๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:06:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการขอใบอนุญาติ ปืนใช้กระสุน.357 กับ .38 ในกระบอกเดียวกัน  (อ่าน 9885 ครั้ง)
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 05:29:54 AM »

ไม่ซาดิสซ์ครับ Cheesy  การที่ผมฝึกยิงด้วยลูก .357 แม๊กนั่มตลอด เพราะรีคอยล์มันมีพอควรไม่ใช่จับหรือชักปืนขึ้นมาฉับพลันแล้วยิงทันทีจะเข้าเป้าได้ง่ายๆ การเล็งเป้าหมายแล้วยิงให้ไวเหนี่ยวไกรวดในการณ์จริงที่ยิงต่อสู้ป้องกันตัวผมเน้นเข้าเป้าครับ...  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2010, 06:04:36 AM โดย pasta » บันทึกการเข้า

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
เขาใหญ่
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 07:01:04 AM »

ไม่ซาดิสซ์ครับ Cheesy  การที่ผมฝึกยิงด้วยลูก .357 แม๊กนั่มตลอด เพราะรีคอยล์มันมีพอควรไม่ใช่จับหรือชักปืนขึ้นมาฉับพลันแล้วยิงทันทีจะเข้าเป้าได้ง่ายๆ การเล็งเป้าหมายแล้วยิงให้ไวเหนี่ยวไกรวดในการณ์จริงที่ยิงต่อสู้ป้องกันตัวผมเน้นเข้าเป้าครับ...  Smiley

ผมแค่แซวเฉยๆนะครับ

ผมเน้นใช้กระสุน.357 ซ้อมอยู่เป็นประจำ

เพื่อให้คุ้นเคย และชำนาญ และมั่นใจในอำนาจของกระสุน.357

ว่าเมื่อถึงคราวจำเป็นต้องใช้ต้องเชื่อใจได้ ครับ

"เป้าหมาย...มีไว้เเล่นตำ"
ungkran
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 08:40:57 PM »

ปืนอัดลมแบบสปริง HATSAN หาซื้อได้ที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ พีๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
บุคคลไปทั่ว
Jr. Member
**

คะแนน 9

ศรัทธาสิ่งใด สิ่งนั้นศักดิ์สิทธิ์

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:46:42 AM »

...ขอเป็น357เลยครับ..ทุกอย่างจบที่นั่น
หมายถึงว่าเรามีปอสี่ ระบุขนาด .357 แล้วสามารถมีกระสุนในครอบครองทั้ง .357 และ .38 เลยใช่มั๊ยครับ 
  ใช่ครับ  Grin

เพื่อความมั่นใจครับ

มีเอกสารหรือ... สนับสนุนคำตอบหรือเปล่าครับ ?

ด้วยความเคารพ  ไหว้
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 10:31:44 AM »

...ขอเป็น357เลยครับ..ทุกอย่างจบที่นั่น
หมายถึงว่าเรามีปอสี่ ระบุขนาด .357 แล้วสามารถมีกระสุนในครอบครองทั้ง .357 และ .38 เลยใช่มั๊ยครับ 

มีเอกสารหรือ... สนับสนุนคำตอบหรือเปล่าครับ ?

ไม่ทราบว่ามีกฎหมายข้อไหนออกมารองรับหรือเปล่าครับ เท่าที่ผมเคยได้ยินจากคนรู้จักรวมถึงร้านปืนแถววังบูรพา เคยบอกว่ามันผิดกฎหมายครับถ้าเอาลูก .38 ไปยิงในปืน .357 ข้างนอกสนามยิงปืน ผิดถูกยังไงรบกวนท่านผู้รู้มาให้ความกระจ่างอีกทีนะครับ  ไหว้

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 04:29:08 PM »

ไม่ทราบว่ามีกฎหมายข้อไหนออกมารองรับหรือเปล่าครับ เท่าที่ผมเคยได้ยินจากคนรู้จักรวมถึงร้านปืนแถววังบูรพา เคยบอกว่ามันผิดกฎหมายครับถ้าเอาลูก .38 ไปยิงในปืน .357 ข้างนอกสนามยิงปืน ผิดถูกยังไงรบกวนท่านผู้รู้มาให้ความกระจ่างอีกทีนะครับ  ไหว้
มาตรา ๘ ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตน ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้
เมื่อ 357 มันสามารถยิง 38 ได้ก็ไม่ผิดครับ............ถ้าโดนจับก็ต้องร้องขอให้ผู้เชี่ยวชาญมายืนยัน ว่ามันใช้ด้วยกันได้ ไหว้
ดังนั้นถ้าโดนจับก็เพราะข้อหาหมั่นใส้ครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
joy1234
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 05:00:42 PM »

การที่เราเอา กระสุน .38  มายิงกับ ปืน .357  จะมีผลเสียกับปืน หรือมีผลต่อวิถีกระสุน หรือเปล่าครับ เพราะไม่ใช่ขนาดกระสุนที่ระบุไว้กับปืนโดยตรง 
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 05:05:52 PM »

