๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:03:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการขอใบอนุญาติ ปืนใช้กระสุน.357 กับ .38 ในกระบอกเดียวกัน  (อ่าน 9816 ครั้ง)
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 12:17:33 AM »

...ขอเป็น357เลยครับ..ทุกอย่างจบที่นั่น
หมายถึงว่าเรามีปอสี่ ระบุขนาด .357 แล้วสามารถมีกระสุนในครอบครองทั้ง .357 และ .38 เลยใช่มั๊ยครับ 
  ใช่ครับ  Grin

เพื่อความมั่นใจครับ

มีเอกสารหรือ... สนับสนุนคำตอบหรือเปล่าครับ ?

ด้วยความเคารพ  ไหว้

ไม่ทราบว่ามีกฎหมายข้อไหนออกมารองรับหรือเปล่าครับ เท่าที่ผมเคยได้ยินจากคนรู้จักรวมถึงร้านปืนแถววังบูรพา เคยบอกว่ามันผิดกฎหมายครับถ้าเอาลูก .38 ไปยิงในปืน .357 ข้างนอกสนามยิงปืน ผิดถูกยังไงรบกวนท่านผู้รู้มาให้ความกระจ่างอีกทีนะครับ  ไหว้
ผมก็ว่ามันยังไม่มีข้อยุตินะครับ  อ่านหนังสือกันส์แทคติกเล่มเดือนมี.ค.53 ก็ว่ามีป.4 .357   ไม่ได้หมายความว่าจะใช้ .38ได้ด้วย
เฮ้อ........... Smiley
หึ หึ ถ้าซื้อหวยถูกอย่างงี้รวยไปแล้ว  Cool

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 10:24:58 PM »

...ขอเป็น357เลยครับ..ทุกอย่างจบที่นั่น
หมายถึงว่าเรามีปอสี่ ระบุขนาด .357 แล้วสามารถมีกระสุนในครอบครองทั้ง .357 และ .38 เลยใช่มั๊ยครับ 

มีเอกสารหรือ... สนับสนุนคำตอบหรือเปล่าครับ ?

ไม่ทราบว่ามีกฎหมายข้อไหนออกมารองรับหรือเปล่าครับ เท่าที่ผมเคยได้ยินจากคนรู้จักรวมถึงร้านปืนแถววังบูรพา เคยบอกว่ามันผิดกฎหมายครับถ้าเอาลูก .38 ไปยิงในปืน .357 ข้างนอกสนามยิงปืน ผิดถูกยังไงรบกวนท่านผู้รู้มาให้ความกระจ่างอีกทีนะครับ  ไหว้
มาตรา ๘ ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตน ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้
เมื่อ 357 มันสามารถยิง 38 ได้ก็ไม่ผิดครับ............ถ้าโดนจับก็ต้องร้องขอให้ผู้เชี่ยวชาญมายืนยัน ว่ามันใช้ด้วยกันได้ ไหว้
ดังนั้นถ้าโดนจับก็เพราะข้อหาหมั่นใส้ครับ Grin

ยืนยันกับความเห็นของท่าน  Zeus  อีกหนึ่งเสียงครับ  เพราะมาตรา  ๘  ก็ระบุไว้ชัดเจนแล้วครับ

ว่าห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้  ถ้าตีความ

ย้อนกลับกันก็แปลว่าสามารถมีเครื่องประสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ได้  ซึ่ง

ปืนขนาด .๓๕๗  ก็เกือบจะเป็นที่ทราบกันอยู่ทั่วไปว่าใช้ลูกกระสุนปืนขนาด  .๓๘  ได้

ทีนี้มาว่ากันในทางปฏิบัติ  ในทางปฏิบัติเมื่อเจ้าของปืนถูกจับกุมดำเนินคดีมาแล้ว  พนักงานสอบ

สวนจะส่งปืนพร้อมกระสุนของกลางไปให้ผู้เชี่ยวชาญตรวจพิสูจน์  ซึ่งในวัตถุประสงค์ของการตรวจพิสูจน์

จะมีอยู่ข้อหนึ่งว่าปืนและกระสุนปืนของกลางสามารถใช้ยิงร่วมกันได้หรือไม่  ซึ่งถ้าเป็นปืน  .๓๕๗  มันก็

ต้องสามารถยิงกระสุน  .๓๘  ได้อย่างแน่นอน  ซึ่งพนักงานสอบสวนและพนักงานอัยการจะนำข้อเท็จจริง

