๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 08:06:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับไร่อ้อยครับ  (อ่าน 29202 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 10:09:15 PM »

ผมเคยคุยกับสาวนครปฐมที่บ้านเค้าปลูกไร่อ้อย  เค้าบอกว่าถ้าไม่เผาจะไม่มีคนมาตัดให้ครับ  อ๋อย

เพราะคนงานไม่ชอบ (ใบมันระคายผิว)  และเสียเวลาตัดมากกว่าเผาเยอะ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 10:10:27 PM »

ผมเคยเห็นเขามีรถตัดอ้อยแทนคนแล้วนะครับ.... Cheesy

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:28:38 PM »

แถวบ้านผมช่วงนี้เผากันทุกวันครับ....ฟังเสียงปล้องอ้อยแตกรัว....เพลินเลยครับ

ข้อดีอีกอย่างคือจะมีกลิ่นน้ำตาลไหม้หอมหวลชวนเจริญอาหารดีครับ

M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 08:58:58 AM »

แถวบ้านผมช่วงนี้เผากันทุกวันครับ....ฟังเสียงปล้องอ้อยแตกรัว....เพลินเลยครับ

ข้อดีอีกอย่างคือจะมีกลิ่นน้ำตาลไหม้หอมหวลชวนเจริญอาหารดีครับ
ลืมไปอย่างนะครับ...ขี้เถ้าจากใบอ้อยไงครับปลิวมาลงเต็มบ้านเต็มช่องไปหมด
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:14:15 AM »

อืม...สงสัยต้องหาแฟนชาวไร่อ้อยสักคน....จะได้รู้เรื่องกะเขาบ้าง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:34:27 AM »

อืม...สงสัยต้องหาแฟนชาวไร่อ้อยสักคน....จะได้รู้เรื่องกะเขาบ้าง

แล้วหาได้บ้างหรือยังครับพี่

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:38:18 AM »

อย่าแม้แต่จะคิดครับน้าซับ  เดี๋ยวพลาดไปพบรักกับสาวรับจ้างตัดอ้อยจะพลอยลำบากเสียเปล่าๆครับ
ถ้าคิดจะจีบจริงเดี๋ยวผมแนะนำให้แถวสุพรรณบุรีต่อเขตเมืองกาญจน์แต่ดุหน่อยนะ  ผิวเข้ากับน้าซับได้
พอดีครับ  ขาวสนิทแนบเนื้อนวลใยแต่ขาวภายในกระดูก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:42:01 AM »

เวลาตัดอ้อยใหม่ๆก็พาไปไร่แล้วผลักให้ล้มทับตออ้อย  แบ่งมรดกกับเอาประกันใช่ม้า   ยิ้มีเลศนัย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:48:43 AM »

แปดปีที่แล้วตันละ900  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แล้วตอนนี้ตันละเท่าไหร่แล้วครับพี่ๆ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 09:50:09 AM »

น่าจะอยู
แปดปีที่แล้วตันละ900  หัวเราะร่าน้ำตาริน

แล้วตอนนี้ตันละเท่าไหร่แล้วครับพี่ๆ

น่าจะอยู่ที่พันสี่-พันห้าครับน้า  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 10:17:11 AM »

ลงทุนสำรวจ+ขุด ในบ้านเรา กับลงทุนส่งเสริมให้ปลูกและใช้เอทานอลในบ้านเรา ท่านหนองหัวพรานคิดแบบใหนครับ Grin Grin

สำรวจกับขุดสิครับ   เพราะผมทำงานนี้อยู่ ไม่ตกงานแน่ๆ

แต่ปลูกมันปลูกอ้อย ผมไม่รู้เรื่องเลยครับ คงต้องกลับบ้านไปกรีดยางหรือไม่ก็หาปลากลางทะเลครับ

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:18:40 AM »

จขกท.ไปทำการพิดโลกได้แฟนสาวไร่อ้อย  .....  กลับปักษ์ใต้บ้านเกิดสวนยางก็มี โอววว ..... ย่างเข้าไว้

ยังไม่หมดครับ ตอนทำงานกลางทะเล ได้แฟนเป็นปลาด้วยครับ เลยได้ตกปลากลางทะเลฟรีไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:19:49 AM »

อ้อยเงินสดตอนนี้เขารับซื้อที่ ๑,๓๕๐-๑,๔๐๐ ครับ... แล้วแต่ระยะห่างจากโรงงาน... จากนั้นลานอ้อยจะเอาไปขายต่อโรงงานอีกที... มีทุนแล้วอยากทำธุรกิจเกียวกับอ้อย... มารับซื้ออ้อยเงินสดดีกว่าครับ... ลงทุนแค่ลานอ้อย+ตาชั่ง+หารถมาขนไปโรงงาน... กำไรก็ได้ส่วนต่าง+ค่าความหวาน... ปีหนึ่งๆ ทำแค่ไม่กี่เดือน... กำไรหลายล้านครับ...

...ผมก็อยากทำ... แต่ไม่มีทุน... Grin Grin Grin

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 11:56:57 AM »

อ้อยเงินสดตอนนี้เขารับซื้อที่ ๑,๓๕๐-๑,๔๐๐ ครับ... แล้วแต่ระยะห่างจากโรงงาน... จากนั้นลานอ้อยจะเอาไปขายต่อโรงงานอีกที... มีทุนแล้วอยากทำธุรกิจเกียวกับอ้อย... มารับซื้ออ้อยเงินสดดีกว่าครับ... ลงทุนแค่ลานอ้อย+ตาชั่ง+หารถมาขนไปโรงงาน... กำไรก็ได้ส่วนต่าง+ค่าความหวาน... ปีหนึ่งๆ ทำแค่ไม่กี่เดือน... กำไรหลายล้านครับ...

...ผมก็อยากทำ... แต่ไม่มีทุน... Grin Grin Grin

ผมก็เหมือนกันครับ ต้องหาทุนก่อนครับ แต่อยากศึกษาเอาไว้ครับ เผื่อมีทุนหรือร่วมทุนกับเพื่อนๆแถวนี้ครับ

EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2010, 12:36:54 PM »

สิบล้อบรรทุกอ้อยหนึ่งคันแบกน้ำหนักไม่ต่ำกว่า 30ตันครับ ไม่เชื่อก็ไปดูถนนที่ อ.ภูเขีย แก้งคร้อ หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิได้เลย ถึงถดูการหีบอ้อยเมื่อไร สี่เดือนเท่านั้น ถนนบรรลัยหมด  Grin

บรรทุกเกินก็ไม่มีใครจับได้ครับ เส้นเขาใหญ่จริง รถบรรทุกอ้อย

เคยมีกรณีเข้าด่านชั่งแล้วโดนจับ เกินเป็นสิบตันแต่พอจับพวกมาปิดถนนประท้วงซะงั้น...

เมืองไทยก็ยังงี้และครับ ...ผิดเต็มๆแต่ทำอะไรไม่ได้เลย พอโดนจับอ้างชาวบ้าน ชาวไร่อ้อยเดือดร้อน บู่

Long Live The King

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7
  พิมพ์