับลูกแบบนี้ ไม่เข้าใจครับ
            2.เกี่ยวกับลักษณะการใช้/การยิง เช่น ยิงแบบสกีต และแบบต่าง ๆ เป็นต้น
            3. เกี่ยวกับขนาดความยาวของลำกล้องมีความสำคัญ/สัมพันธ์กับประสิทธภาพในการใช้ปืนหรือไม่ และขนาด/ประเภทของลูกปืน เช่น ลูกปราย ลูกโดด ลูกเก้า และอีกสารพัดลูก โดยเฉพาะลูก 3นิ้ว หรือ 3.5 นิ้ว เนียะนะมีรูปแบบ/ลักษณะทางกายภาพเป็นอย่างไร
            4.แล้วเวลาขอ ป3 จะต้องเขียนว่าอย่างไรครับ (ถามไว้ก่อนล่วงหน้า) 
            อาจจะดูเหมือนซ้ำแต่ก็ขอรบกวนด้วยนะครับ  และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าคงได้รับความอนุเคราะห์จากท่านสมาชิกผู้สันทัดกรณีด้วยดีเช่นดีเคยผ่านมาครับ ขอขอบคุณครับ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 10:52:20 PM »

1.เกี่ยวกับเรื่องระบบของปฏิบัติการของปืน เช่น เดี่ยว แฝด คู่ ปั๊ม แก้ส
    เดี่ยว กับ แฝด  มี 2 แบบ ครับ คือ มีนกนอก และ นกใน(ไม่มีหงอนนกโผล่ออกนอกตัวปืน) การทำงานจะมีกลไก เช่น หางเหยี่ยว(รอสซี่ ฯลฯ) หรือ แกนใต้โกร่งไก(ไบคาล) หากเป็นแบบ นกใน เมื่อกดกลไก ลำกล้องจะหักลงเพื่อคัดปลอกกระสุนที่ยิงไปแล้ว และให้เจ้าของปืนบรรจุกระสุนนัดใหม่ พร้อมกันนี้ กลไกภายในจะทำการง้างนกปืน ไว้เพื่อรอทำการยิง แต่ถ้าเป็นนกนอก ผู้ยิงจะต้องทำการง้างนกเองครับ
    ป้ม ตัวปืนจะมีกลไก เป็นก้านเหล็กเชื่อมลูกเลื่อน ไว้กับกระโจมมือ เมื่อทำการสาวกระโจมมือเข้าหาตัว ก้านเหล็กจะไปทำการปลดกลไกขัดกลอนของลูกเลื่อนกับลำกล้อง พร้อมกับ ดึดงปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว และเคลื่อนตัวไปด้านหลังตามแรงที่ถูกดันมา เพื่อคัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้วออก และเมื่อดันกระโจมมือไปข้างหน้าลิ้นป้อนกระสุนจะดันตัวเองขึ้นพร้อมกับกระสุนนัดใหม่เข้าลำเพลิง และทำการให้กลไกขัดกลอน
    แก๊ส จะเหมือนกับระบบปั้มครับ แต่ใช้แก๊สจากการเผาไหม้ของดินส่งกระสุนมาดำเนินการแทนการสาวกระโจมมือของผู้ยิงครับ

ส่วนเรื่องโช๊ค (ผมไม่ค่อยถนัดครับ ดูจากภาพ ครับ)

มี 4 แบบ (ทั่วไป) แต่ละแบบให้ความกว้างของม่านกระสุนที่แตกต่างกัน เพี่ออำนวยผลให้การยิงในแต่ละระยะมีประสืทธิภาพสูงสุด โดย บีบแคบสุด เป็น Full Chock และกว้างมากที่สุด คือ Cylider Chock ครับ

สำหรับเรื่อง แบบการยิงที่ท่านกล่าวมา เป็น การยิงแข่งขัน รอให้ท่านอื่นที่แข่งขันกีฬาประเภทนี้ตอบดีกว่าครับ

2. เกี่ยวกับขนาดความยาวของลำกล้องมีความสำคัญ/สัมพันธ์กับประสิทธภาพในการใช้ปืนหรือไม่
ตอบ สัมพันธ์ ครับ การใช้ลูกซองในการป้องกันบ้านควรลำกล้องไม่ยาวครับ เพื่อง่าย และคล่องตัว ครับ ส่วนการล่าสัตว์ แนะนำเป็นลำกล้องยาวครับ

และขนาด/ประเภทของลูกปืน เช่น ลูกปราย ลูกโดด ลูกเก้า และอีกสารพัดลูก โดยเฉพาะลูก 3นิ้ว หรือ 3.5 นิ้ว เนียะนะมีรูปแบบ/ลักษณะทางกายภาพเป็นอย่างไร

ตอบ ใช้งานในเมืองไทย มีแค่ 5 แบบ  4 BUCK , OO Buck , BB , #4 , ลูกโดด

นอกนั้นอยู่ในคำตอบที่ ผมตอบไว้แล้วครับ

Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 07:58:19 AM »

ตอบกันยาวแน่ ปืนทุกชนิดออกแบบตามวัตถุประสงค์ ถึงมีกระสุนให้เลือกหลายขนาดแล้วแต่จะนำไปใช้
ลูกซองส่วนมากออกแบบมาให้ยิงไม่ไกลมากเนื่องจากการบานของม่านกระสุน ถ้า20ม.ลงมาm16กับลูกซองผมเลือกลูกซองครับ
40 เมตรก็ยังไหวครับ
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 03, 2010, 08:00:11 AM »

+1 ครับพี่ ตอนนี้ก็รอ มิถุนา ได้ไซก้าอีกกระบอก แต่ก็กำลังมองหา แฝด ไว้ด้วย

ตอนนี้หลงรักปืนยาวมากกว่าสั้นไปเต็มตัวเสียแล้ว
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์