๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:33:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับไร่อ้อยครับ  (อ่าน 26695 ครั้ง)
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 12:31:10 PM »

อยากรวยลองไปค้าขายกับระบบอ้อยดูนะครับ  ไม่ว่าระบบชลประทาน  ปุ๋ย  ขนส่ง  เงินทั้งนั้นไปถูกช่องทางปีเดียวรู้เรื่อง...ว่าจะรวยหรือเจ๊ง

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 12:49:28 PM »

อยู่ปักษ์ใต้เห็นแต่ยางกะปาล์ม ..... โค่นไม้ยางกันทีไร   เงินล้านกองอยู่แทบเท้า

ระวังโดนฟ้อง ทำให้โลกร้อน  Huh

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 12:53:15 PM »

อยู่ปักษ์ใต้เห็นแต่ยางกะปาล์ม ..... โค่นไม้ยางกันทีไร   เงินล้านกองอยู่แทบเท้า
ระวังโดนฟ้อง ทำให้โลกร้อน  Huh

555  ต้นยางมีอายุประมาณ 30 ปีครับ  ถึงเวลามันแก่ตัวก็ต้องโค่นขายไม้แล้วปลูกทดแทนครับ

ไม่ใช่โค่นทำลายอย่างแถวอื่นที่เห็นภูเขาหัวโล้นเพราะบุกรุกปลูกไร่เลื่อนลอยกันน้ำกันลมไม่ได้

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 01:09:06 PM »

555  ต้นยางมีอายุประมาณ 30 ปีครับ  ถึงเวลามันแก่ตัวก็ต้องโค่นขายไม้แล้วปลูกทดแทนครับ

ไม่ใช่โค่นทำลายอย่างแถวอื่นที่เห็นภูเขาหัวโล้นเพราะบุกรุกปลูกไร่เลื่อนลอยกันน้ำกันลมไม่ได้

ระดับเสี่ยปูครับ โค่นไม้ยางทีนึง รับเงินกันกระเป๋าตุงครับ

พี่โค่นวันไหนบอกด้วยนะครับ   

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 01:41:08 PM »

อยากรวยลองไปค้าขายกับระบบอ้อยดูนะครับ  ไม่ว่าระบบชลประทาน  ปุ๋ย  ขนส่ง  เงินทั้งนั้นไปถูกช่องทางปีเดียวรู้เรื่อง...ว่าจะรวยหรือเจ๊ง

แถวบ้านผมมีอาชีพใหม่... คือเขามีโรงงานผลิตเอทานอล... แล้วน้ำที่เหลือจากกระบวนการหมักถ้าจะปล่อยลงแหล่งน้ำธรรมชาติก็จะต้องบำบัดด้วยงบประมาณที่สูงลิ่ว... โรงงานจึงลงทุนเอามาเติมปุ๋ยและสารอาหารที่เหมาะกับอ้อย... จากนั้นแจกฟรี... อาชีพที่ว่าเกิดใหม่คือ... อาชีพขนเจ้าน้ำที่ว่านี่ไปขายให้ชาวไร่... ราคาก็ถูกกว่าปุ๋ย... คือ รถสิบล้อคันนึงบรรทุกได้ราวๆ ๒๐ ตันก็ขายประมาณ ๒,๐๐๐ บาท... เงินดีกว่าทำไร่อ้อยเยอะครับ...

...แต่อ้อยนี่ผมกลัวอยู่อย่างหนึ่ง... คือยาฆ่าหญ้าครับ... ขนาดอยู่ไกลๆ และเขาฉีดหลายวันแล้ว... ขับรถผ่านกลิ่นยังหึ่งอยู่เลยครับ... ตอนผ่านแทบไม่หายใจ...

...ส่วนเรื่องการลงทุน... เดี๋ยวถามคนที่ทำให้ครับ... ว่าลงทุนไร่ละเท่าไหร่... ทำกี่ไร่ถึงคุ้มทุน... อ้อ... อ้อยนั้นปลูกที่เดียวตัดได้ ๔-๕ ตอครับ... ปีแรกขาดทุนค่อนข้างแน่นอน... ตอที่สอง-สาม-สี่-ห้า... กำไรทั้งนั้น...  อ้อยสดตอนนี้ตันละเกือบๆ พันห้าแล้วละครับ...