ในส่วนนี้มาเป็นข้อพิจารณาในการสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้องผู้ต้องหาด้วย  ซึ่งเคยมีคดีที่ผ่านเข้าเป็นปืนลูกโม่

ขนาด  .๒๒  แม็กนั่ม  ส่วนกระสุนปืนของกลางเป็น  .๒๒  LR  ซึ่งผู้เชี่ยวชาญระบุมาว่าใช้ยิงด้วยกันได้

( แต่จะแม่นไม่แม่น หรือทำให้ปืนพังหรือเปล่านั่นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง )  กรณีมันก็เป็นไปตามมาตรา  ๘  ก็

ต้องสั่งไม่ฟ้องไปครับ

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 10:36:02 PM »

การที่เราเอา กระสุน .38  มายิงกับ ปืน .357  จะมีผลเสียกับปืน หรือมีผลต่อวิถีกระสุน หรือเปล่าครับ เพราะไม่ใช่ขนาดกระสุนที่ระบุไว้กับปืนโดยตรง 

ไม่มีผลใดๆทั้งสิ้นครับ ใช้ได้ตามปกติครับ

ด้วยความเคารพครับท่าน fink  ไหว้

แต่ผมเคยอ่านเจอมาว่าด้วยเหตุที่ปลอกกระสุนปืนของ  .๓๕๗  มีความยาวกว่าปลอกของ

.๓๘  ดังนั้นหากนำเอากระสุนปืนขนาด  .๓๘  มายิงในปืน  .๓๕๗  บ่อย ๆ  ในระยะยาวจะทำให้

ไอร้อนจากการเผาไหม้ของดินปืนจากกระสุนปืน  .๓๘  ไปสัมผัสกับรังเพลิงในส่วนที่เลยปลอก

กระสุนไป  ซึ่งอาจทำให้รังเพลิงในส่วนดังกล่าวมีผิวขรุขระหรือไม่เรียบได้  ซึ่งถ้ายิงด้วยกระสุน

ขนาด  .๓๘  ตลอดก็ไม่เป็นไร  แต่ถ้าเกิดวันดีคืนดีนำกระสุน  .๓๕๗  มายิง  คราวนี้ปลอกกระสุน

ปืนของ  .๓๕๗  ในส่วนที่ยาวกว่าปลอกของ  .๓๘  จะไปสัมผัสกับส่วนของรังเพลิงที่โดนดินปืน

ในขณะที่ยิงด้วยกระสุน  .๓๘  ทำให้ในขณะที่ยิงกระสุนปืน  .๓๕๗  แรงดันในรังเพลิงจะอัดปลอก

กระสุนส่วนปลายให้ไปติดกับส่วนที่มีผิวไม่เรียบดังกล่าว  ทำให้เกิดแรงฝืดระหว่างปลอกกระสุนกับ

รังเพลิง  อาจทำให้มีปัญญาในการคัดปลอกได้ครับ

จริงเท็จประการใดอาจจะต้องรอท่านอื่นมายืนยันครับ  เพราะผมก็ไม่เคยมีปืนขนาด  .๓๕๗  เหมือนกัน   Grin

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:15:35 PM »

มาตรา ๘ ห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตน ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้
เมื่อ 357 มันสามารถยิง 38 ได้ก็ไม่ผิดครับ............ถ้าโดนจับก็ต้องร้องขอให้ผู้เชี่ยวชาญมายืนยัน ว่ามันใช้ด้วยกันได้ ไหว้
ดังนั้นถ้าโดนจับก็เพราะข้อหาหมั่นใส้ครับ Grin

ยืนยันกับความเห็นของท่าน  Zeus  อีกหนึ่งเสียงครับ  เพราะมาตรา  ๘  ก็ระบุไว้ชัดเจนแล้วครับ

ว่าห้ามมิให้ผู้ใดมีเครื่องกระสุนปืนซึ่งมิใช่สำหรับใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้  ถ้าตีความ

ย้อนกลับกันก็แปลว่าสามารถมีเครื่องประสุนปืนที่ใช้กับอาวุธปืนที่ตนได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้ได้  ซึ่ง

ปืนขนาด .๓๕๗  ก็เกือบจะเป็นที่ทราบกันอยู่ทั่วไปว่าใช้ลูกกระสุนปืนขนาด  .๓๘  ได้

ทีนี้มาว่ากันในทางปฏิบัติ  ในทางปฏิบัติเมื่อเจ้าของปืนถูกจับกุมดำเนินคดีมาแล้ว  พนักงานสอบ

