๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 05:28:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับไร่อ้อยครับ  (อ่าน 29178 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 12:51:22 PM »

สิบล้อบรรทุกอ้อยหนึ่งคันแบกน้ำหนักไม่ต่ำกว่า 30ตันครับ ไม่เชื่อก็ไปดูถนนที่ อ.ภูเขีย แก้งคร้อ หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิได้เลย ถึงถดูการหีบอ้อยเมื่อไร สี่เดือนเท่านั้น ถนนบรรลัยหมด  Grin

บรรทุกเกินก็ไม่มีใครจับได้ครับ เส้นเขาใหญ่จริง รถบรรทุกอ้อย

เคยมีกรณีเข้าด่านชั่งแล้วโดนจับ เกินเป็นสิบตันแต่พอจับพวกมาปิดถนนประท้วงซะงั้น...

เมืองไทยก็ยังงี้และครับ ...ผิดเต็มๆแต่ทำอะไรไม่ได้เลย พอโดนจับอ้างชาวบ้าน ชาวไร่อ้อยเดือดร้อน บู่

ทุกพื้นที่ครับ ที่จริงแล้วควรจะเก็บภาษีรถพวกนี้ให้สูงๆ เพื่อเอาเงินมาซ่อมถนนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 02:29:57 PM »

สิบล้อบรรทุกอ้อยหนึ่งคันแบกน้ำหนักไม่ต่ำกว่า 30ตันครับ ไม่เชื่อก็ไปดูถนนที่ อ.ภูเขีย แก้งคร้อ หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิได้เลย ถึงถดูการหีบอ้อยเมื่อไร สี่เดือนเท่านั้น ถนนบรรลัยหมด  Grin

บรรทุกเกินก็ไม่มีใครจับได้ครับ เส้นเขาใหญ่จริง รถบรรทุกอ้อย

เคยมีกรณีเข้าด่านชั่งแล้วโดนจับ เกินเป็นสิบตันแต่พอจับพวกมาปิดถนนประท้วงซะงั้น...

เมืองไทยก็ยังงี้และครับ ...ผิดเต็มๆแต่ทำอะไรไม่ได้เลย พอโดนจับอ้างชาวบ้าน ชาวไร่อ้อยเดือดร้อน บู่

ด่านชั่งน้ำหนักบางด่านเขาไม่ชั่งรถอ้อยครับ... คงกลัวตาชั่งพังมั๊ง... Grin Grin Grin แต่จริงๆ แล้วเพราะอะไรก็ไม่รู้... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...แล้วก็ได้ยินมาว่า... รถอื่นๆ ยอมให้รถอ้อยแบบเดียว... รถอ้อยไม่ชั่งก็ไม่ร้องเรียนครับ... แต่ถ้ารถอื่นๆ ที่ไม่ใช่รถอ้อย... ต้องเข้าตาชั่งหมด...

น้าหนองครับ... ตอนเที่ยงผมถามให้แล้ว... พี่เขาบอกว่าลงทุนตอนแรกตกราวๆ ไร่ละ ๘,๐๐๐ ถึง ๑๐,๐๐๐ บาทครับ... ขึ้นอยู๋กับพันธุ์... ปุ๋ย... ยาฆ่าแมลงที่ใช้... อ้อ... แรงงานด้วยครับ... ดินดีๆ บำรุงดีๆ ได้ถึง ๑๐ ตอครับ...

...หลายคนยังบอกอีกว่า... อ้อยน่ะ ทำพอดีๆ ได้อ้อย... ทำมากเกินไปถ้ากำลังไม่ดี(ทุนไม่พอ)จะกลายเป็น... อ๋อย.... ครับ...

milo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 03:10:57 PM »

สิบล้อบรรทุกอ้อยหนึ่งคันแบกน้ำหนักไม่ต่ำกว่า 30ตันครับ ไม่เชื่อก็ไปดูถนนที่ อ.ภูเขีย แก้งคร้อ หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิได้เลย ถึงถดูการหีบอ้อยเมื่อไร สี่เดือนเท่านั้น ถนนบรรลัยหมด  Grin

ยืยยันด้วยภาพครับ... ที่เห็นนี่ยังบรรทุกแบบเด็กๆ ครับ... ส่วนใหญ่จะอัดเข้าไปสูงกว่านี้เป็นเมตร... สังเกตุว่าพี่แกวิ่งซะกลางถนนเลย... แถมไม่หลีกทางให้ใครเสียอีก... เวรกรรม...  แลบลิ้น  บู่

ปล.ในภาพถ่ายแถวจากเส้นทาง อ.บ้านแท่น - อ.หนองเรือ... รถวิ่งส่งอ้อยที่โรงงานน้ำตาลหนองเรือครับ... ทางโค้งเยอะเลยใส่ได้ไม่สูงเท่ารถที่วิ่งส่งโรงงานภูเขียว...
  อ๋อย

