๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 12:41:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามระยะ ระหว่าง .22LR กับ ลูกปืนลมเบอร์ 1 หน่อยครับ  (อ่าน 9671 ครั้ง)
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

*-*พรานป่า..ล่าเพื่อดำรง*-*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 09:38:42 PM »

สมมุติว่า ถ้า    .22LR น้ำหนักหัวกระสุน  40  เกรน  ความเร็ว 1029 Fps
             กับ   ลูก#1  น้ำหนักหัวกระสุน  8.3 เกรน  ความเร็ว 1000 Fps

ทั้งสองทำ มุมเงย 45 องศา  ระหว่างลูกเบอร์ 1 กับ .22LR อันไหนจะไปตกไกลกว่ากันครับ
แล้ว .22LR ตกที่ประมาณกี่เมตร  ?   เบอร์ 1 ตกที่ประมาณกี่เมตร ?

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆ ทั้งผู้ที่ตอบ และผู้ที่เข้าชมศึกษาครับผม ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 09:46:42 PM โดย ViperCodE » บันทึกการเข้า
toey(OSK119) รักในหลวงครับ
คนเราถ้าไม่ลองทำสิ่งใหม่ๆ ก็ไม่มีการพัฒนา
Moderator
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 09:56:07 PM »

ฟันธงครับ ลูก.22LRไปได้ไกลกว่าลูกอัดลมเบอร์1มากเลยครับเนื่องจากลูกกระสุนมีน้ำหนักมากกว่า สมดุลดี+โต้ลมได้ดีกว่า สามารถคงแรงขับได้มากกว่าลูกอัดลมเยอะครับ คิดง่ายๆลูกอัดลมเบอร์1ยิงได้100เมตรก็เก่งแล้ว แต่ผมเห็นพี่ๆในเวปหลายๆท่านที่ยิง.22LRที่หนองกระจง ระยะ200เมตรครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 09:57:59 PM โดย toey(OSK119) » บันทึกการเข้า

OSK119 (๓๙๗๘๒)
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2010, 10:04:29 PM »

ฟันธงครับ ลูก.22LRไปได้ไกลกว่าลูกอัดลมเบอร์1มากเลยครับเนื่องจากลูกกระสุนมีน้ำหนักมากกว่า สมดุลดี+โต้ลมได้ดีกว่า สามารถคงแรงขับได้มากกว่าลูกอัดลมเยอะครับ คิดง่ายๆลูกอัดลมเบอร์1ยิงได้100เมตรก็เก่งแล้ว แต่ผมเห็นพี่ๆในเวปหลายๆท่านที่ยิง.22LRที่หนองกระจง ระยะ200เมตรครับ ไหว้

หรือที่ลูกเบอร์1 ยิงได้แค่ 100 เมตร (เพราะอาจจะโดนเป้า) ถ้าไกลกว่านั้นคือ หาไม่เจอ  เยาะเย้ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 05:55:08 AM โดย ViperCodE » บันทึกการเข้า
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 09:44:53 AM »

สมมุติว่า ถ้า    .22LR น้ำหนักหัวกระสุน  40  เกรน  ความเร็ว 1029 Fps
             กับ   ลูก#1  น้ำหนักหัวกระสุน  8.3 เกรน  ความเร็ว 1000 Fps

ทั้งสองทำ มุมเงย 45 องศา  ระหว่างลูกเบอร์ 1 กับ .22LR อันไหนจะไปตกไกลกว่ากันครับ
แล้ว .22LR ตกที่ประมาณกี่เมตร  ?   เบอร์ 1 ตกที่ประมาณกี่เมตร ?

ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ดีๆ ทั้งผู้ที่ตอบ และผู้ที่เข้าชมศึกษาครับผม ไหว้

เรื่องนี้ผมเคยคิดอย่างมากหลายสิบปีก่อน ก็คิดว่าเนื้อหาคงไม่เปลี่ยนเพราะเป็นเรืองธรรมชาติ
คนเรายังไงก็เอาชนะธรรมชาติไม่ได้หรอก สิวจะขึ้น  ตดจะออก  มันเป็นเรื่องของธรรมชาติ
กระสุนวิ่งไปได้ไกลไม่ไกลก็เป็นเรื่องธรรมชาติอีกหละ

ระหว่างน้ำหนัก 8 กับ  40  มีน้ำหนักต่างกัน 5 เท่า

พอดีโจทย์บอกว่าความเร็วเป็น 1000 ฟุตต่อวิ พอ ๆ กัน
คำตอบก็คือ กระสุน .22 หนัก 40 เกรน ไปได้ไกลกว่า
แต่อย่าลืมว่าพลังงานส่งกระสุนไม่เท่ากันด้วยนะ ตรงนี้ต้องนำมาคิด
แต่ถ้าพลังงานส่งเท่ากันหละ จะเกิดอะไรขึ้น

พิสูจน์ลองหาวัตถุ ขนาดเท่ากัน แต่น้ำหนักต่างกัน 5 เท่า
แล้วนำวัตถุทั้งสองกำอยู่ในมือ และออกแรงขว้างไปโดยเร็วที่สุด
จะพบว่าวัตถุที่หนักกว่าจะไปได้ไกลกว่า เพราะอะไรเพราะวัตถุหนักกว่า
อมพลังงานจลน์ไว้ในตัวได้มากกว่า

แล้วการพิสูจน์ที่ได้ผลกลับกัน มันอยู่ในเหตการณ์ใด มีหรือเปล่า
น่าจะมีนะ สมมุติว่า

ขว้างอีกหลายครั้ง แต่ขว้างเบาลงเรื่อย ๆ จะพบว่า ณแรงขว้างหนึ่ง
วัตถุเบากว่าไปได้ไกลกว่า

แสดงว่าถ้ากำหนดพลังงานไว้ขนาดหนึ่ง    จะพบว่าวัตถุที่เบากว่าจะไปได้ไกลกว่า
พลังงานขนาดนั้นจะทำให้มีความเร็วต่ำมาก เป็นความเร็วที่ไม่มีแรงจะส่งวัตถุที่มีน้ำหนักมากให้ลอยตัวเคลื่อนที่ไป
แต่แรงขนาดเดียวกันนั้นสามารถส่งวัตถุที่มีน้ำหนักเบาให้ลอยตัวไปได้ วัตถุน้ำหนักเบาจึงเคลื่อนตัวได้ไกลกว่า

แต่ในกรณียิงปืน ถ้าเอากระสุนน้ำหนัก 40 เกรน มายิงในปืนอัดลม จะพบว่ากระสุนตกใกล้กว่ากระสุนน้ำหนัก 8 เกรน
แต่ถ้าเอากระสุน 8 เกรน ไปยิงในปืนลูกกรด จะพบกว่ากระสุน 8 เกรน วิ่งไม่ไกลเท่ากับกระสุน 40 เกรน
เป็นได้ว่าระยะและความเร็วกระสุนจะขึ้นอยู่กับน้ำหนักของกระสุนและพลังงานที่ส่งกระสุน

แม้ว่าจะเพิ่มแรงส่งกระสุนมากขึ้นไปเรื่อย ๆ  ก็ไม่อาจส่งกระสุนน้ำหนักหนึ่งให้มีระยะห่างออกไปเรื่อย ๆ
เพราะกระสุนวิ่งด้วยแรงจลน์
นั้นก็คือ
สมมุติว่ากระสุน .22 น้ำหนัก 40 เกรน สามารถยิงไปได้ไกลได้ 2 กิโลเมตร
เป็นการเปรียบเทียบให้เห็นชัดเจนนะครับ ทดลองจริงอาจไม่ระยะไม่ตามนี้

เพิ่มดินปืนขึ้น 1 ส่วน ได้ระยะทางเป็น 2.5 กิโลเมตร 
เพิ่มดินปืนขึ้น 2 ส่วน ได้ระยะทางเป็น 3 กิโลเมตร
เพิ่มดินปืนขึ้น 3 ส่วน ได้ระยะทาง 3 กิโล
เพิ่มดินปืนขึ้น 4 ส่วน ได้ระยะทาง 3 กิโล
เพิ่มดินปืนขึ้น 5 ส่วน ได้ระยะทาง 3 กิโล
จะเห็นว่าเพิ่มดินปืนเกิน 2 ส่วนก็เป็นการสิ้นเปลืองดินปืนเปล่า ๆ ไม่ได้ระยะทางเพิ่ม

