๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 16, 2024, 03:08:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตและทรัพย์สิน  (อ่าน 2715 ครั้ง)
LION PHUKIT
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 09:34:24 AM »

สวัสดียามเช้า  ขอให้มีความสุขในวันหยุดครับ..ประเด็นของผมคือที่ผ่านมาส่วนมากเวลาไปขอใบ ป. 3 เจ้านายมักขอดูบัญชีทรัพย์สินมากกว่าให้ความสำคัญกับชีวิตผู้ขอนะครับ คนที่ไม่มีฐานะทางสังคมแต่มีชีวิตจึงไม่ค่อยได้รับการเหลียวแล  ผมเคยเจอมากับตัวเองครับ  ปี2535 ย้ายไปทำงานที่ภูเก็ตครบ 6 เดือนนำเอกสารครบไปขอ ป. 3 เจ้านายขอดูบัญชีทรัยพ์สิน ผมเป็นเพียงข้าราชการผู้น้อยเงินเดือนชักหน้าแทบไม่ถึงหลังไม่มีให้ดู ท่านบอกว่า "ทรัพย์สินอะไรก็ไม่มีจึงไม่จำเป็นต้องมีปืน ผมขอเก็บเรื่องไว้ก่อน" ทำให้ผมได้คิดว่า.... ชีวิตคนจนมีค่าไม่เพียงพอที่จะมีอาวุธปืนไว้รักษาชีวิตตัวเองหรือ....   นี้ขนาดเป็นข้าราชการด้วยกันนะครับ ผมย้ายทะเบียนบ้านกลับบ้านที่เพชรบุรีทันที ครบ 6 เดือนยื่นขอท่านนายอำเภออนุญาตครับ  ปัจจุบันเจ้านายที่ไม่อนุญาตเสียชีวิตด้วยโรคมะเร็งในตำแหน่งนายอำเภอเท่าเดิม  ส่วนนายอำเภอชะอำที่ให้ ป. 3 ปัจจุบันท่านเป็นผู้ว่าราชการจังหวัดอยู่ทางอีสานใต้ครับ
         ขอบพระคุณท่านผู้พันครับที่ให้ความรู้ดี ๆ ผมติดตามผลงานของท่านและทีมงานไม่ว่าจเป็น อาจารย์ผณิศวร ท่านเทียนชัย หมอจันทร์ ท่านบก.ฯในนิตยสารอาวุธปืนมาตั้งแต่ปี 2528 ทำให้รักและชอบปืนและใช้ปืนต่อเมื่อไม่มีทางอื่นให้เลือก ปัจจุบันปลูกฝังลูกชายให้รักและใช้ปืนให้ป็นโดยยึดหลักความปลอดภัยจากที่ได้รับรู้จาก อวป. และในที่แห่งนี้ซึ่งผมเข้ามาหาความรู้นามแล้วแต่ไม่ค่อยตั้งกระทู้เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องคอมฯเท่าไรครับ
    วันนี้สาย ๆว่าจพาลูกชายไปสนามครับ ....ผลเป็นอย่างไรจะเข้ามาขอคำแนะนำครับ.....ขอบคุณทุกท่านครับ  ขอให้มีความสุขกับครอบครัวในวันสุดสัปดาห์ครับ
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 08:43:12 AM »

................................................มีชีวิตอยู่...........ทรัพย์สินหาได้ครับทั้งทรัพย์ภายนอกและภายใน.................................................. ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 10:09:37 AM »

ในพรบ.อาวุธปืนในบางข้อ ทำให้เข้าใจได้ว่าทรัพย์สินมีความสำคัญกว่าชีวิต และในระเบียบของการขอป.12
เน้นเรื่องของการมีทรัพย์สินมากๆเป็นหลัก พูดง่ายๆว่าถ้าคุณไม่มีเงินชีวิตของคุณก็ไม่มีค่าอะไร

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:31:54 AM »

ในพรบ.อาวุธปืนในบางข้อ ทำให้เข้าใจได้ว่าทรัพย์สินมีความสำคัญกว่าชีวิต และในระเบียบของการขอป.12
เน้นเรื่องของการมีทรัพย์สินมากๆเป็นหลัก พูดง่ายๆว่าถ้าคุณไม่มีเงินชีวิตของคุณก็ไม่มีค่าอะไร

ระเบียบฯไม่ใช่กฎหมาย.....
สตช.เคยแพ้คดีในศาลปกครอง ในการปฏิเสธการต่อป.๑๒โดยใช้เหตุผลว่าบัญชีเงินฝากไม่ถึงเกณฑ์ของระเบียบฯ

