๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 09:05:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับไร่อ้อยครับ  (อ่าน 26669 ครั้ง)
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 09:49:35 AM »

ลุงปูโดน  จนได้
แต่ดูแลยางกว่าจะได้กรีดนี่
เหนื่อย ๆ จริง ๆ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 09:58:34 AM »

ปกติราว70-72ต้นต่อไร่ คิดว่า1งานก็ได้เกิน2ตันแล้วครับ สำหรับยางอายุเท่าพี่ปู
ถ้าอย่างนั้นแสดงว่า ของพี่ปูเป็นต้นตระกูลยางเมืองไทยแน่ๆ แบร่

ต้นเดียวโตขนาดถัง ๒๐๐ ลิตร กรีดกันต้นละสามหน้าเป็นอย่างน้อยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 11:06:32 AM »

น่ามีสัก ๑๐ ไร่ เนาะ น้าหนอง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 11:50:29 AM »

เดี๋ยวนี้ที่ดินหายากแล้วครับ ราคาสูง หรือไม่ก็แปลงเล็กๆ ไม่ถึง ๑๐ ไร่ครับ

ผมเองตั้งใจไว้หากสามารถหาที่ดินแปลงเดียวขนาดประมาณ ๓๐ ไร่ขึ้นไป ไม่ไกลจากบ้าน จะปลูกยางครับ แล้วพอยางกรีดได้ก็จะหยุดทำงานครับ กลับบ้านไปกรีดยางครับ แต่ตอนนี้ต้องหาทุนก่อนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:14:45 PM »

เดี๋ยวนี้ที่ดินหายากแล้วครับ ราคาสูง หรือไม่ก็แปลงเล็กๆ ไม่ถึง ๑๐ ไร่ครับ

ผมเองตั้งใจไว้หากสามารถหาที่ดินแปลงเดียวขนาดประมาณ ๓๐ ไร่ขึ้นไป ไม่ไกลจากบ้าน จะปลูกยางครับ แล้วพอยางกรีดได้ก็จะหยุดทำงานครับ กลับบ้านไปกรีดยางครับ แต่ตอนนี้ต้องหาทุนก่อนครับ

ถึงตอนหยุดงานคงกรีดไม่เห็นแล้วล่ะครับ  Grin  คงต้องจ้างต่างชาติมากรีดแทนครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 01:31:07 PM »

ถึงตอนหยุดงานคงกรีดไม่เห็นแล้วล่ะครับ  Grin  คงต้องจ้างต่างชาติมากรีดแทนครับ  Wink

ด้วยความเคารพครับ

เคยตั้งใจเอาไว้ครับ หากจะทำกิจการใดๆก็ตามครับ จะพยายามไม่ใช้แรงงานต่างชาติครับ เพราะแรงงานคนไทยยังมีที่ว่างงานอีกเยอะครับ อย่างน้อยๆ ก็พอได้ช่วยให้เขาได้ทำมาหากินเลี้ยงครอบครัวได้ครับ ดีกว่าเอาเงินไปให้ต่างชาติครับ แม้ว่าจะได้กำไรน้อยกว่า แต่ยังคงเชื่อว่าสุดท้ายแล้ว เราคนไทยด้วยกันนี่แหละจะช่วยกันครับ

ความคิดนี้เกิดขึ้นตอนที่ได้ช่วยคนไทยที่โดนหลอกให้ไปหาปลากลางทะเลมาเลยเซีย แล้วกระโดดหนีจากเรือลอยคออยู่ ๑๓ ชั่วโมงในน้ำ แล้วลอยมาเกาะข้างแท่นที่ผมทำงานอยู่ ทั้งตัวมีแต่กางเกงในตัวเดียว กับมือที่กำกระเป๋าตังค์ไว้แน่นครับ

ขออภัยที่คิดต่างไปนะครับ

ขอบคุณครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 05:21:51 PM »

อืม...แรงงานถูกล่อลวงเหรอครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 08:11:52 AM »