นั้นเป็นเพราะกระสุน 40 เกรนมันมีความสามารถอมพลังงานได้เต็มที่ที่หน่วยหนึ่ง แม้จะให้พลังงานมากขึ้นมันก็ได้แค่หน่วยหนึ่ง
ซึ่งทำให้มันวิ่งไปได้ 3 กิโล  ดังนั้นถ้าต้องการยิงได้ไกลกว่าเดิม เมื่อเพิ่มดินปืน 3 ส่วนก็ต้องเพิ่มน้ำหนักกระสุนด้วย
กระสุน 8 เกรนก็ควรอยู่ในกฏธรรมชาติตรงนี้ด้วย

อย่าลืมว่ากระสุนไม่ใช่จรวด ถ้าเป็นจรวด เราเพิ่มดินปืนมากขึ้นมันก็วิ่งไปได้ไกลขึ้นเพราะดินปืนมันอยู่ในตัวจรวด
แต่กระสุนมันวิ่งไปด้วยแรงจลน์

เราสามารถเพิ่มความเร็วกระสุนได้อาจมีความเร็ว 2 ถึง 3 เท่าเสียงก็ได้ ถ้าทำลำกล้องให้ยาวหลายร้อยกิโลเมตร
แล้วยิงให้กระสุนถูกผลักด้วยแรงขยายตัวของดินปืน มันเป็นความเร็วในลำกล้อง อาจวิ่งเหมือนจรวดทำนองนั้น
เป็นความเร็วแบบไม่เป็นธรรมชาติ เพราะมีแรงขับดันดันท้ายกระสุนตลอดเวลา แต่พอกระสุนพ้นปากลำกล้อง
ก็ไม่มีแรงดันท้ายกระสุน  ความเร็วกระสุนก็จะตกลงมาสู่ความเป็นธรรมชาติของมัน 

พวกปืนใหญ่ยิงได้ระยะ 20 กิโลเมตร กับ 40 กิโลเมตร  น้ำหนักกระสุนก็จะต่างกัน
ดินขับก็ต่างกันด้วย สองอย่างสัมพันธ์กันระหว่าง  น้ำหนักกระสุน กับ พลังงาน
ที่ทำให้เกิดความเร็วกระสุน

ผมพอจำได้เท่านี้  เรื่องการคำนวณเลิกคิดไปได้เลยครับ ปวดหัวเปล่า ๆ

fatman_return
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 03:26:37 PM »

ผมไม่แน่ใจว่าเจ้าของกรูะทู้มีลูก อายุประมาณมัธยม ปลายหรือเปล่า
กฏฟิสิกส์การเคลื่อนที่ครับเรื่องโปรเจ็คทาย จะมีสูตรสำเร็จอยู่ แทนค่าได้เลยครับ แปลงหน่วยเอา (น้ำหนัก และความเร็ว ให้เป็นหน่วย SI) จะได้ระยะทางความสูง ครบครับพอดีนานเป็นสิบปีแล้วหนังสือหายหมดแล้วครับ
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 06:24:39 PM »

ผมเคยถามไว้กระทู้หนึ่งว่า ความเร็ว และระยะทาง ของปืนลมเทียบกับลูกกรด ว่า ถ้านน้ำหนยักกระสุนเท่ากันรูปร่างลักษณะเหมือนกัน ความเร็วเท่ากัน เกลียวลำกล้องเหมือนกัน  แต่แหล่งพลังงานคนละแบบ แบบหนึ่งจากดินขับ(ลูกกรด) อีกแบบ จากปืนลม อันไหนจะสามารถวิ่งได้ไกลกว่ากัน ลองเข้าไปอ่านกระทู้นี้ครับ นานมาละ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=63822.msg1657099#msg1657099

อาจารย์ผนิศวร และ ผู้การสุพินท์ เข้ามาตอบกระทู้ด้วยและั พี่ๆหลายคนแสดงความคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ คิดว่า
น่าจะมีประโยชน์กับเจ้าของกระทู้

ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 08:48:08 PM »

ขอบคุณทั้งสาม ท่านมากครับ ไหว้

หน้า: [1]
  พิมพ์