ส่วนที่ว่า "พรบ.อาวุธปืนในบางข้อ ทำให้เข้าใจได้ว่าทรัพย์สินมีความสำคัญกว่าชีวิต" เป็นข้อไหน มาตราใดครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:58:03 AM »

ระเบียบฯไม่ใช่กฎหมาย.....
สตช.เคยแพ้คดีในศาลปกครอง ในการปฏิเสธการต่อป.๑๒โดยใช้เหตุผลว่าบัญชีเงินฝากไม่ถึงเกณฑ์ของระเบียบฯ

ส่วนที่ว่า "พรบ.อาวุธปืนในบางข้อ ทำให้เข้าใจได้ว่าทรัพย์สินมีความสำคัญกว่าชีวิต" เป็นข้อไหน มาตราใดครับ
   ตรงนี้ครับ
กองบัญชาการตำรวจสอบสวนกลาง(ใบอนุญาตมีอาวุธปืนติดตัว)
ฝ่ายอำนวยการ ๕ ตึก ๘ ชั้น ๑ กองบังคับการอำนวยการ กองบัญชาการตำรวจสอบสวนกลาง                       
         ตั้งอยู่ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ < ฝอ.๕ บก.อก.บช.ก.>  ด้านถนนอังรีดูนังค์  ตรงกันข้ามกับโคคาสุกี้
หลักฐานที่ใช้ประกอบการยื่นคำร้องฯ ให้บุคคลมีอาวุธปืนติดตัว สำหรับประชาชนทั่วไป
1. รูปถ่ายหน้าตรง แต่งชุดสากล หรือชุดสุภาพ ไม่สวมหมวก ขนาด 1 นิ้ว  2 รูป
2. บัตรประชาชน พร้อมสำเนา
3. ทะเีบียนบ้าน พร้อมสำเนา
4. ป.4  (ภูมิลำเนา ป.4 ต้องถูกต้องตรงกับทะเบียนบ้าน) พร้อมสำเนา 1 ชุด
5. หนังสือรับรองการทำงาน ลงนามโทยกรรมการซึ่งลงชื่อผูกพันบริษัทได้
6. หลักฐานการประกอบอาชีพ เช่น ในกรณีเป็นเจ้าของกิจการ จะใช้สำเนาหนังสือรับรองการจดทะเีบียนบริษัท
    โดยการรับรองจากกรรมการซึ่งลงชื่อผูกพันบริษัทได้ หรือสำเนา ใบทะเีบียนการค้า
7. สำเนาบัญชีเงินฝากกระแสรายวันของบริษัท ในรอบ 1 ปี โดยการรับรองจากกรรมการ ใช้ในกรณี ที่เป็นเจ้าของกิจการ
    หรือกรรมการผู้จัดการบริษัท หรือกรรมการผู้รับมอบอำนาจผูกพันบริษัท
    และบริษัทดังกล่าว  ต้องมีทุนจดทะเบียนตั้งแต่ 10,000,000 บาทขึ้นไป
    และมีเงินทุนหมุนเวียนในบัญชี กระแสรายวันของบริษัท ในรอบ 1 ปี ตั้งแต่ 1,000,000 ขึ้นไปเท่านั้น
8. บัญชีเงินฝากธนาคาร โดยการรับรองจากธนาคาร ถ่ายสำเนาทุกหน้า และรับรองทุกหน้าพร้อมตราประทับโดยธนาคาร
    (บัญชีฝากประจำ หรือออมทรัพย์ หรือ สำเนาพันธบัตรรัฐบาล หรือสำเนาสลากออมสิน )
    จำนวน 1,000,000 บาทขึ้นไป  เป็นระยะเวลาไม่้น้อยกว่า 6 เดือน ติดต่อกันจนถึงวันที่ยื่นคำร้อง
9. สำเนาหลักฐานการเสียภาษีเงินได้ส่วนบุคคลในรอบปีที่ผ่าน
10. ใบอนุญาตให้มี อวป ติดตัว พร้อมสำเนา 1 ชุด
11. ใบรับรองแพทย์ กรณี ผู้ขอ มีอายุึ ตั้งแต่ 75 ปีขึ้นไป
12.  หลักฐานแสดงเหตุผลความจำเป็น พิเศษมากกว่าปกติธรรมดา ที่ต้องการใช้เป็นหลักฐานประกอบ
      ในการพิจารณาอนุญาตให้มี อวป ติดตัว

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:33:49 PM »