เคยตั้งใจเอาไว้ครับ หากจะทำกิจการใดๆก็ตามครับ จะพยายามไม่ใช้แรงงานต่างชาติครับ เพราะแรงงานคนไทยยังมีที่ว่างงานอีกเยอะครับ อย่างน้อยๆ ก็พอได้ช่วยให้เขาได้ทำมาหากินเลี้ยงครอบครัวได้ครับ ดีกว่าเอาเงินไปให้ต่างชาติครับ แม้ว่าจะได้กำไรน้อยกว่า แต่ยังคงเชื่อว่าสุดท้ายแล้ว เราคนไทยด้วยกันนี่แหละจะช่วยกันครับ

ถ้าคนไทยที่ว่ารับทำครับ ..... สมัยก่อนปักษ์ใต้ทำเหมืองแร่ นิยมใช้แรงงานชาวอีสานเพราะขยัน ซื่อสัตย์

ต่อมาทำสวน  ส่งของ  ก่อสร้าง ฯลฯ  ก็หันมานิยมเช่นกัน 

ปัจจุบันนี้ละครับ  ที่ต้องหันไปพึ่งแรงงานมอญ พม่า เพราะคนไทยไม่ทำงานประเภทนี้เอง เกี่ยงงอน ขี้เกียจ

แถมตุกติกเก่งอีก ..... ความขยัน ซื่อสัตย์ ไม่รู้หายไปไหน ..... ไม่ใช่แรงงานพวกนั้นดีทั้งหมดหรอกนะ

พวกสารเลวก็มีเยอะ  มีไม่น้อยที่ต้องหมกก้นเหวเพราะการกระทำเลวๆของพวกมันเอง

ไว้น้าจงลงเองเต็มตัวแล้วจะทราบปัญหาและทางแก้ไข เหมือนท่านสิทธิพงษ์ว่าไว้ครับ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 08:16:44 AM »

ช่างมันเถอะครับ ยาง 9 ปีคงได้ไม่เท่าไหร  ยางของคุณยาย  ขายต้นได้เงิน ท่านจะให้หลานคนไหนก็เรื่องของท่าน
แต่ผมยังไม่ได้เรียนรู้วิธีทำสวนยางจากท่านเลย

พูดเหมือนคิดฆ่าไก่เอาไข่ในท้องหรือเปล่า ....

ยาง 9 ปีเก็บกินดอกผลอย่างน้อย 20 ปี ตอนนั้นเราอายุเท่าไหร่แล้วล่ะ 

ระหว่างนี้มันเลี้ยงดูครอบครัวเราได้สบายๆเลยนะ 70 ไร่นี่ รายได้ "วันนึง" แบ่งแล้วหลายพันทีเดียว

แต่ช่วงนี้อดหยากหน่อยเพราะถึงฤดูผลัดใบ ต่อด้วยฝนมา ถือเป็นช่วงพักผ่อนบำรุงต้นยางและคนไปในตัว

ปกติราว70-72ต้นต่อไร่ คิดว่า1งานก็ได้เกิน2ตันแล้วครับ สำหรับยางอายุเท่าพี่ปู
ถ้าอย่างนั้นแสดงว่า ของพี่ปูเป็นต้นตระกูลยางเมืองไทยแน่ๆ แบร่

ยี๊ ยี๊             แลบลิ้น

anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 08:41:13 AM »

ช่างมันเถอะครับ ยาง 9 ปีคงได้ไม่เท่าไหร  ยางของคุณยาย  ขายต้นได้เงิน ท่านจะให้หลานคนไหนก็เรื่องของท่าน
แต่ผมยังไม่ได้เรียนรู้วิธีทำสวนยางจากท่านเลย

พูดเหมือนคิดฆ่าไก่เอาไข่ในท้องหรือเปล่า ....