แถวบ้านผม เวลาจะวิ่งเข้าโรงงาน เขาเอารถปิคอัพบรรทุกมาโปะเพิ่มอีกครับ เท่าที่บรรทุกมานั้น มันไม่สะใจ....
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 04:21:02 PM »

20กว่าปี่เกือบ30ปีนะครับ ต้องให้ไม้ยางแก่เท่าลุงปู ต่อตัดขายไม้ได้

จุ จุ จุ ..... อย่าฉาวไป ..... ตอนนี้ยางตันละแสนแล้ว

ตันละแสนจริงๆหรอครับ ขอถามหน่อยครับ แล้วกี่ไร่ถึงจะได้1ตัน บ้านผมประมาณ 70ต้น/ไร่

ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 04:31:49 PM »

ปกติราว70-72ต้นต่อไร่ คิดว่า1งานก็ได้เกิน2ตันแล้วครับ สำหรับยางอายุเท่าพี่ปู

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 05:56:13 PM »

20กว่าปี่เกือบ30ปีนะครับ ต้องให้ไม้ยางแก่เท่าลุงปู ต่อตัดขายไม้ได้

จุ จุ จุ ..... อย่าฉาวไป ..... ตอนนี้ยางตันละแสนแล้ว

ตันละแสนจริงๆหรอครับ ขอถามหน่อยครับ แล้วกี่ไร่ถึงจะได้1ตัน บ้านผมประมาณ 70ต้น/ไร่

ไหว้

ราคาไม้ยางพาราตอนนี้ประมาณนะครับ ต้นละ ๑๒๐๐ บาทครับ ไร่หนึ่ง ๗๐ ต้น ก็ได้ประมาณ ๘๔๐๐๐ บาทครับ แล้วแต่พื้นที่ครับ แต่ใครจะโค่นไม้ยางขายครับ เพราะราคาน้ำตอนนี้ดีมากครับ

ราคาน้ำยาง กิโลกรัมละประมาณ ๑๐๐ บาท ๑ ตัน ก็ แสนนึงครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 06:01:21 PM »

ไหว้

ราคาไม้ยางพาราตอนนี้ประมาณนะครับ ต้นละ ๑๒๐๐ บาทครับ ไร่หนึ่ง ๗๐ ต้น ก็ได้ประมาณ ๘๔๐๐๐ บาทครับ แล้วแต่พื้นที่ครับ แต่ใครจะโค่นไม้ยางขายครับ เพราะราคาน้ำตอนนี้ดีมากครับ

ราคาน้ำยาง กิโลกรัมละประมาณ ๑๐๐ บาท ๑ ตัน ก็ แสนนึงครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

เวลาโค่นตังไม่เคยได้เลย เวลาใส่ปุ๋ยกลับใช้เรา
ปล. บ่นครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 06:16:06 PM »

เวลาโค่นตังไม่เคยได้เลย เวลาใส่ปุ๋ยกลับใช้เรา
ปล. บ่นครับ

หลังโค่นเสร็จต้องปรับที่เตรียมดินเพื่อลงปลูกยางใหม่ มันมีค่าใช้จ่ายครับ

ระหว่างรอยางใหม่โตเพื่อเปิดหน้าได้ก็ปาเข้าไป 6-7 ปี ระหว่างนี้ไม่มีรายได้

ก็ต้องอาศัยกินบุญเก่าจากค่าขายไม้นี่แหละ รวมถึงอื่นๆจิปาถะเช่นค่าเช่าหอ ค่าเล่าเรียน

ค่ากินใช้ที่ทางบ้านส่งให้เราได้ร่ำเรียนไงล่ะ   ช่วงที่รอเปิดหน้าอาจทำได้แค่ปลูกสัปรดตามอก

เพื่อขายเป็นค่าปุ๋ย ค่าแรงคนงาน ฯลฯ ....... อย่าน้อยใจไปเลยครับยางรุ่นนึงเท่ากับ 1ชั่วโคตรนะ

ท่านลงทุนไว้ให้เรานี่แหละ ต่อไปเรารับช่วงมาถึงตอนอายุ 50-60 ปี เราโค่นขายไม้ลงชุดใหม่ อันนี้

ทำให้ใครล่ะถ้าไม่ใช่ทายาทรุ่นถัดไป

อ้าว ..... อ้อยกลายพันธ์เป็นยางพาราเสียแล้ว

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 06:57:55 PM »

ปล. บ่นครับ

หลังโค่นเสร็จต้องปรับที่เตรียมดินเพื่อลงปลูกยางใหม่ มันมีค่าใช้จ่ายครับ

ระหว่างรอยางใหม่โตเพื่อเปิดหน้าได้ก็ปาเข้าไป 6-7 ปี ระหว่างนี้ไม่มีรายได้

ก็ต้องอาศัยกินบุญเก่าจากค่าขายไม้นี่แหละ รวมถึงอื่นๆจิปาถะเช่นค่าเช่าหอ ค่าเล่าเรียน

ค่ากินใช้ที่ทางบ้านส่งให้เราได้ร่ำเรียนไงล่ะ   ช่วงที่รอเปิดหน้าอาจทำได้แค่ปลูกสัปรดตามอก

เพื่อขายเป็นค่าปุ๋ย ค่าแรงคนงาน ฯลฯ ....... อย่าน้อยใจไปเลยครับยางรุ่นนึงเท่ากับ 1ชั่วโคตรนะ

ท่านลงทุนไว้ให้เรานี่แหละ ต่อไปเรารับช่วงมาถึงตอนอายุ 50-60 ปี เราโค่นขายไม้ลงชุดใหม่ อันนี้

ทำให้ใครล่ะถ้าไม่ใช่ทายาทรุ่นถัดไป
อ้าว ..... อ้อยกลายพันธ์เป็นยางพาราเสียแล้ว

สงสัยต้องเปลี่ยนหัวข้อกระทู้เป็น รวบรวมความรู้ทางการเกษตรแล้วละครับลุงปู

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 07:13:04 PM »

อืมมมมมม์ ..... แล้ว งามสาวชาวไร่อ้อยนางนั้นน่ะมีชื่อเสียงเรียงไรล่ะพ่อจง  ถึงกะลงทุนสร้างไร่ให้เลย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 07:39:23 PM »

อืมมมมมม์ ..... แล้ว งามสาวชาวไร่อ้อยนางนั้นน่ะมีชื่อเสียงเรียงไรล่ะพ่อจง  ถึงกะลงทุนสร้างไร่ให้เลย

ไม่มีครับพี่ปู คำว่ารักมันกลายเป็นฝุ่นไปแล้วครับ 

ผมศึกษาไว้ครับ พอดีเพื่อนมาชวนลงทุนนะครับ

แถวนี้สาวๆ ไม่ค่อยขาวเท่าไหร่ครับ ต้องไปทางเหนือๆครับ

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 08:03:46 PM »

ปล. บ่นครับ

ค่ากินใช้ที่ทางบ้านส่งให้เราได้ร่ำเรียนไงล่ะ   ช่วงที่รอเปิดหน้าอาจทำได้แค่ปลูกสัปรดตามอก

เดี๋ยวนี่โค่นยางแล้วหันไปปลูกปาล์มกันเยอะครับ  พื้นที่เก่าปลูกยางซ้ำจะเป็นโรคราก  ตายหมดครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 08:11:20 PM »

ปล. บ่นครับ

ค่ากินใช้ที่ทางบ้านส่งให้เราได้ร่ำเรียนไงล่ะ   ช่วงที่รอเปิดหน้าอาจทำได้แค่ปลูกสัปรดตามอก

ไหว้

ช่างมันเถอะครับ ยาง 9 ปีคงได้ไม่เท่าไหร  ยางของคุณยาย  ขายต้นได้เงิน ท่านจะให้หลานคนไหนก็เรื่องของท่าน
แต่ผมยังไม่ได้เรียนรู้วิธีทำสวนยางจากท่านเลย
lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 08:48:19 PM »

รถอ้อยโดนตร.จับบ่อยครับใบสั่งเป็นปึก...แต่ฝ่ายไร่เคลียร์ให้หมด   ตัดอ้อยเสร็จก็มีค่าบำรุงตออ้อย  เอาน้ำวีแนสที่เหลือจากการผลิตมาเป็นปุ๋ยน้ำ  วิ่งเอาปั๊มฉีดตามไร่อ้อย   น้ำพวกนี้ร้อนและเป็นกรดอ่อนๆ   เคยไปรับเหมาข้างๆโรงงานฝนตกมาน้ำเสียไหลลงน้ำเชิญ  ต้นน้ำทางลงเขื่อนอุบลรัตน์แต่ปริมาณคงไม่มาก    เหม็นอยู่เป็นสัปดาห์โรงงานพวกนี้ใช้น้ำมหาศาล   อุตสาหกรรมพวกนี้ตัวการใหญ่ในการทำลายป่า   เมื่อก่อนไปเที่ยวป่าเดี๋ยวนี้ต้องหนีเมียเข้าป่าอ้อย  อีหลีเด้ คิก คิก

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 08:57:40 AM »

ปกติราว70-72ต้นต่อไร่ คิดว่า1งานก็ได้เกิน2ตันแล้วครับ สำหรับยางอายุเท่าพี่ปู
ถ้าอย่างนั้นแสดงว่า ของพี่ปูเป็นต้นตระกูลยางเมืองไทยแน่ๆ แบร่

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์