ขอบคุณคุณTheruk
ต้องเรียนว่าระเบียบที่ยกมาเป็นเพียงแนวทางให้เจ้าพนักงานใช้ในการพิจารณา ไม่ใช่กฏหมาย
การตรวจสอบบุคคลโดยให้แสดงสถานะการทำงานและหลักทรัพย์นั้น
เพื่อคัดกรองลดโอกาสที่ผู้ถือป.๑๒ โดยเจตนาไม่สุจริต ไปใช้อาวุธปืนก่ออาชญากรรม
จึงมีการกำหนดไว้ ซึ่งก็ต้องไปพิจารณาร่วมกับการสอบประวัติโดยตำรวจท้องที่/กองปราบ/สันติบาลและป.ป.ส. ด้วย
ทราบมาว่าสตช.กำลังทำร่างแก้ไขระเบียนฯ ในส่วนที่(อาจ)ขัดรัฐธรรมนูญ รวมทั้งข้อกำหนดเรื่องทรัพย์สินด้วย

และเรื่องทรัพย์นี้ สตช.ก็แพ้ในศาลปกครองมาแล้ว ....

ต้องมองสองมุมว่า การออกป.๑๒ต้องสอบประวัติ ...คัดกรอง.... ก็เพื่อสวัสดิภาพของสังคมด้วย

ส่วนที่ผมถามที่ท่านกล่าวว่า "พรบ.อาวุธปืนในบางข้อ ทำให้เข้าใจได้ว่าทรัพย์สินมีความสำคัญกว่าชีวิต" ว่าเป็นข้อไหน มาตราใด
ก็เพราะผมไม่เคยผ่านตาตรงนี้เลย คิดว่าไม่น่าจะมีไม่ว่าจะในมาตราใดของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ

อีกทั้งกฎหมายอาญา ได้วางหลักให้"ชีวิต" มีความสำคัญที่สุดอยู่แล้วครับ   ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:46:41 PM »

ขอเพื่อปกป้องชีวิตและทรัพย์สิน... แต่พอโดนจับเรื่องนำพา... เจ้าหน้าที่มักจะมองหาแต่ทรัพย์สินที่จะปกป้อง... ไม่มองที่ชีวิต... หลายท่านเลยโดนข้อหา... พกพาโดยไม่มีเหตุอันควร...

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 04:01:03 PM »

ขอบคุณพี่ธำรงมากครับ แต่ทุกวันนี้ประชาชนคนธรรมดาถูกเจ้าหน้าที่นำแนวทางการปฏิบัติมาบังคับใช้
และอีกอย่างที่ไม่ควรให้มีบังคับใช้เลยคือ ดุลพินิจ เพราะทำให้บางคนถึงกับต้องลำบากย้ายบ้านไปอยู่ที่อื่น
ต้องเสียทั้งสิทธิเลือกตั้งไปอีก 6 เดือน ต้องเสียเวลาไปย้ายออก+ย้ายเข้า ทั้งๆที่ตัวเองไม่ได้ไปไหน
    และในสมัยนี้ ใบป.12 คงเป็นเหมือนแค่วามฝันสำหรับประชาชนทั่วไปแล้ว แค่แนวทางการปฏิบัติและคุณ
สมบัติที่ทางการกำหนดสำหรับคนที่จะยื่นขอป.12 ก็แทบจะปิดประตูที่จะขอได้ ไหนจะมาเจอคำสั่งงดเว้น
การออกใบป.12ชั่วคราวจากมท.1 ไหนจะมาเจอการอ้างคำสั่งสั้นหนึ่งยาวหนึ่ง ไหนจะมาเจอคำถามว่า คุณรู้
ไหมครับว่า.45 และ .357 เป็นอาวุธสงคราม หรือ ฯลฯ
    และสิ่งที่อยากจะได้มากที่สุดตอนนี้ในยามที่ขอใบป.12ไม่ได้คือ ขอความกรุณาให้เราได้ใช้สิทธิมีและใช้
อาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิต(และทรัพย์สิน)ให้สมกับที่เราได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนบ้าง เราได้รับอนุญาตให้
มีและใช้อาวุธปืน(ป.4)จากนายทะเบียนแล้ว แต่ทำไมเราไม่ได้รับอนุญาตจากตำรวจให้มีและใช้อาวุธปืนกระบอก
นั้น บอกตรงๆว่าเราไม่เคยมั่นใจว่าตำรวจจะให้ความคุ้มครองต่อชีวิตและทรัพย์สินได้ตลอดเวลา ตอนถูกตรวจ
ค้นและจับกุม ขออย่าได้ปฏิบัติกับเราเหมือนอย่างโจรผู้ร้ายหรืออาชญากรคนสำคัญ
    ทุกวันนี้บอกตรงๆว่าเรากลัวตำรวจพอๆกับกลัวโจรผู้ร้าย

PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 04:14:39 PM »

