๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 02:55:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง วิธีแต่งกระสุน เบอร์ 1 หน่อยครับ  (อ่าน 11991 ครั้ง)
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

*-*พรานป่า..ล่าเพื่อดำรง*-*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 07:18:45 AM »

ผมเห็นเหมือน กระสุนชุบทองแดงมีขาย(หรือเปล่า) ราคามันประมาณเท่าไหร่ครับ

หรือ มีวิธีทำให้กระสุน หัวแข็งขึ้นบ้างไหมครับ เช่นชุบโรงกลึงหรือวิธี อะไรก็ได้

ผมรู้สึกว่าลูก RWS มันบี้เร็วจัง..ยังไม่ทะลวงอะไรเลย

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ไหว้
ผีซอกตึก
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:47:30 AM »

ผมเห็นเหมือน กระสุนชุบทองแดงมีขาย(หรือเปล่า) ราคามันประมาณเท่าไหร่ครับ

หรือ มีวิธีทำให้กระสุน หัวแข็งขึ้นบ้างไหมครับ เช่นชุบโรงกลึงหรือวิธี อะไรก็ได้

ผมรู้สึกว่าลูก RWS มันบี้เร็วจัง..ยังไม่ทะลวงอะไรเลย

ไหว้ เรื่องปรับแต่ง รอสมาชิกท่านอื่นมาช่วยเสริมจ้า  เยี่ยม
แต่ถ้า ต้องการเบอร์ 1. ไม่เป็นตะกั่ว ทะลุทะลวงควงปั่น ใช้ประเภทตามภาพนี้ได้ ไม่สร้างบาดแผลกระทบแต่จะทำให้เป็นรู เล็กๆลึกๆ ได้พอควร.
ยิงสัตว์รบกวนเช่นหนูๆ ที่เป็นหนูจริงๆนะ  ยิ้มีเลศนัย  ด้วยเบอร์ 1. ระดับ 1000 ฟุต ทันทีกระทบเป้า พาสติกที่หุ้มโลหะจะตกอยู่อยู่ภายนอก ส่วนโลหะจะทะลุลำตัวออกไปอีกด้าน เป้าหยุดโดยไม่ดิ้นเลย ไม่ทรมานนัก.  อ๋อย

* 1624.jpg (6.12 KB, 135x250 - ดู 1045 ครั้ง.)
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 11:22:43 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=79216.345

ผมรักในหลวง...ครับ
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 01:57:38 AM »

ไหว้ เรื่องปรับแต่ง รอสมาชิกท่านอื่นมาช่วยเสริมจ้า  เยี่ยม
แต่ถ้า ต้องการเบอร์ 1. ไม่เป็นตะกั่ว ทะลุทะลวงควงปั่น ใช้ประเภทตามภาพนี้ได้ ไม่สร้างบาดแผลกระทบแต่จะทำให้เป็นรู เล็กๆลึกๆ ได้พอควร.
ยิงสัตว์รบกวนเช่นหนูๆ ที่เป็นหนูจริงๆนะ  ยิ้มีเลศนัย  ด้วยเบอร์ 1. ระดับ 1000 ฟุต ทันทีกระทบเป้า พาสติกที่หุ้มโลหะจะตกอยู่อยู่ภายนอก ส่วนโลหะจะทะลุลำตัวออกไปอีกด้าน เป้าหยุดโดยไม่ดิ้นเลย ไม่ทรมานนัก.  อ๋อย

555 เล่นมุกหนูๆด้วยนะ   

ว่าแต่มันแพงมากไหมครับ
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:03:13 AM »

คุณ AJ_6080 ขอบคุณมากครับ

แต่มันแพงไหมครับ   เศร้า

ถ้าใช้ลูกแบบนั้น กลุ่มกระสุนดีไหมครับ รู้สึกมันจะต้านลมไปไหม ?    สัก 40-50 เมตร
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 07:47:20 AM »

คุณ AJ_6080 ขอบคุณมากครับ

แต่มันแพงไหมครับ   เศร้า

ถ้าใช้ลูกแบบนั้น กลุ่มกระสุนดีไหมครับ รู้สึกมันจะต้านลมไปไหม ?    สัก 40-50 เมตร

ลองติดต่อคุณเต้ยดูนะครับ toey(OSK119)

TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 08:08:10 PM »