การที่เราเอา กระสุน .38  มายิงกับ ปืน .357  จะมีผลเสียกับปืน หรือมีผลต่อวิถีกระสุน หรือเปล่าครับ เพราะไม่ใช่ขนาดกระสุนที่ระบุไว้กับปืนโดยตรง 

ไม่มีผลใดๆทั้งสิ้นครับ ใช้ได้ตามปกติครับ

บูรพา
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 09:28:42 PM »

ผมก็ว่ามันยังไม่มีข้อยุตินะครับ  อ่านหนังสือกันส์แทคติกเล่มเดือนมี.ค.53 ก็ว่ามีป.4 .357   ไม่ได้หมายความว่าจะใช้ .38ได้ด้วย
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 08:35:28 AM »

ผมก็ว่ามันยังไม่มีข้อยุตินะครับ  อ่านหนังสือกันส์แทคติกเล่มเดือนมี.ค.53 ก็ว่ามีป.4 .357   ไม่ได้หมายความว่าจะใช้ .38ได้ด้วย
เฮ้อ........... Smiley

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 09:51:48 AM »

มาตรา ๘ ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตน ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้

ชัดเจนครับ ปืนขนาด .357 สามารถใช้กระสุนขนาด .38 ใส่ยิงได้ ดังนั้น เมื่อเรามีปืนขนาด .357 จึงสามารถครอบครองกระสุน .38 ได้ (ถ้าเป็นผู้เชี่ยวชาญจริง ก็จะรู้และบอกผ่านไป ผมกลัวพวกไม่รู้มากกว่า  คิก คิก หรือรู้แต่กรูจะจับทำไมอ่ะ)
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 09, 2010, 11:32:25 AM »

+1 ให้พี่ Zeus และพี่ eeks สำหรับคำตอบครับ  ไหว้

ozonated
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:03:10 PM »

ชัดเจนครับ ปืนขนาด .357 สามารถใช้กระสุนขนาด .38 ใส่ยิงได้ ดังนั้น เมื่อเรามีปืนขนาด .357 จึงสามารถครอบครองกระสุน .38 ได้ (ถ้าเป็นผู้เชี่ยวชาญจริง ก็จะรู้และบอกผ่านไป ผมกลัวพวกไม่รู้มากกว่า  คิก คิก หรือรู้แต่กรูจะจับทำไมอ่ะ)

ผมว่า  มันน่าจะมีมาตราอื่นที่คุมหรือห้ามเรื่องนี้อยู่นะครับ
ด้วยความเคารพครับ ไหว้
พีๆที่เป็นนักกฏหมาย ช่วยด้วยจ้าา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:37:54 PM »

ผมว่า  มันน่าจะมีมาตราอื่นที่คุมหรือห้ามเรื่องนี้อยู่นะครับ
ด้วยความเคารพครับ ไหว้
พีๆที่เป็นนักกฏหมาย ช่วยด้วยจ้าา

ไม่มีหรอกครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 11:43:13 PM »

ถ้าผู้ต้องหาพาอาวุธปืน .357 ซึ่งบรรจุเครื่องกระสุนปืน .38 ไว้  ติดตัวไปในทางสาธารณะ
กรณีที่เป็นอาวุธปืนของตนเองซึ่งได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนฯ 

ในกรณีนี้  ผู้ต้องหาจะถูกตั้งข้อกล่าวหาว่า กระทำการละเมิด ตามมาตรา 8 ทวิ (วรรคแรก)
...ห้ามมิให้ผู้ใดพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้านหรือทางสาธารณะ
โดยไม่ได้รับใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว
เว้นแต่เป็นกรณีที่ต้องมีติดตัวเมื่อมีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์...

ผู้ต้องหาจะไม่ถูกตั้งข้อกล่าวหาว่า
กระทำการละเมิดตามมาตรา 7 ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี ใช้ สั่ง หรือ นำเข้า ซึ่งอาวุธปืนหรือเครื่องกระสุนปืน
เว้นแต่จะได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่
และจะไม่ถูกตั้งข้อกล่าวหาว่า กระทำการละเมิดตามมาตรา 8
ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้
คำที่ขีดเส้นใต้ เป็นคำ ๆ เดียวกัน
มิได้หมายความว่า เครื่องกระสุนปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้
ซึ่งในความเป็นจริง คงไม่มีใครได้รับอนุญาตให้มีและใช้เครื่องกระสุนปืนเพียงอย่างเดียว

เนื่องมาจากว่า อาวุธปืน .357 กระบอกดังกล่าว ท่านได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนฯ ให้มีไว้ในครอบครองได้ 
และศาลฎีกาเคยพิพากษาไว้เมื่อปี 2549 โดยมีข้อสังเกตประกอบการวินิจฉัยว่า
เครื่องกระสุนปืนขนาด .38 สามารถใช้ยิงกับอาวุธปืนขนาด .357 ได้ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 11:48:39 PM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์