๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 05:07:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีตวัดโม่เป็นสิ่งไม่ควรทำ... แล้วถ้าปืนกึ่งอัตโนมัติสิ่งใดไม่ควรทำ  (อ่าน 7754 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 01:40:18 AM »

ปืนผมจะดึงสไลด์หรือยิงแห้งไม่ว่าครับ ขออย่างเดียวถ้าใส่แหวนถอดก่อนครับ

ข้อนี้สำคัญมากครับ ปืนให้เพื่อนดู ให้เพื่อนยิงเล่นไม่สึกหรอเท่าไหร่หรอก แต่ถ้าใส่แหวนยิง ได้รอยแผลฝากมาแน่ครับ  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6380

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 08:50:17 AM »

เค้าเคยเอา ปืนผม 1911 ศูนย์ตาย(หลัง)ขึ้นลำกับขอบโต็ะ โชว์ให้ผมดูว่าเค้าขึ้นลำแบบนี้เวลาจวนตัว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมพูดไม่ออก  อยากจะชกหน้าแต่ทำไม่ได้ เพราะเค้าเป็นผู้ใหญ่กว่า  ผมก็ได้แค่ ยิ้ม แต่ในใจ  กรู จะ ฆ่า มึง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถนอมปืนดีจังครับ
ปืนออโตของผม  จะลองหาระยะดีดส้นเท้า เตะศูนย์หลังขึ้นลำปืนเอาไว้ทุกกระบอก   ใครจะรู้อนาคตว่า เมื่อถึงเวลาต้องใช้ปืน แขนข้างหนึ่งอาจจะถูกยิง หรือมือขาดไปข้างหนึ่งแล้วก็ได้

ขอบคุณ อาจารย์ ครับ  ว่าแต่   จะลองหาระยะดีดส้นเท้า เตะศูนย์หลังขึ้นลำปืนเอาไว้ทุกกระบอก  เป็นยังไงครับ อาจารย์ ผมนึกภาพไม่ออกครับ   ไหว้ ไหว้

เออแฮ่ะ

มันคงดีกว่าขอบเข็มขัด หรือหนีบกับขาพับเป็นแน่แท้   ไหว้
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 09:24:41 AM »

เมื่อปลายเดือนที่แล้วผมกับเพื่อนไปรับปืน  วันรุ่งขึ้นต่างคนก็นำของตนมา
พักเที่ยงจะไปสนาม พวกที่ทำงานขอดู   ผมคิดว่าเขาต้องตวัดปืนแน่
แต่ยากรู้ว่ามีกี่คน  จากจำนวนที่จับปืน 5 คน ตวัดโม่ 4 คน
ผมให้คำแนะนำว่าอย่าทำของคนอื่น เพราะ.......
มีคนนึงไม่เชื่อและพูดว่า พี่ทำทุกครั้งที่เปิดโม่ไม่เห็นเป็นไร   เศร้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 09:29:19 AM »

บางคนชอบตบแม็กเข้าแรงๆ ( แบบในหนังเลย  Grin )
การตบแม็กเข้าปืนให้แรงควรจะทำ  สำหรับคนที่ใช้ปืนเป็นอาชีพเป็นตำรวจ ทหาร
ปืนสั้นเสียบแม็กเข้าปืนต้องมั่นใจว่าเข้าจนล็อค  ก็ต้องตบส้นแม็กให้แน่ใจ
ปืนยาว M4/M16 นอกบากตบเข้าแรงๆแล้วยังการดึงแม็กด้วยว่า  ล็อคแน่จริงหรือเปล่า
คนที่ทำอาชีพที่ต้องใช้ปืน  ปืนเป็นเครื่องมือสำคัญที่ตัดสินว่า  จะอยู่หรือตาย 
สำหรับประชาชนทั่วไป  ก็เอาไว้ป้องกันชีวิตตัวเองและครอบครัว  ถ้าต้องใช้ก็ต้องทำงานได้ 10000%  นอกนั้นก็แล้วแต่เวรแต่กรรม
แต่ถ้าต้องใช้ยิงสู้กับใคร  แล้วมาโดนยิงตายเพราะเสียบแม็กเข้าไม่สุด   นี่น่าเสียดายชีวิตนะครับ  ปืนมันซื้อใหม่ได้  เปลี่ยนอะไหล่ได้  แต่คนเราเปลี่ยนชีวิตใหม่บ่ได้เด้อ