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 02:47:49 PM »

แปดปีที่แล้วตันละ900  หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 03:33:55 PM »

20กว่าปี่เกือบ30ปีนะครับ ต้องให้ไม้ยางแก่เท่าลุงปู ต่อตัดขายไม้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 03:36:04 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 03:41:29 PM »

20กว่าปี่เกือบ30ปีนะครับ ต้องให้ไม้ยางแก่เท่าลุงปู ต่อตัดขายไม้ได้

จุ จุ จุ ..... อย่าฉาวไป ..... ตอนนี้ยางตันละแสนแล้ว

sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 03:54:57 PM »

Nhoo Meter - Rai aoy koy ruk

ไม่มีไร่อ้อย  Grinคงต้องฟังแต่เพลง ไร่อ้อย คอยรัก  หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 03:59:33 PM โดย ซิกสุราษฎร์ » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 03:58:14 PM »

จขกท.ไปทำการพิดโลกได้แฟนสาวไร่อ้อย  .....  กลับปักษ์ใต้บ้านเกิดสวนยางก็มี โอววว ..... ย่างเข้าไว้

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 04:52:10 PM »

เพลง ไร่อ้อยคอยรัก  Grin
ศิลปิน หนู มิเตอร์

หนาวเริ่มเยือน มาแล้วน้อง
พี่ร่ำร้องเรียกน้องบัวลอย
ใครเล่าใครเขาหมายเหม่อคอย
พี่ใจลอยไร่อ้อยคงเหลือแต่ซาง

น้องเจ้าไม่หันมาแล
พี่ชะแง้หนาวแท้นวลปรางค์
ลมหนาวเอย ข้าเคยกอดนาง
กลับอ้างว้างลมพาพัดนางสู่กรุง

* ไร่อ้อยแห้งเฉาเพราะเจ้าไม่อยู่
พี่ทนอดสูเฝ้าดูเจ้ารุ่ง
สวมเพชรวงใหญ่ อยู่ในเมืองกรุง
เพลินกลิ่นหอมฟุ้ง ลืมบ้าน มุงหญ้าคา

** หนาวพี่ก็หนาวไม่น้อย
หนุ่มไร่อ้อยบุญน้อยหนักหนา
คงชวดชมเจ้าแล้วแก้วตา
อ้อยแห้งคา อ้อมแขนคอยแฟนกลับคืน

(ซ้ำ *, ** )

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 04:54:31 PM »

อ๋อ...เขาเผาไร่อ้อยเพราะหนาวนี่เอง  รู้แหล่ะ................... คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 08:34:43 PM »

แถวบ้านผมมีอาชีพใหม่... คือเขามีโรงงานผลิตเอทานอล... แล้วน้ำที่เหลือจากกระบวนการหมักถ้าจะปล่อยลงแหล่งน้ำธรรมชาติก็จะต้องบำบัดด้วยงบประมาณที่สูงลิ่ว... โรงงานจึงลงทุนเอามาเติมปุ๋ยและสารอาหารที่เหมาะกับอ้อย... จากนั้นแจกฟรี... อาชีพที่ว่าเกิดใหม่คือ... อาชีพขนเจ้าน้ำที่ว่านี่ไปขายให้ชาวไร่... ราคาก็ถูกกว่าปุ๋ย... คือ รถสิบล้อคันนึงบรรทุกได้ราวๆ ๒๐ ตันก็ขายประมาณ ๒,๐๐๐ บาท... เงินดีกว่าทำไร่อ้อยเยอะครับ...

...แต่อ้อยนี่ผมกลัวอยู่อย่างหนึ่ง... คือยาฆ่าหญ้าครับ... ขนาดอยู่ไกลๆ และเขาฉีดหลายวันแล้ว... ขับรถผ่านกลิ่นยังหึ่งอยู่เลยครับ... ตอนผ่านแทบไม่หายใจ...

...ส่วนเรื่องการลงทุน... เดี๋ยวถามคนที่ทำให้ครับ... ว่าลงทุนไร่ละเท่าไหร่... ทำกี่ไร่ถึงคุ้มทุน... อ้อ... อ้อยนั้นปลูกที่เดียวตัดได้ ๔-๕ ตอครับ... ปีแรกขาดทุนค่อนข้างแน่นอน... ตอที่สอง-สาม-สี่-ห้า... กำไรทั้งนั้น...  อ้อยสดตอนนี้ตันละเกือบๆ พันห้าแล้วละครับ...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

nosevo
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:09:21 PM »

คนงานตัดอ้อยนี่หายากครับยืนยัน

ชาวไร่อ้อยจึงต้องเอาใจเขาหน่อยถ้าไม่มีคนงานตัดก็ไม่รู้จะทำยังไรแล้วครับ

รถตัดอ้อยไม่ค่อยนิยมกันเพราะมันจะย่ำตออ้อยตายหมดต้องปลูกกันใหม่อีก

ส่วนการบรรทุกน้ำหนักเกินของรถขนอ้อยก็เป็นกันทั้งประเทศครับ

ข้าวโพดแห้งโลละ 7 บาท  มันแห้งโลละ 5 บาท  อ้อยโลละ 1 บาท 

ถ้าต้องวิ่งระยะทางไกลก็ไม่คุ้มครับถ้าต้องจำกัดน้ำหนัก 25 ตัน  รถหนัก 10 ตัน บรรทุกอ้อยได้แค่ 15 ตัน

worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 10:02:19 PM »

ลงทุนสำรวจ+ขุด ในบ้านเรา กับลงทุนส่งเสริมให้ปลูกและใช้เอทานอลในบ้านเรา ท่านหนองหัวพรานคิดแบบใหนครับ Grin Grin

รักเธอ....ประเทศไทย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 7
  พิมพ์