กระสุนใส่เกี๊ย ยี่ห้อโพรมีเทียส น่าจะมีขายในร้านปืนบางร้านนะครับลองหาดู แต่ก่อนก็สั่งเข้ามาขายหลายร้านครับ แต่เห็นมีแต่เบอร์ 2 เบอร์ 1 ไม่ทราบมีมาบ้างหรือเปล่า  ปืนลมเบอร์ 1  แรงปะทะมีน้อยเป็นการยากที่ยิงนัดเดียวจอดนอกจากยิงเข้าจุดตายจริงๆ  และอย่าไปหวังระยะหวังผลที่ไกลถึง 40-50 เมตร สำหรับปืนลมเบอร์ 1  ถ้าไม่ใช่ปืนลมแบบพีซีพีที่ได้กระสุนที่เหมาะสมกันจริงๆ จึงจะสามารถหวังผลได้ที่ระยะไกลเกินกว่า 50 เมตร และจะต้องยิงจากการพาดแท่นยิงหรือปืนติดขาทรายนั่นแหละ  ลำพังยืนยิง นั่งยิง นอนยิง ก็อย่าไปหวังอะไรที่ไกลเกินกว่าระยะ 35 เมตรสำหรับปืนเบอร์ 1  ยิ่งเป็นระบบสปริง ระบบอัดลม ระบบCO2  ก็อาจจะได้ระยะยิงหวังผลที่ใกล้เข้ามาอีก จึงอยู่อาจจะยิงโดนทุกนัด แต่มันหนีไปตายรังไม่ได้ตัวมันมากิน 
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 06:44:38 AM »

กระสุนใส่เกี๊ย ยี่ห้อโพรมีเทียส น่าจะมีขายในร้านปืนบางร้านนะครับลองหาดู แต่ก่อนก็สั่งเข้ามาขายหลายร้านครับ แต่เห็นมีแต่เบอร์ 2 เบอร์ 1 ไม่ทราบมีมาบ้างหรือเปล่า  ปืนลมเบอร์ 1  แรงปะทะมีน้อยเป็นการยากที่ยิงนัดเดียวจอดนอกจากยิงเข้าจุดตายจริงๆ  และอย่าไปหวังระยะหวังผลที่ไกลถึง 40-50 เมตร สำหรับปืนลมเบอร์ 1  ถ้าไม่ใช่ปืนลมแบบพีซีพีที่ได้กระสุนที่เหมาะสมกันจริงๆ จึงจะสามารถหวังผลได้ที่ระยะไกลเกินกว่า 50 เมตร และจะต้องยิงจากการพาดแท่นยิงหรือปืนติดขาทรายนั่นแหละ  ลำพังยืนยิง นั่งยิง นอนยิง ก็อย่าไปหวังอะไรที่ไกลเกินกว่าระยะ 35 เมตรสำหรับปืนเบอร์ 1  ยิ่งเป็นระบบสปริง ระบบอัดลม ระบบCO2  ก็อาจจะได้ระยะยิงหวังผลที่ใกล้เข้ามาอีก จึงอยู่อาจจะยิงโดนทุกนัด แต่มันหนีไปตายรังไม่ได้ตัวมันมากิน 

- -" เหมือนกันครับ กับไปตายรังตลอด...จนผมต้องศึกษากายวิภาคสัตว์ปีก (เพราะหัวมันขยับกระดุ๊กกระดิ๊กตลอดเลยครับ)

เลยต้องศึกษาหา กระดูกส่วนปีก มันจะเสียศูนย์บินไม่ได้(เป้าใหญ่และนิ่งกว่าหัว)

ปืนแก๊ป ยังเอามันไม่ลงเลยพี่ หัวเราะร่าน้ำตาริน(นกเจ่า)...ไม่รู้ภาษาไทยเรียกนกอะไร โดนชก

ปล.ขออภัยสำหรับผู้ที่ไม่เห็นด้วยนะครับ...ขอคุยกันประสา คนบ้านนอกด้วยกัน ขำก๊าก "พรานป่า...ล่าเพื่อดำรง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 06:48:30 AM โดย ViperCodE » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 09:39:06 AM »

ปืนลมเบอร์ 2 ใช้ลูก RWS Superdome เคยยิงนกเจ่า (นกกระยาง) ได้หลายตัวแต่ระยะยิงก็ไม่เกิน 25 เมตรครับ บางตัวโดนแล้วก็ยังบินไปได้หน้าตาเฉยเหมือนไม่รู้สึกอะไร  กว่าจะรู้สึกตัวก็บินไปไกล 100 - 200 เมตรแล้วค่อยร่วงลงมาก็มีครับ  ทีนี้ก็เลยอยากจะได้ปืนที่สุดสวย โหด โคตะระแม่น อย่างเจ้า Air Arms S410 .22 มาไว้ปราบพวกนกพิราบและยิงนกกระยางมาเลี้ยงชีพ
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 03:57:01 PM »

ปืนลมเบอร์ 2 ใช้ลูก RWS Superdome เคยยิงนกเจ่า (นกกระยาง) ได้หลายตัวแต่ระยะยิงก็ไม่เกิน 25 เมตรครับ บางตัวโดนแล้วก็ยังบินไปได้หน้าตาเฉยเหมือนไม่รู้สึกอะไร  กว่าจะรู้สึกตัวก็บินไปไกล 100 - 200 เมตรแล้วค่อยร่วงลงมาก็มีครับ  ทีนี้ก็เลยอยากจะได้ปืนที่สุดสวย โหด โคตะระแม่น อย่างเจ้า Air Arms S410 .22 มาไว้ปราบพวกนกพิราบและยิงนกกระยางมาเลี้ยงชีพ

