ปืนลูกซอง

(1/9) > >>

Gunnery49:
คือว่าผมสนใจในรูปทรงและอานุภาพของปืนลูกซองมาก แบบว่าถ้าให้เลือกระห่างปืนพกกะปืนลูกซอง ผมขอเลือกปืนลูกซองมากกว่าแต่ว่าตัวผมเองไม่มีความรู้เรืองปืนลูกซองเลย

จึงอยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำเกี่ยวกับมันหน่อยอ่ะคับ

ปล.ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับท่านที่ให้ความรู้มานะที่นี้ด้วยคับ

Joey_ba-รักในหลวง:
ตอบกันยาวแน่ ปืนทุกชนิดออกแบบตามวัตถุประสงค์ ถึงมีกระสุนให้เลือกหลายขนาดแล้วแต่จะนำไปใช้
ลูกซองส่วนมากออกแบบมาให้ยิงไม่ไกลมากเนื่องจากการบานของม่านกระสุน ถ้า20ม.ลงมาm16กับลูกซองผมเลือกลูกซองครับ

rucha:
คำถามกว้างมากครับ  ปืนลูกซอง มีหลายแบบ ครับ
แบบปั้ม  แบบออโต้  ลูกซองเดียว  ลูกซองแฝด ฯลฯ
ขนาด(เกจ)กระสุนก็มีหลายแบบ และ หลายชนิด  แต่ ปัจจุบัน นิยมกันมากที่สุด ขนาด(เกจ) .12
ระหว่างปืนพก กับ ปืนลูกซอง  ก็มี จุดเด่น คนละด้าน
เช่น ปืนพก ก็ ซื่อก็บอกว่าเป็นปืนพก คือ พกพาสะดวก เหมาะสำหรับป้องกันตัวระยะประชิด หากฝึกใช้จนคล่อง และฝึกยิงจนมีความ แม่นยำ ก็อันตรายกับฝ่ายตรงข้าม
   ส่วนปืนลูกซอง มีขนาดใหญ่ พกพา ไม่สะดวกแน่นอน  ระยะการยิงไม่ไกล ไม่น่าเกิน 50เมตร  น่าจะเหมาะสำการตั้งรับ หรือเฝ้าบ้าน เฝ้าทรัพย์สิน  เช่น หากเราอยู่ในบริเวณบ้านของเรา แล้วมีผู้บุกรุก เข้ามา ในระที่ ห่างพอสมควร10-30 เมตร หรือ หากรู้ตัวล่วงหน้าว่าจะมีเหตุร้าย และมีเวลาลากปืนลูกซองมาเตรียมพร้อม...อย่างนี้ ปืนลูกซอง ก็เหมาะ ครับ

Thanapong รักในหลวง:
อ้างจาก: nirin ที่ ตุลาคม 30, 2009, 04:13:53 PM

ผมยังไม่รู้จักปืนลูกซองเลยครับว่ามีกี่แบบ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับเอาไว้ป้องกันชีวิตและเงินทองจริง ๆ ครับ

การเขียนก่อนนะครับ "ปืนยาวเดี่ยวลูกซองขนาด 12 บรรจุ ............ นัด  พร้อมกระสุน 25 นัด ใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน" (ร้านนำเข้าอาวุธปืนจะแจ้งความสามารถในการจุกระสุนของปืนไว้ โดยมากจะมี 2 แบบ คือ 5 นัด(4+1) และ 8 นัด(7+1))

ชนิดของปืนลูกซอง
๑.บรรจุเดี่ยว (อีเดี่ยว,เดี่ยวหักลำ ฯลฯ) มีลำกล้องเดียวสามารถบรรจุกระสุนได้ครั้งละ 1 นัด เมื่อทำการยิงแล้วต้องหักลำกล้องเพื่อคัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว และบรรจุกระสุนนัดใหม่

๒.ลูกซองแฝด มี 2 ประเภท
       ๒.๑ side by side เป็นปืนลูกซองที่มีลำกล้อง 2 ลำกล้องในปืนกระบอกเดียว โดยลำกล้องจะอยู่ข้างกันในแนวนอน ส่วนมากใช้ในการล่าสัตว์

๒.๒ Over/Under เป็นปืนลูกซองที่มีลำกล้อง 2 ลำกล้องในปืนกระบอกเดียว โดยลำกล้องจะอยู่ข้างกันในแนวตั้ง(บนล่าง) ส่วนมากใช้ในการแข่งขันกีฬา

๓.ปืนลูกซองแบบ โยนลำ (ปั้มแอ็คชั่น) เป็นปืนลูกซองที่มีลำกล้อง 1 ลำกล้องในปืนกระบอกเดียว แต่ที่บริเวณส่วนล่างของลำกล้องมีหลอดสำหรับบรรจุกระสุน และมีกระโจมมือที่สามารถสาวกลับมาข้างหลังเพื่อบริหารกลไกในการคัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้ว และนำกระสุนนัดใหม่จากหลอดกระสุนใค้ลำกล้องป้อนเข้าสู่ลำเพลิง เหมาะสำหรับใช้งานในหลากหลายรูปแบบขึ้นอยู่กับความยาวของลำกล้อง

