๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 02:06:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Canon EOS 550D ใหม่ (อีกแล้ว)  (อ่าน 28179 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #75 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 04:18:43 PM »

ขออนุญาตครับ

ท่านใดพอมีข่าว ราคา และเวลาเปิดตัว สำหรับกล้องประกันศูนย์บ้างมั้ยครับ
ไม่แน่ใจว่าควรรอหรือเปล่า เพราะต้องใช้ต้นเดือนเมษาครับ

ขอบคุณครับ

...ยังไม่ได้ข่าวเลยครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
U505
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #76 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 01:22:46 PM »

ขออนุญาตครับ

ท่านใดพอมีข่าว ราคา และเวลาเปิดตัว สำหรับกล้องประกันศูนย์บ้างมั้ยครับ
ไม่แน่ใจว่าควรรอหรือเปล่า เพราะต้องใช้ต้นเดือนเมษาครับ

ขอบคุณครับ

...ยังไม่ได้ข่าวเลยครับ

ขอบพระคุณครับพี่,
ตอนแรกคิดว่า หากจะเปลี่ยนกล้อง ก็อยากอัพจาก 400D ไป 50D แต่พอเห็น 550D แล้ว ชักลังเล
และก็ไม่ได้ถ่ายอะไรจริงจังเท่าไหร่ ก็เลยคิดว่า 550D น่าจะพอ

ต้นเดือนจะไปเส้นทางสายไหมครับ ก็เลยคิดว่าเอาที่มันถ่าย short clip ได้ด้วยดีกว่า

SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #77 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 07:09:05 PM »

เห็น โฟโต้ไฟล์ แจ้งในเวปตัวเองว่า ไม่ปลายเดือนนี้ก็ต้นเดือนหน้า
แต่ยังไม่สามารถระบุวันที่ได้ ถ้าสนใจลองโทรถามได้เลยครับ .. Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
sorrachat - รักในหลวง
HS7FVZ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #78 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 07:18:03 PM »

ตามไม่ทันเลยครับ
อีกหน่อยคงจะออกถี่แบบโทรศัพท์มือถือเลย
ผมยังใช้ 400 D อยู่เลย
ยังไม่คิดเปลี่ยนด้วยครับ
ใช้เปลี่ยนเลนส์เล่นดีกว่าครับ

ผึ้งน้อย พเนจร ศรีษะนี้มอบให้พระเจ้าแผ่นดิน
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

« ตอบ #79 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 08:08:52 AM »

อยากให้มาเร็ว ๆ ราคา 450D  จะได้ลดลงครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #80 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 06:27:18 PM »

CANON 550D + 18-55 mm เลนส์คิต  วันนี้เข้าร้านวันแรกครับ ราคา 32,900.- เชิญเสียตังค์กันตามอัธยาศัยครับ ฮ่าๆๆ    Grin
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #81 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 01:06:05 AM »

CANON 550D + 18-55 mm เลนส์คิต  วันนี้เข้าร้านวันแรกครับ ราคา 32,900.- เชิญเสียตังค์กันตามอัธยาศัยครับ ฮ่าๆๆ    Grin
ราคาแรงดีทีเดียวค่ะ.... อ๋อย

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #82 เมื่อ: มีนาคม 24, 2010, 11:44:35 AM »

ก็คิดซ่ะว่า เปลี่ยน มือถือ ก็สิ้นเรื่อง

" ขายตัวเก่า ซื้อตัวใหม่ "

จะได้มี กล้องใหม่ ๆ ใช้ ไม่ตกรุ่น เหมือนกับ เด็ก วัยรุ่น ไงครับ เปลี่ยนมือถือ บ่อยมาก ปีละหลายเครื่อง

มือถือ ของผม ซื้อมา พร้อม กับหลาน แต่ หลานเปลี่ยนไป 3 - 4 รุ่นแล้ว ผมยังใช้ตัวเดิมอยู่เลย  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

EOS 550D ตัวนี้ เด่นที่ เซ็นเซอร์ ครับ ถ่ายในแสงต่ำได้ดี โดยที่ Noise ต่ำกว่า EOS 500D มาก ถ้าไม่ถ่ายภาพ ที่ใช้ ISO สูง ๆ ตัวเก่า ก็เหลือ ๆ แล้วครับ  ยิ้มีเลศนัย