สุดยอดครับ S410 .22 อยากได้มั่ง.... ว่าแต่นกเจ่า มันคล้ายๆกันกับนกกระยางนะพี่ นกกระยางรู้สึกจะคอยาวกว่า (หรือคนละสายพันธุ์)

นกเจ่ามองไกลๆ สีขาวเหมือนกันเลยครับ แต่พอสอยปีกหักมาได้ ดูหัวมัน คอจะไม่ยาวมาก แถมหัวคล้ายนกอินทรีเลยนะพี่ แต่ปากแหลม ยาวนิดหน่อย

ผมกำลังสับสนอยู่ มีใครหาชื่อไทย หรือ รูปมันมาให้ดูได้ไหมครับ(ผมหาไม่เจอ)  แต่เรื่องอึดไม่ต้องห่วงครับ ปืนแก๊ปลูกโดด โดนตัวมัน มันยิ้มใส่แล้วบินหนี

แล้วก็เข้าป่าไปตาย ประมาณที่พี่บอก 100 - 200 เมตร  ใต่แต่หนู กระรอก มาเจอนกอึดๆ - -" เหนื่อยเหมือนกันพี่ (แต่ถ้าได้ตัวนึง เหมือนได้ไก่เลยนะ โตจัด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 04:03:25 PM โดย ViperCodE » บันทึกการเข้า
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 05:27:54 PM »

สุดยอดครับ S410 .22 อยากได้มั่ง.... ว่าแต่นกเจ่า มันคล้ายๆกันกับนกกระยางนะพี่ นกกระยางรู้สึกจะคอยาวกว่า (หรือคนละสายพันธุ์)

นกเจ่ามองไกลๆ สีขาวเหมือนกันเลยครับ แต่พอสอยปีกหักมาได้ ดูหัวมัน คอจะไม่ยาวมาก แถมหัวคล้ายนกอินทรีเลยนะพี่ แต่ปากแหลม ยาวนิดหน่อย

ผมกำลังสับสนอยู่ มีใครหาชื่อไทย หรือ รูปมันมาให้ดูได้ไหมครับ(ผมหาไม่เจอ)  แต่เรื่องอึดไม่ต้องห่วงครับ ปืนแก๊ปลูกโดด โดนตัวมัน มันยิ้มใส่แล้วบินหนี

แล้วก็เข้าป่าไปตาย ประมาณที่พี่บอก 100 - 200 เมตร  ใต่แต่หนู กระรอก มาเจอนกอึดๆ - -" เหนื่อยเหมือนกันพี่ (แต่ถ้าได้ตัวนึง เหมือนได้ไก่เลยนะ โตจัด)
แถวบ้านผมก็มีเยอะเลยครับลักษณะคล้ายๆนกกระยางแต่คอสั้นกว่า หลงรัก หลงรัก
แต่ไม่เคยได้แอ้มเลยครับ เนื่องจากเข้าใกล้ระยะน้อยกว่า 50 ม. ไม่ได้ครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 06:09:26 PM »

แถวบ้านผมก็มีเยอะเลยครับลักษณะคล้ายๆนกกระยางแต่คอสั้นกว่า หลงรัก หลงรัก
แต่ไม่เคยได้แอ้มเลยครับ เนื่องจากเข้าใกล้ระยะน้อยกว่า 50 ม. ไม่ได้ครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น

ถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างซิครับอยากเห็นเหมือนกันครับ นกเจ่า ว่าเป็นแบบไหนครับ ไหว้

ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 04:17:06 AM »

ถูกต้องแล้วครับ เข้าใกล้ 50 ม. ไม่ได้ เยาะเย้ย ตามันคมมาก ผมต้องเอาฝางปกตัว รอตอนบ่าย 3 ครึ่ง...เพราะมันจะออกมาหากินอีกที ตอน 4-5 โมงเย็น คิก คิก

นี่แหละที่ผมอยากจะแต่งหัวกระสุน ยิงไกลๆได้ดี ก็เพราะสาเหตุการเข้าใกล้นี่แหละครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อ่อ พอดีคิดมากจนนอนไม่หลับ เลยต้องไปหาชื่อไทยมาให้ได้  สรุปมันคือ นกยางกรอกพันธ์ชวา สามารถพับคอเก็บได้ สูงโดยประมาณ 45 cm. ครับ  ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 04:41:53 AM โดย ViperCodE » บันทึกการเข้า
ViperCodE
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 04:29:08 AM »

นกยางกรอกพันธ์ชวา....(นกเจ่า) หัวเราะร่าน้ำตาริน

* nokyang.jpg (81.84 KB, 400x221 - ดู 921 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 09:10:22 PM โดย ViperCodE » บันทึกการเข้า
AJ_6080
Hero Member

คะแนน 1600

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 04:34:28 AM »

ชื่อรูปต้องตั้งเป็นภาษาอังกฤษหรือตัวเลขเท่านั้น

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์