สวนจะส่งปืนพร้อมกระสุนของกลางไปให้ผู้เชี่ยวชาญตรวจพิสูจน์  ซึ่งในวัตถุประสงค์ของการตรวจพิสูจน์

จะมีอยู่ข้อหนึ่งว่าปืนและกระสุนปืนของกลางสามารถใช้ยิงร่วมกันได้หรือไม่  ซึ่งถ้าเป็นปืน  .๓๕๗  มันก็

ต้องสามารถยิงกระสุน  .๓๘  ได้อย่างแน่นอน  ซึ่งพนักงานสอบสวนและพนักงานอัยการจะนำข้อเท็จจริง

ในส่วนนี้มาเป็นข้อพิจารณาในการสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้องผู้ต้องหาด้วย  ซึ่งเคยมีคดีที่ผ่านเข้าเป็นปืนลูกโม่

ขนาด  .๒๒  แม็กนั่ม  ส่วนกระสุนปืนของกลางเป็น  .๒๒  LR  ซึ่งผู้เชี่ยวชาญระบุมาว่าใช้ยิงด้วยกันได้

( แต่จะแม่นไม่แม่น หรือทำให้ปืนพังหรือเปล่านั่นเป็นอีกเรื่องหนึ่ง )  กรณีมันก็เป็นไปตามมาตรา  ๘  ก็

ต้องสั่งไม่ฟ้องไปครับ

ท่านอัยการมาตอบเองแล้วนะครับ...

การเลือกเชื่อข้อมูลใดๆจากสื่อควรใช้วิจารณญาณ...

กระทู้นี้ก็เช่นกัน...

ท่านที่เชื่อโดย"เขาบอก"...

น่าจะทราบแล้วนะครับ...

ว่า"เขาบอก"บางทีก็บอกผิดได้ครับ...  Wink
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 11:23:54 PM »

ผมถูกสอนมาว่า...."เขาเล่าว่า" -- ให้เชื่อครึ่งเดียวครับคุณหมอ
ยิ่งถ้าเล่าต่อๆกันมา ยิ่งต้องหารสองไปเรื่อยๆ

กับตัวเอง ....เห็นกับตา ฟังกับหู คลำดูก็แล้ว ยังผิดก็มี...  คิก คิก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 12:24:32 AM »

ผมถูกสอนมาว่า...."เขาเล่าว่า" -- ให้เชื่อครึ่งเดียวครับคุณหมอ
ยิ่งถ้าเล่าต่อๆกันมา ยิ่งต้องหารสองไปเรื่อยๆ

กับตัวเอง ....เห็นกับตา ฟังกับหู คลำดูก็แล้ว ยังผิดก็มี...  คิก คิก

เจอกันครั้งหน้า...

พี่ธำรงต้องเล่าเรื่องที่พี่ไป"คลำมา" ให้ผมฟังนะครับ...

ตกลงพี่รู้ตัวตอนสว่างใช่ไหมครับ...

ว่าผิด...ฮา... ขำก๊าก

ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 07:20:33 AM »

อ๋อย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:15:15 AM »

พี่ธำรงต้องเล่าเรื่องที่พี่ไป"คลำมา" ให้ผมฟังนะครับ...

ตกลงพี่รู้ตัวตอนสว่างใช่ไหมครับ...

ไหว้

เรื่องแบบนี้  เขารู้ว่าผิดตั้งแต่ตอนคลำแล้วครับ   แต่มาถึงขั้นนี้แล้ว ก็ต้องเลยตามเลย
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:57:04 AM »

ตกใจ เยาะเย้ย ตกใจ คิก คิก ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 08:58:04 AM »

ไหว้

เรื่องแบบนี้  เขารู้ว่าผิดตั้งแต่ตอนคลำแล้วครับ   แต่มาถึงขั้นนี้แล้ว ก็ต้องเลยตามเลย
เอ่อ...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 10:01:08 AM »

การ์ดตกนิดเดียว...โดนนับซะแล้ว ....  Cry
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 10:59:05 AM »

การ์ดตกนิดเดียว...โดนนับซะแล้ว ....  Cry
Grin Grin Grin  ไหว้

S76C+,C++
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 11:16:25 AM »

มาเป็นกำลังใจให้ลุงธำรงครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 11:47:18 AM »

มาเป็นกำลังใจให้ลุงธำรงครับ

ไหว้ ขอบคุณลุงปูที่ไม่ซ้ำ  Cheesy  หลงรัก
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 11:56:39 AM »

รุ่นพี่ๆหยอกกัน... สนุกสนาน อบอุ่นดีครับ Grin Grin Grin
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์