กล้อง DSLR ตอนนี้ แข่งกันเดือด ระหว่าง ค่ายต่าง ๆ ของ ญี่ปุ่น นอกจากเป็นการ แย่ง Market Share กันแล้ว ยังเป็นการ ตีกัน ไม่ให้ ผู้แข่งหน้าใหม่ จาก จีน และ เกาหลีใต้ เข้ามา แบ่งส่วนแบ่ง ตลาดนี้ด้วย ในตัว เพราะ ต้องใช้ ต้นทุนที่สูงมาก และ สินค้าอายุสั้น ไม่สามารถคืนทุนได้ หากคิดจะมาแข่งขันกับ เจ้าตลาด

ข้อได้เปรียบของ บริษัท ญี่ปุ่น คือ ชื่อเสียง กับ ความใว้วางใจใน คุณภาพ หากมี กล้อง DSLR จากจีน และ เกาหลีใต้ เข้ามาแข่งในทุกรุ่น โดย ออก สินค้า ชนกัน แบบ รุ่นต่อรุ่นแล้วหล่ะก็ ต้องใช้เวลา และ เงินทุนอัน มหาศาล ไม่คุ้มทุนแน่นอน

ตัวอย่าง ซัมซุง ที่พยามเข้ามาเปิดตลาด กล้อง DSLR สิ เข้ามาโดยมี พันธมิตร ที่เข้มแข็งอย่าง Pentax โดยอาศัยเทคโนโลยี่ ของ Pentax ยังไม่สามารถ เปิดตลาด DSLR ได้เลย ต้องไปออกแบบ กล้องของตัวเอง ใน เซ็กเม้นท์ ต่างหาก ขนาดซัมซุง เข้าตลาด กล้อง Compact มานานแล้ว โดย สามารถ เจาะตลาดกล้อง Compact ได้ เพราะ จับความต้องการของ ตลาด กล้อง Compact ได้นั่นเอง แต่ ในตลาด กล้อง DSLR ไม่เป็นอย่างนั้น

ความผูกพันระหว่าง ยี่ห้อ หรือ Brand Royalty ของกล้อง DSLR มี สูงมาก และ ชื่อเสียง ที่สะสมมานาน ทำให้ การสร้าง Brand ของ ซัมซุง ต้องใช้เวลา และ ต้นทุนที่สูงกว่า กล้อง Compact มาก จน ไม่คุ้มทุน โดยเฉพาะ การที่ 2 ยี่ห้อ เจ้าตลาด แข่งขันกันดุเดือด ยิ่งทำให้ ผู้ผลิตหน้าใหม่ เข้าสู่ตลาดได้ยากขึ้นไปอีก เพราะ ตลาด กล้อง DSLR นั้น ราคา ไม่ไช่จุดขายเดียว ที่จะทำให้ ผู้ผลิตหน้าใหม่ จะสามารถประสพความสำเร็จได้ในตลาดนี้ หากแต่มี องค์ประกอบที่จะเป็น ปัจจัยแห่งความสำเร็จ ( Key of success) อยู่มาก และ ที่สำคัญ ต้องใช้เวลานาน หลายปี อาจถึง 10 -20 ปี ในการสร้าง ฐานลูกค้าได้นั่นเอง
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #83 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 07:45:41 AM »

ก็คิดซ่ะว่า เปลี่ยน มือถือ ก็สิ้นเรื่อง

" ขายตัวเก่า ซื้อตัวใหม่ "

จะได้มี กล้องใหม่ ๆ ใช้ ไม่ตกรุ่น เหมือนกับ เด็ก วัยรุ่น ไงครับ เปลี่ยนมือถือ บ่อยมาก ปีละหลายเครื่อง

มือถือ ของผม ซื้อมา พร้อม กับหลาน แต่ หลานเปลี่ยนไป 3 - 4 รุ่นแล้ว ผมยังใช้ตัวเดิมอยู่เลย  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
งั้นเปลี่ยนพร้อมกันเลยค่ะ...ทั้งกล้องทั้งมือถือ.... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ช.ช้าง
Rifle Team
Sr. Member

คะแนน 32

หลงรสเหล้าเมาควันปืน

« ตอบ #84 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 04:35:31 PM »

กล้อง DSLR ตอนนี้ แข่งกันเดือด ระหว่าง ค่ายต่าง ๆ ของ ญี่ปุ่น นอกจากเป็นการ แย่ง Market Share กันแล้ว ยังเป็นการ ตีกัน ไม่ให้ ผู้แข่งหน้าใหม่ จาก จีน และ เกาหลีใต้ เข้ามา แบ่งส่วนแบ่ง ตลาดนี้ด้วย ในตัว เพราะ ต้องใช้ ต้นทุนที่สูงมาก และ สินค้าอายุสั้น ไม่สามารถคืนทุนได้ หากคิดจะมาแข่งขันกับ เจ้าตลาด