ขอบคุณคุณTheruk
ต้องเรียนว่าระเบียบที่ยกมาเป็นเพียงแนวทางให้เจ้าพนักงานใช้ในการพิจารณา ไม่ใช่กฏหมาย
การตรวจสอบบุคคลโดยให้แสดงสถานะการทำงานและหลักทรัพย์นั้น
เพื่อคัดกรองลดโอกาสที่ผู้ถือป.๑๒ โดยเจตนาไม่สุจริต ไปใช้อาวุธปืนก่ออาชญากรรม
จึงมีการกำหนดไว้ ซึ่งก็ต้องไปพิจารณาร่วมกับการสอบประวัติโดยตำรวจท้องที่/กองปราบ/สันติบาลและป.ป.ส. ด้วย
ทราบมาว่าสตช.กำลังทำร่างแก้ไขระเบียนฯ ในส่วนที่(อาจ)ขัดรัฐธรรมนูญ รวมทั้งข้อกำหนดเรื่องทรัพย์สินด้วย

และเรื่องทรัพย์นี้ สตช.ก็แพ้ในศาลปกครองมาแล้ว ....

ต้องมองสองมุมว่า การออกป.๑๒ต้องสอบประวัติ ...คัดกรอง.... ก็เพื่อสวัสดิภาพของสังคมด้วย

ส่วนที่ผมถามที่ท่านกล่าวว่า "พรบ.อาวุธปืนในบางข้อ ทำให้เข้าใจได้ว่าทรัพย์สินมีความสำคัญกว่าชีวิต" ว่าเป็นข้อไหน มาตราใด
ก็เพราะผมไม่เคยผ่านตาตรงนี้เลย คิดว่าไม่น่าจะมีไม่ว่าจะในมาตราใดของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ

อีกทั้งกฎหมายอาญา ได้วางหลักให้"ชีวิต" มีความสำคัญที่สุดอยู่แล้วครับ   ไหว้

ขอบคุณครับอาธำรง ได้ความรู้ เมื่อก่อนผมก็เคยคิดว่าการออกใบอนุญาตเกี่ยวกับอาวุธปืนต่างๆ จะให้ความสำคัญของทรัพย์สินมากกว่าชีวิตคนขออนุญาต

แต่ปัจจุบันเข้าใจแล้วว่า เป็นไปเพื่อการคัดกรองบุคคลที่จะครอบครองอาวุธปืนส่วนนึง 

ผมไม่อยากจะให้ออกใบอนุญาต ป.12 ได้ง่ายๆเหมือนขอครอบครองอาวุธปืนหรอกครับ แค่อยากให้การนำพาอาวุธปืนไปไหนต่อไหนมีหลักการที่เป็นที่เข้าใจเหมือนๆกันของเจ้าหน้าที่รัฐทุกคนในประเทศ จะได้ไม่มีผู้บริสุทธิถูกจับเรื่องพกพาอาวุธติดตัวไปในที่สาธารณะเมืองหรือหมู่บ้าน เสียเงินเสียเวลาในเรื่องคดี แถมเสียประวัติอีก  เพราะบางทีประชาชนก็ไม่มั่นใจในการดูแลความปลอดภัยของเจ้าหน้าที่รัฐได้จึงต้องเตรียมตัวไว้เพื่อป้องกันชีวิตครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 04:31:20 PM »

เข้าใจความรู้สึกของคุณTheruk และคุณPRIVACY (เรียกพี่คิดเท่าไร งอน ) ครับ
ผมไม่กลัวตำรวจแฮะ ตำรวจดีๆก็แยะ ตำรวจน่ารักก็มี  หลงรัก

ผมถือหลักเจตนาสุจริต ไม่ผิดที่คิดเพียงเพื่อป้องกันตัวและบุคคลอันเป็นที่รัก ไม่ได้เตรียมไประรานใคร
สภาพการพาขึ้นกับสถานะการณ์  แต่หากจนท.ตร.ไม่ผ่อนปรน ก็ประกันตัวไปสู้ความ ผิดหรือไม่ อย่างไร ให้ศาลตัดสิน
ความจำเป็นวัดได้ด้วยตัวเอง ... เมื่อไรต้องพาไปไม่กลัวโดนจับ ถือว่าจำเป็น  Wink
ศาลท่านมีเมตตา ดูเจตนา และความเป็นคนดีประกอบสัมมาชีพ .... หากมีโทษ ก็สถานเบาครับ  ไหว้
LION PHUKIT
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 06:40:38 PM »

สวัสดียามเย็นครับ  วันนี้ผมเข้าเว็ปไม่ได้เลย ท่านอื่นเป็นเหมือนผมไม่ครับ หรือเพราะสัญญาณเน็ตผมมีปัญหา
ขอขอบพระคุณทุกท่านครับที่เข้ามาให้ความรู้ ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์