ยาง 9 ปีเก็บกินดอกผลอย่างน้อย 20 ปี ตอนนั้นเราอายุเท่าไหร่แล้วล่ะ 

ระหว่างนี้มันเลี้ยงดูครอบครัวเราได้สบายๆเลยนะ 70 ไร่นี่ รายได้ "วันนึง" แบ่งแล้วหลายพันทีเดียว

แต่ช่วงนี้อดหยากหน่อยเพราะถึงฤดูผลัดใบ ต่อด้วยฝนมา ถือเป็นช่วงพักผ่อนบำรุงต้นยางและคนไปในตัว

ไหว้ ผมทราบครับ ว่ายางรุ่นหนึ่งอายุก็30-35 ได้ตัด อยู่20-30ปี บ้านผมเขาจำหน่ายวารี

ฆ่าไก่เอาไข่ในท้อง หมายความว่าอย่างไรหรอครับ พอดีผมไม่ค่อนเก่งพวกภาษา (ตกวิชาภาษาไทย)

ผมไม่ได้บอกว่า70ไร่ครับ ถ้ามี70ไร่ก็ดีครับ อิอิ ใช่ให้ใส่ปุ๋ยจะไม่บ่นซักคำ  ผมบอกว่าบ้านผมปลูกยางไร่หนึ่งประมาณ70ต้น คุณยายบอกมา

ที่ผมบอกว่ายาง9ปี ก็เพิ่งปลูกมาได้9ปีก็มีเหตุจำเป็นต้องโค่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 01:19:33 PM โดย Ultraman Taro (Agent 47) » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 08:49:17 AM »

ถ้าเป็นเหตุเพราะขายที่ดินก็อยู่ที่เงื่อนไขการซื้อขายว่าไม้ตกเป็นของฝ่ายใด

เริ่มลงปลูกยางก็อยู่ที่เงื่อนไขเช่นกัน อย่างเช่นให้คนมาเหมาดูแลให้ระหว่างโต

เขาจะออกค่าใช้จ่ายให้หมดโดยเขาจะรับผลประโยชน์ในการปลูกพืชผัก เช่นสัปรด

ส่วนเจ้าของที่ก็นั่งรอนอนรอจะเปิดหน้าได้จึงค่อยมีรายได้ แต่ถ้าทำเองทั้งหมดก็ต้องมีทุนทรัพย์

anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 08:52:00 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 11:10:50 AM »

ถ้าคนไทยที่ว่ารับทำครับ ..... สมัยก่อนปักษ์ใต้ทำเหมืองแร่ นิยมใช้แรงงานชาวอีสานเพราะขยัน ซื่อสัตย์

ต่อมาทำสวน  ส่งของ  ก่อสร้าง ฯลฯ  ก็หันมานิยมเช่นกัน 

ปัจจุบันนี้ละครับ  ที่ต้องหันไปพึ่งแรงงานมอญ พม่า เพราะคนไทยไม่ทำงานประเภทนี้เอง เกี่ยงงอน ขี้เกียจ

แถมตุกติกเก่งอีก ..... ความขยัน ซื่อสัตย์ ไม่รู้หายไปไหน ..... ไม่ใช่แรงงานพวกนั้นดีทั้งหมดหรอกนะ

พวกสารเลวก็มีเยอะ  มีไม่น้อยที่ต้องหมกก้นเหวเพราะการกระทำเลวๆของพวกมันเอง

ไว้น้าจงลงเองเต็มตัวแล้วจะทราบปัญหาและทางแก้ไข เหมือนท่านสิทธิพงษ์ว่าไว้ครับ

ครับพี่ปู

เป็นแค่ความตั้งใจนะครับ เพราะคงไม่ทำอะไรที่ใหญ่โตครับ คงปลูกไม้กินใบ เลี้ยงไก่ชน เลี้ยงปลากัด เลี้ยงงัวชนข้างๆบ้านนะครับ

ขอบคุณครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 08:26:58 PM »

พอเห็นยางผลัดใบใจมันแห้งเพราะแล้งจัด
พอลมพัดยางงด เราต้องหมดหวัง
ได้ใบเหลืองแล้วได้ใบแดง เพราะแล้งจัง
ต้องมานั่งรันทด เพราะว่าหมดสาร 
 Cry Cry Cry

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 08:51:22 PM »

เดี๋ยวนี้หาแรงงานที่เป็นคนไทยมาทำยากมากครับ  ยิ่งยางยิ่งขโมยขายกันง่ายมาก 

ถูกแรงงานไทยรู้มาก  ขโมยขายได้ทุกวันครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์