ข้อได้เปรียบของ บริษัท ญี่ปุ่น คือ ชื่อเสียง กับ ความใว้วางใจใน คุณภาพ หากมี กล้อง DSLR จากจีน และ เกาหลีใต้ เข้ามาแข่งในทุกรุ่น โดย ออก สินค้า ชนกัน แบบ รุ่นต่อรุ่นแล้วหล่ะก็ ต้องใช้เวลา และ เงินทุนอัน มหาศาล ไม่คุ้มทุนแน่นอน

ตัวอย่าง ซัมซุง ที่พยามเข้ามาเปิดตลาด กล้อง DSLR สิ เข้ามาโดยมี พันธมิตร ที่เข้มแข็งอย่าง Pentax โดยอาศัยเทคโนโลยี่ ของ Pentax ยังไม่สามารถ เปิดตลาด DSLR ได้เลย ต้องไปออกแบบ กล้องของตัวเอง ใน เซ็กเม้นท์ ต่างหาก ขนาดซัมซุง เข้าตลาด กล้อง Compact มานานแล้ว โดย สามารถ เจาะตลาดกล้อง Compact ได้ เพราะ จับความต้องการของ ตลาด กล้อง Compact ได้นั่นเอง แต่ ในตลาด กล้อง DSLR ไม่เป็นอย่างนั้น

ความผูกพันระหว่าง ยี่ห้อ หรือ Brand Royalty ของกล้อง DSLR มี สูงมาก และ ชื่อเสียง ที่สะสมมานาน ทำให้ การสร้าง Brand ของ ซัมซุง ต้องใช้เวลา และ ต้นทุนที่สูงกว่า กล้อง Compact มาก จน ไม่คุ้มทุน โดยเฉพาะ การที่ 2 ยี่ห้อ เจ้าตลาด แข่งขันกันดุเดือด ยิ่งทำให้ ผู้ผลิตหน้าใหม่ เข้าสู่ตลาดได้ยากขึ้นไปอีก เพราะ ตลาด กล้อง DSLR นั้น ราคา ไม่ไช่จุดขายเดียว ที่จะทำให้ ผู้ผลิตหน้าใหม่ จะสามารถประสพความสำเร็จได้ในตลาดนี้ หากแต่มี องค์ประกอบที่จะเป็น ปัจจัยแห่งความสำเร็จ ( Key of success) อยู่มาก และ ที่สำคัญ ต้องใช้เวลานาน หลายปี อาจถึง 10 -20 ปี ในการสร้าง ฐานลูกค้าได้นั่นเอง

เห็นด้วยครับ...
กล้องคอมแพค...จบที่ตัวเดียวที่ซื้อมา ทำให้ซัมซุงประสบความสำเร็จสูงมาก จากแนวคิดใหม่ๆที่ใส่เข้าไป ทำให้กล้องคอมแพคค่ายใหญ่ของญี่ปุ่นหงอยไปตามๆกัน
กล้อง DSLR ...มันต้องเป็นทั้งระบบ ทั้งซิสเต็ม ตั้งแต่เม้าท์เลนส์ เลนส์ทุกขนาด ทุกช่วงทางยาวโฟกัส ความพร้อมของทั้งเลนส์เกรดล่างและเกรดโปร แฟลชและอุปกรณ์ต่อพ่วงอีก  ซัมซุงเลือกถูกที่อาศัยเม้าท์ K  เพราะสามารถใช้กับเลนส์ได้เยอะมาก โดยเฉพาะเลนส์แมนนวลยุคเก่าๆ ในยุคของกล้องฟิล์มเพนแท๊กซ์ ที่มีกล้องบริษัทเล็กๆอีกหลายยี่ห้อที่เป็นเมาท์ k เช่น Ricoh Sigma ฯลฯ การที่ซัมซุงชูจุดขายด้วย Schneider...เป็นการมาถูกทางแต่เดินไม่ถูกเป้าหมาย เพราะดันทำเลนส์มาหน้าตาแบบเดียวกับเลนส์ราคาถูกของเพนแท๊กซ์เด๊ะ...ถ้าใจถึงทำหน้าตาให้ดูโปร  พะยี่ห้อ Schneider เข้าไป มีเลนส์โปรเกรด 2.8 เข้ามาเสริมทัพ หรือจะอาศัยบริษัทเลนส์ร่วมชาติอย่าง SAMYANG มาช่วยสร้างเลนส์ทางเลือกใหม่ๆให้ดูแตกต่างจากคู่แข่งหรือเพนแท๊กซ์เอง  ซัมซุงก็อาจจะแจ้งเกิดได้  ต่างจาก Sony ที่ตายตั้งแต่ต้นที่ไปเอาระบบของ Minolta มา...แค่แฟลชก็หาใส่ยากแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เพราะชิวิตไม่สวยงามเหมือนความฝัน...การฆ่าฟันจึงยังคงอยู่
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #85 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 10:36:13 PM »