๔.ปืนลูกซองแบบกึ่งอัตโนมัติ (เซมืออโตเมติก) มีลักษณะคล้ายกับปืนลูกซองแบบโยนลำแต่กระโจมมือไม่สามารถสาวกลับมาได้ การทำงานของปืนแบ่งย่อยออกเป็น 2 ระบบ คือ แก๊ส กับ รีคอย แต่หลักการทำงานโดยรวม คือ ใช้แรงรีคอย หรือ แก๊สที่เกิดจากการเผาไหม้ของดินขับ มาผลักให้ลูกเลื่อนถอยหลังเพื่อคัดปลอกกระสุนที่ยิงแล้วออก และบรรจุกระสุนนัดใหม่จากหลอดกระสุนใต้ลำกล้องเข้าสู่ลำเพลิง

๕.ปืนลูกซองแบบลูกเลื่อน รูปแบบจะคล้ายกับปืนลูกเลื่อนทั่ว ๆ ไป แต่มีขนาดใหญ่กว่า ระบบการทำงาน ส่วนใหญ่จะเป้อนกระสุนด้วยซองกระสุน ปัจจุบันอาจยังพอหาได้อยู่ครับ

๖.ปืนลูกซองแบบ คานเหวี่ยง พบได้ใน ภาพยนต์ เรื่อง คนเหล็ก 2 ที่ ท่านอาโนล ใช้ยิงหุ่นยนต์ที่เหมือนของเหลวครับ

๗.ปืนลูกซองแบบ ผสมกับขนาดอื่น ๆ ส่วนมากใช้ในการล่าสัตว์

สำหรับการเลือกใช้ปืนลูกซองนั้น กำหนดได้จากวัตถุประสงค์การใช้งานดังนี้
    ๑.ป้องกันชีวิต(เฝ้าบ้านพื้นที่ไม่กว้างระยะยิงไม่เกิน 30 เมตร) ไม่ยิงเป้าที่ลอยในอากาศ หรือยิงบ้างแต่ไม่บ่อย ลำกล้องควรจะยาวระหว่าง 18 - 21 นิ้ว และเป็นระบบ โยนลำ หรือ กึ่งอัตโนมัติเพื่อความคล่องตัว และรวดเร็วในการยิงนัดที่ 2 ...
    ๒.ป้องกันชีวิต(เฝ้าบ้านพื้นที่ไม่กว้างระยะยิงเกิน 30 เมตร) ล่าสัตว์ กำจัดสัตว์รบกวนพืช และยิงเป้าที่ลอยในอากาศ ลำกล้องควรจะยาวเกิน 21 นิ้ว เพื่อความแม่นยำในระยะยิงที่ไกลมากขึ้น ระบบอาจเป็นบรรจุเดี่ยว แฝด โยนลำ กึ่งอัตโนมัติ ก็ได้

นอกจากเลือกปืนแล้ว กระสุนลูกซองก็เป็นสิ่งสำคัญครับ หากเลือกให้ตรงกับงานที่จะใช้จะทำให้ปืนลูกซองเป็นปืนอเนกประสงค์ครับ ในประเทศไทยมีชนิดของกระสุนลูกซองให้เลือกน้อยครับคือมี
    ลูก BB           ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.18 นิ้ว อยู่ประมาณ 80 เม็ด
    ลูก OO Buck  ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.33 นิ้ว อยู่ 9 เม็ด
    ลูก #2           ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.15 นิ้ว ประมาณ 90 เม็ด
    ลูก 4 Buck     ในกระสุน 1 นัด จะมีเม็ดลูกปรายขนาด 0.24 นิ้ว ประมาณ 27 - 41 เม็ด
    ลูกโดด           ในกระสุน 1 นัด จะมีหัวกระสุน 1 หัว

ใช้ในการยิงสัตว์ปีก ใช้ลูก BB หรือ #2 
ถ้าเป็นสัตว์ 2 เท้า 4 เท้า ไม่มีเท้า ขนาด "กลาง"  ใช้ลูก OO Buck หรือ 4 Buck
และสัตว์ใหญ่ ใช้ ลูกโดด (ไม่แนะนำให้ใช้ยิงสัตว์ประเภทนี้ครับ)

ปล. ชนิดของปืนลูกซองแฝดนี้มีกลไกแยกย่อยไปอีกครับ คือ ไก กับ นก โดยบางรุ่นมี 1 ไก ยิงได้ 2 ลำกล้อง และบางรุ่นมี 2 ไก ส่วนนกจะมี นกใน กับ นกนอก ครับ

ข้อมูลลูกกระสุนปืนลูกซองครับ  http://en.wikipedia.org/wiki/Shotgun_shell
ข้อมูลปืนลูกซอง http://www.baikalcanada.com/shot_guns.htm
                         http://www.remington.com/products/firearms/shotguns/
                         http://www.benelliusa.com/index.php
                         http://www.winchesterguns.com/

USP40:
+1 คุณ Thanapong
ยังมีปืนลูกซอง semi-auto บรรจุลูกด้วย แม็กกาซีนด้วย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป