๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 01:04:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับไร่อ้อยครับ  (อ่าน 26675 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:17:56 AM »

พี่ๆทุกท่านครับ

แค่อยากจะรู้นะครับว่ามีวิธีอื่นไหมครับ ที่สามารถเก็บเกี่ยวอ้อยได้โดยไม่ต้องเผาก่อนตัดครับ เพราะเท่าที่เห็นส่วนมากจะเผากันแทบทุกไร่ครับ เห็นรณรงค์ช่วยกันลดโลกร้อน น่าจะมารณรงค์กับไร่อ้อยบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:23:01 AM »

ตัดแบบสดๆ  แต่คนงานไม่ชอบ คัน ตัดยาก เจ้าของไร่ก็ไม่ค่อยชอบ เพราะได้คิวช้า ถึงแม้เปอร์เซนต์ความหวานกับน้ำหนักจะลดลงแต่ก็ได้เข้าโรงงานไวกว่า ได้เงินเร็วกว่า

ใช้รถเก็บ ค่าใช้จ่ายสูงกว่า อัดอ้อยขึ้นรถได้น้อยขนหลายเที่ยวกว่า ค่าใช้จ่ายบานปลาย

เผา ตัดง่าย เร็ว อัดอ้อยบนรถได้เยอะกว่า โรงงานเรียกอ้อยเข้าเร็วกว่าอ้อยสด

หากเป็นเกษตรกรจะเลือกแบบไหนครับ  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:26:50 AM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:30:12 AM »

เคยเห็นนายทุนใหญ่ๆจะมีรถตัดเป็นท่อนๆแล้วมีสายพานส่งขึ้น 10 ล้อที่วิ่งเทียบข้างแทบไม่ต้องใช้คนงานเลยครับ  แล้วไม่ต้องเผาก่อนด้วย

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:38:07 AM »

วันก่อนกลับไปตรุษจีนที่ อ.แก้งสนามนางได้คุยกับญาติๆ ฝ่ายภรรยาที่ทำไร่อ้อยรายใหญ่บอกว่า... ถึงอ้อยเผาจะโดนหักตันละ ๒๐ บาท... ก็ต้องยอมให้หักครับ... เพราะไม่รู้ว่าจะหาแรงงานที่ไหนมาตัดให้ทัน... เพราะอ้อยที่เผากับอ้อยสด... ในปริมาณพอๆ กัน... คนงานจำนวนเท่าๆ กัน... อ้อยเผาตัดได้เร็วกว่าอ้อยสดราวๆ สามเท่า... แบอกอีกว่าถึงจะหักขึ้นไปที่ ๕๐ บาทต่อตัน... มันก็ยังจำเป็นต้องตัดอยู่ดีครับ... ไม่งั้นกำไรที่พึงได้จะกลายเป็นค่าแรงคนงานไปหมด...

...แต่อ้อยถูกเผาน่ากลัวครับ... น่ากลัวกว่าไฟป่าซะอีก... แถวบ้านผมปีที่แล้วก็โดนไฟคลอกไปสองศพ... เพราะเข้าไปเผาอ้อยแล้วออกไม่ทัน... สภาพศพก็ถึงขนาดญาติๆ จำไม่ได้เลยว่าคนไหนผู้หญิงคนไหนผู้ชาย...

...แต่แถวบ้านผม(ภูเขียว)ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเผากันนะครับ... มีบ้างที่เผา... คงไม่ถึง ๒๐ เปอร์เซ็นต์... สงสัยแรงงานล้นตลาด...

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:57:37 AM »

วันก่อนกลับไปตรุษจีนที่ อ.แก้งสนามนางได้คุยกับญาติๆ ฝ่ายภรรยาที่ทำไร่อ้อยรายใหญ่บอกว่า... ถึงอ้อยเผาจะโดนหักตันละ ๒๐ บาท... ก็ต้องยอมให้หักครับ... เพราะไม่รู้ว่าจะหาแรงงานที่ไหนมาตัดให้ทัน... เพราะอ้อยที่เผากับอ้อยสด... ในปริมาณพอๆ กัน... คนงานจำนวนเท่าๆ กัน... อ้อยเผาตัดได้เร็วกว่าอ้อยสดราวๆ สามเท่า... แบอกอีกว่าถึงจะหักขึ้นไปที่ ๕๐ บาทต่อตัน... มันก็ยังจำเป็นต้องตัดอยู่ดีครับ... ไม่งั้นกำไรที่พึงได้จะกลายเป็นค่าแรงคนงานไปหมด...

...แต่อ้อยถูกเผาน่ากลัวครับ... น่ากลัวกว่าไฟป่าซะอีก... แถวบ้านผมปีที่แล้วก็โดนไฟคลอกไปสองศพ... เพราะเข้าไปเผาอ้อยแล้วออกไม่ทัน... สภาพศพก็ถึงขนาดญาติๆ จำไม่ได้เลยว่าคนไหนผู้หญิงคนไหนผู้ชาย...

...แต่แถวบ้านผม(ภูเขียว)ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเผากันนะครับ... มีบ้างที่เผา... คงไม่ถึง ๒๐ เปอร์เซ็นต์... สงสัยแรงงานล้นตลาด...

หน้านี้ไม่ค่อยอยากขับรถผ่านแถวนั้นเลย.... รถอ้อยวิ่งให้พรึ๊ด ถนนเส้นเศรษฐกิจแท้ๆ ดันเป็นแค่เลนสวน วิ่งๆไปกลัวอ้อยหล่นทับ........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 10:37:36 AM »

หน้านี้ไม่ค่อยอยากขับรถผ่านแถวนั้นเลย.... รถอ้อยวิ่งให้พรึ๊ด ถนนเส้นเศรษฐกิจแท้ๆ ดันเป็นแค่เลนสวน วิ่งๆไปกลัวอ้อยหล่นทับ........

ผมจำเป็นต้องขับเป็นประจำ... บางทีต้องเสี่ยงชีวิตแทบตาย... เพราะบางคันพี่แกวิ่งกลางถนนเลยครับ... ไม่เกรงใจชาวบ้านที่ใช้ถนนร่วมกันเล้ย... ได้แต่แช่งให้แหกโค้งอ้อยล้มขาดทุน... Grin Grin Grin

...ยิ่งบางช่วงเจอโครงการถนนปลอดฝุ่นของใครไม่รู้... ถนนดีๆ เพิ่งสร้างได้ไม่ถึงปี... หลุมยังไม่มีซักหลุม... พวกก็ขุดทำใหม่ซะลั้น... เวรกรรม...

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:12:42 AM »

สมัยก่อนไม่มีการเผาอ้อย แต่หากไร่ใหนเกิดไฟใหม้ จะได้สิทธิ์เข้าโรงหีบก่อนคันอื่น แต่ถ้าโรงหีบจับได้ว่าเผาเองจะงดรับลูกค้ารายนั้น พอหลังๆพวกเล่นเอาธูปมัดกับไม้ขีด แล้ว

ตัวเองไปนั่งดูดโอเลี้ยงอยู่หน้าโรงหีบ บู่

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:18:28 AM »

สิบล้อบรรทุกอ้อยหนึ่งคันแบกน้ำหนักไม่ต่ำกว่า 30ตันครับ ไม่เชื่อก็ไปดูถนนที่ อ.ภูเขีย แก้งคร้อ หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิได้เลย ถึงถดูการหีบอ้อยเมื่อไร สี่เดือนเท่านั้น ถนนบรรลัยหมด  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:46:48 AM »

Smileyราชบุรี ช่วงตัดออ้ย ออ้ยหล่นตามถนนขับมอไซด์ต้องระวัง
 ตอนเด็กๆ ชอบปั่นจักยาน เก็บออ้ยหล่น มาเคี้ยวเล่น
 มันแข็งมาก ต้องปลอกให้เหลือแต่แกนกลาง ไม่งั้นเคี้ยวไม่ไหว

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1208

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:50:29 AM »

สิบล้อบรรทุกอ้อยหนึ่งคันแบกน้ำหนักไม่ต่ำกว่า 30ตันครับ ไม่เชื่อก็ไปดูถนนที่ อ.ภูเขีย แก้งคร้อ หนองบัวแดง จ.ชัยภูมิได้เลย ถึงถดูการหีบอ้อยเมื่อไร สี่เดือนเท่านั้น ถนนบรรลัยหมด  Grin

ยืยยันด้วยภาพครับ... ที่เห็นนี่ยังบรรทุกแบบเด็กๆ ครับ... ส่วนใหญ่จะอัดเข้าไปสูงกว่านี้เป็นเมตร... สังเกตุว่าพี่แกวิ่งซะกลางถนนเลย... แถมไม่หลีกทางให้ใครเสียอีก... เวรกรรม...  แลบลิ้น  บู่

ปล.ในภาพถ่ายแถวจากเส้นทาง อ.บ้านแท่น - อ.หนองเรือ... รถวิ่งส่งอ้อยที่โรงงานน้ำตาลหนองเรือครับ... ทางโค้งเยอะเลยใส่ได้ไม่สูงเท่ารถที่วิ่งส่งโรงงานภูเขียว...
  อ๋อย

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 11:59:23 AM »

อิ อิ เคยขับตามสิบล้อบรรทุกอ้อย พวกที่บรรทุกชานอ้อนหีบแล้ว น่ากลัวกว่ามาก สูงเชียว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 12:14:10 PM »

ขออนุญาตถามต่อนะครับ

อยากจะทราบว่าการทำไร่อ้อยนี่ ลงทุนไร่ละประมาณเท่าไหร่ครับ สมมุติว่ามีที่ดินเป็นของตนเอง แต่แรงงานนี่ต้องจ้างทั้งหมดนะครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 12:21:48 PM »

ไปอยู่ทางนู้น สงสัยท่านหนองฯ กะลงทุนให้เด็กแน่ ยิ้มีเลศนัย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 12:25:22 PM »

ไปอยู่ทางนู้น สงสัยท่านหนองฯ กะลงทุนให้เด็กแน่ ยิ้มีเลศนัย

ไม่ใช่อย่างนั้นครับพี่  แค่ดูๆเอาไว้นะครับ 

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 12:29:12 PM »

อยู่ปักษ์ใต้เห็นแต่ยางกะปาล์ม ..... โค่นไม้ยางกันทีไร   เงินล้านกองอยู่แทบเท้า

หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์