ซัมซุงก็อาจจะแจ้งเกิดได้  ต่างจาก Sony ที่ตายตั้งแต่ต้นที่ไปเอาระบบของ Minolta มา...แค่แฟลชก็หาใส่ยากแล้ว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ซัมซุง ออก กล้อง ใหม่ เป็น Format ของตัวเอง เปลี่ยนเลนส์ ได้ คล้าย ๆ กับ Format micro 4/3 ที่ เจาะตลาดกลุ่มเดียวกับ Pen ของ โอลิมปัส กับ พานาโซนิค

ส่วน Compact ก็ออกรุ่น EX1 ที่จัดได้ว่า เป็น กล้อง คอมแพค กึ่งโปร เพื่อที่จะเข้ามาแข่งกับ ตลาด กล้อง กี่งโปร อย่าง LX3 และ G11

http://www.letsgodigital.org/en/25307/samsung-ex1/

จุดเด่นคือ เลนส์ที่มีความไวแสงสูง ถึง 1.8

ส่วน โซนี่ หลัง ๆ มีคนใช้ เยอะมากครับ เพราะ ใช้จุดแข็งของ ยี่ห้อ กับ มีเลนส์ คาลไซด์ แต่ โซนี่ จะขาย หรือ ไม่ ก็ไม่เดือดร้อน เท่าไหร่ เพราะ กล้อง นิคอน กับ กล้อง โซนี่ ต่างใช้ เซ็นเซอร์ กับ หน่วยประมวลผล ตัวเดียวกัน คือ ของ โซนี่ ซื้อ นิคอน เงินบางส่วน ก็ ไปถึง โซนี่ อยู่ดี
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1437

« ตอบ #86 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 08:00:34 AM »

เจ้า 550 นี่น่าสนใจมาก ราคาสามหมื่นสาม...
ย้อนหลังไป 10 ปี เงินเท่านี้ (สมัยนั้นซื้อทองได้สามบาทกว่า) ซื้อได้แค่ IXUS นะครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #87 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 07:09:51 AM »

EOS 550D kit +เลนส์ EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 IS ราคา 32,900 บาท

EOS 550D kit +เลนส์ EF-S 18-135mm f/3.5-5.6 IS ราคา 43,900 บาท

แบตเตอรี่กริป BG-E8 5,500 บาท

แบตเตอรี่เสริม 1,900 บาท

ลิงค์ที่ข้อความครับ

ดูอย่าง 5d mkii ยังร่วงเอา ร่วงเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2010, 07:11:27 AM โดย yod » บันทึกการเข้า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
neunang-นิ้วนาง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 278

« ตอบ #88 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 08:27:36 AM »

ผมเพิ่งถอย d500มาได้เมื่อเดือนตุลาปีที่แล้วครับ และเมื่อเดือนมกราที่ผ่านมาพึ่งซื้อแฟต430 กับเลนซ์55-250แล้วก็กริปมือมาใหม่   ตกใจว่าทำไม่ตัวใหม่มันมาเร็ว  เศร้าๆๆๆๆครับ

logo maker" border="0
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #89 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:58:22 AM »

ผมเพิ่งถอย d500มาได้เมื่อเดือนตุลาปีที่แล้วครับ และเมื่อเดือนมกราที่ผ่านมาพึ่งซื้อแฟต430 กับเลนซ์55-250แล้วก็กริปมือมาใหม่   ตกใจว่าทำไม่ตัวใหม่มันมาเร็ว  เศร้าๆๆๆๆครับ

Canon เอา D ใว้หลัง ตัวเลข ครับ เช่น 40D, 50D แล้ว D500 ที่ว่า คงหมายถึง 500D มากกว่า

แฟรช = Flash ไม่ไช่ แฟต

เลนส์ = Lens  ไม่ไช่ เลนซ์

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์