อ๋อ ! มันจำเป็นอย่างนี้นี่เอง ..... ขอบคุณพี่ .40 S&W มากครับ
มันก็ไม่ใช่ว่า ดูจากหนังแล้วจะเชื่อไปได้ซะทุกอย่างครับ  แต่เรื่องตบแม็กเมืองไทยผมไม่รู้แต่สำหรับที่นี่เค้าฝึกเค้าสอนกันอย่างนั้น  ไม่ว่าจะตำรวจหรือทหาร
เมืองไทยปืนแพง ขอยากผมก็เข้าใจครับ  แต่จุดประสงค์ของปืนคือเป็นอาวุธเป็นเครื่องมือใช้งานชนิดนึงครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 09:35:53 AM »

เค้าเคยเอา ปืนผม 1911 ศูนย์ตาย(หลัง)ขึ้นลำกับขอบโต็ะ โชว์ให้ผมดูว่าเค้าขึ้นลำแบบนี้เวลาจวนตัว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ผมพูดไม่ออก  อยากจะชกหน้าแต่ทำไม่ได้ เพราะเค้าเป็นผู้ใหญ่กว่า  ผมก็ได้แค่ ยิ้ม แต่ในใจ  กรู จะ ฆ่า มึง  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ปืนออโตของผม  จะลองหาระยะดีดส้นเท้า เตะศูนย์หลังขึ้นลำปืนเอาไว้ทุกกระบอก   ใครจะรู้อนาคตว่า เมื่อถึงเวลาต้องใช้ปืน แขนข้างหนึ่งอาจจะถูกยิง หรือมือขาดไปข้างหนึ่งแล้วก็ได้

ขอบคุณ อาจารย์ ครับ  ว่าแต่   จะลองหาระยะดีดส้นเท้า เตะศูนย์หลังขึ้นลำปืนเอาไว้ทุกกระบอก  เป็นยังไงครับ อาจารย์ ผมนึกภาพไม่ออกครับ   ไหว้ ไหว้
แสดงว่าไม่ได้อ่าน 'สไนเป้อร์ ผู้ปิดทองหลังพระ' ซินี่  ไปหาตอนที่ออกมาจากเซฟเฮ้าส์ของดีอีเอ ตอนที่อยู่ปานามานะ  เห็นภาพชัดมากครับ แต่ผมชอบใส่รองเท้าแตะ  ใช้ส้นเท้าขึ้นลำ  สงสัยต้องไปหายาทาแน่ๆครับ  อ๋อย
INFANTY * รักในหลวง*
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

มว.ลาดตระเวน ฉก.ยะลา ๑๓

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 10:18:32 AM »

styer m-9 a1 ของผมดิครับ  พอดีผมเข้าเวรกองรักษาการณ์อยู่  พอดี รุ่นน้องมันผ่านมาเลยขอดูปืน  ผมก็หยิบให้แล้วปลดซอง  เคลียร์รังเพลิง  ค้างสไลด์  แล้วส่งให้ดู  พอรับไปเท่านั่นแหละครับมันกดคันค้างสไลด์เสียงดัง  ฉับ!!! ตกใจหน้าซีด  แล้วมันก็เหนี่ยวไก  จากนั้นก็หันมาคุยกับผมเกี่ยวการขอซื้อปืน  ระหว่างคุยมันก็ดังสไลด์แล้วเหนี่ยวไกเล่นไปด้วยพลางๆ  รวมๆแล้วมันเหนี่ยวไกเล่นประมาณ 20 กว่าครั้งได้มั๊งครับกว่ามันจะส่งปืนคืน  หัวเราะร่าน้ำตาริน

"หลับตาเถิดนะขอให้เธอหลับดี
คืนนี้ไม้ต้องห่วงตรงนี้ฉันจะดูแลด้วยชีวิตของฉัน
ฟากดาวบนฟ้าร้องเพลงนี้ให้เธอฟังหากฉันไม่ได้กลับ
อย่างน้อยให้เธอหลับสบายก็พอแล้ว"
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 12:44:57 PM »

บางคนชอบตบแม็กเข้าแรงๆ ( แบบในหนังเลย  Grin )
การตบแม็กเข้าปืนให้แรงควรจะทำ  สำหรับคนที่ใช้ปืนเป็นอาชีพเป็นตำรวจ ทหาร
ปืนสั้นเสียบแม็กเข้าปืนต้องมั่นใจว่าเข้าจนล็อค  ก็ต้องตบส้นแม็กให้แน่ใจ
ปืนยาว M4/M16 นอกบากตบเข้าแรงๆแล้วยังการดึงแม็กด้วยว่า  ล็อคแน่จริงหรือเปล่า
คนที่ทำอาชีพที่ต้องใช้ปืน  ปืนเป็นเครื่องมือสำคัญที่ตัดสินว่า  จะอยู่หรือตาย 
สำหรับประชาชนทั่วไป  ก็เอาไว้ป้องกันชีวิตตัวเองและครอบครัว  ถ้าต้องใช้ก็ต้องทำงานได้ 10000%  นอกนั้นก็แล้วแต่เวรแต่กรรม
แต่ถ้าต้องใช้ยิงสู้กับใคร  แล้วมาโดนยิงตายเพราะเสียบแม็กเข้าไม่สุด   นี่น่าเสียดายชีวิตนะครับ  ปืนมันซื้อใหม่ได้  เปลี่ยนอะไหล่ได้  แต่คนเราเปลี่ยนชีวิตใหม่บ่ได้เด้อ
เคยตบแล้วโดนดุ...ก็เลยใส่แล้วกดเบา ๆ ให้ดังคลิก...แต่ไม่ work ซะงั้น... ยี๊

