๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:30:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อกฎหมายระหว่างปืนกีฬากับปืนป้องกันทรัพย์สิน  (อ่าน 1522 ครั้ง)
raksapao
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 08:18:53 PM »

สวัสดีครับสมมุติว่ามีขโมยมาขึ้นบ้านพร้อมอาวุธหรือด้วยเห็นใดแล้วแต่ที่ต้องใช้อาวุธป้องกันตัว แล้วเจ้าของบ้านเอาปืนที่ขอเป็นปืนที่ใช้ในกีฬามายิงผู้ที่จะมาทำร้ายร่างกายจะมีความผิดในการใช้อาวุธปืนหรือเปล่าครับ เพราะว่าปืนที่ไม่ได้เอามาป้องกันตัวเป็นปืนที่ขอใช้เล่นกีฬา ไม่ได้ใช้ปืนที่ขอป้องกันทรัพย์สิน ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 08:38:09 PM »

สามารถใช้ได้ครับ เพราะสาเหตุที่ขอเพื่อการกีฬานั้น เพราะเป็นข้อผ่อนผันของทางราชการ(ในสมัยนั้น)ท่านเปิดช่อง
ให้กับประชาชนทั่วไป เพราะสมัยก่อน.45 กับ.357 ทางการอนุญาตยากถึงยากมากให้กับประชาชนทั่วไป
   แต่ก็มีนักกฏหมายจำนวนมากเล็งเห็นว่า หากหน่วยงานหรือนายทะเบียนของทางราชการถูกฟ้องร้องเพราะกระทำใน
ลักษณะที่ขัดต่อพรบ.อาวุธปืนและขัดต่อสิทธิและเสรีภาพ จึงมีการออกระเบียบผ่อนผันออกมาว่า หากประชาชนทั่วไป
ต้องการครอบครองอาวุธปืนขนาด.45 และ.357 ให้ยื่นขอเพื่อการกีฬาแทน
   การที่ท่านมีอาวุธปืนเพื่อการกีฬา จึงสามารถนำไปใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเหมือนอย่างปืนทั่วไปได้ และหากถูก
ตรวจค้นหรือจับกุม ก็มีอัตราโทษเท่ากับอาวุธปืนที่ขอมีใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินทุกประการครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
LION PHUKIT
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:10:32 AM »

มารอผู้มีความรู้ทางด้านนี้มาตอบเพื่อเป็นความรู้ไว้แนะนำลูกๆ เช่นกันครับ
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:52:58 AM »

ใช้ได้ครับ
อย่างไรก็ตามเขาให้มีและใช้แล้วครับ

ขอเพียงให้อยู่ในกรอบของกฎหมาย ไม่เกินกว่าเหตุ ขอมาเพื่ออะไรก็ใช้ได้ครับ

raksapao
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 04:56:42 PM »

ขอบคุณครับ
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 05:43:06 PM »

แล้วถ้าผมถามกลับบ้างละ ผมเอาปืนที่ใช้ในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินไปใช้ในทางกีฬา จะผิดไหมครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 05:45:33 PM »

แล้วถ้าผมถามกลับบ้างละ ผมเอาปืนที่ใช้ในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินไปใช้ในทางกีฬา จะผิดไหมครับ
   ไม่ผิดครับ แต่จะยิงแม่นสู้เขาได้หรือเปล่าอีกเรื่องหนึ่ง

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 09:48:19 AM »

ได้ความรู้อีกแล้วคับ

11 มม.
หน้า: [1]
  พิมพ์