ก็เลยกลับไปตบเหมือนเดิม...แต่ไม่ได้รุนแรงเหมือนในหนังและทำกับปืนตัวเองค่ะ... Grin Grin Grin

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 12:47:54 PM »

สอนหนูหน่อยค่ะพี่สุพินท์...ทำไม่เป็น นึกภาพยังไม่ออกเลย.... ไหว้

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 12:56:04 PM »

ปืนผมจะดึงสไลด์หรือยิงแห้งไม่ว่าครับ ขออย่างเดียวถ้าใส่แหวนถอดก่อนครับ

ข้อนี้สำคัญมากครับ ปืนให้เพื่อนดู ให้เพื่อนยิงเล่นไม่สึกหรอเท่าไหร่หรอก แต่ถ้าใส่แหวนยิง ได้รอยแผลฝากมาแน่ครับ  Grin

สำหรับผม ไม่เป็นรอย เพราะใส่แหวนมือข้างไม่ถนัด...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายโป่งจิงฮง ทะลวงปืน - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 06:42:15 PM »

อืม ..... การตบแม็กแรงๆ ผมเองก็มานั่งคิดอยู่นาน 2 นานอยู่ ว่ามันจะทำให้ปืนพังได้ไง หลายๆคนจึงหวงนัก หรือว่า..... ผมเป็นคนไม่ถนอมปืนเอาซะเลย  อ๋อย

- แรงขนาดแผ่นปิดท้ายแม็กเสียรูป
               แสดงว่าตัวแม็กต้องถลำเข้าไปมากกว่าตำแหน่งของมัน        ตกใจ

- แรงขนาดสปริงแม็กกระดอนทำให้ลิ้นแม็กขยับตัว หรือ เกือบหลุด
               แสดงว่าแรงตบแม็ก จะต้องมากกว่าแรงสปริงที่ต้านอยู่ระหว่างลิ้นแม็ก กับฐานแม็ก  แล้วปากแม็กหล่ะที่กันลิ้นแม็กหน่ะ ไม่พังหมดเหรอ   ตกใจ

- แรงขนาดทำให้ปุ่มปลดแม็กเสียหาย สึกหรอ หรือ กระดอนหลุดได้
               หรือว่าการสอดเข้าเบาๆ แล้ว ปุ่มปลดแม็กจะไม่เสียดสีกับผนังแม็ก               ขำก๊าก

- แรงขนาดกระสุนหลุดจากปากแม็ก
               นั่นหน่ะดิ มันจะหลุดได้ไง  เง้ออออออออ ..... คิก คิก

- แรงขนาดทำให้ด้ามปืนด้านล่างบุบ ...........  แบร่
                แสดงว่าท่านเป็นยิ่งกว่า เฮอคิวริส ................ คิก คิก

- แรงขนาดว่าได้ยินกันทั้งสนาม
                ผมก็ได้ยิน และ ทุกคนในสนามก็ได้ยินกันทั้งสนามกันทั้งนั้น ในการแข่ง IPSC เผลอๆได้ยินไปถึงหลังแนวยิง ที่มีสาวๆนั้งรอใต้ร่มไม่โน่น

นั่นหน่ะดิ  ผมคิดมากไป หรือว่าเจ้าของปืนคิดมากไป  ......... หลงรัก หลงรัก ปืนผมตกพื้นไม่รู้กี่ทีแล้ว (ลูกจับเล่น) อย่าว่าแต่ตบแม็กแรงๆเลย ......

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960 / 082-717 3057
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 07:12:08 PM »

เรื่องตบแม็กแรง ๆ นี่ผมเห็นด้วยนะครับ เพื่อการทำงานที่สมบูรณ์ของตัวปืน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Guu-mumm-รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 28

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 10:39:50 PM »

เรื่องตบแม็กแรง ๆ นี่ผมเห็นด้วยนะครับ เพื่อการทำงานที่สมบูรณ์ของตัวปืน

เห็นด้วยอีกเสียง
 ปืนใช้งานCZผม ตบแม็กตลอดครับ ใส่เบาๆกลัวไม่เข้าล็อก
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์