๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 08:25:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านสมาชิกและผู้รู้เรื่อง S&W ครับ  (อ่าน 1198 ครั้ง)
rx300
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

รักพ่อหลวงและครอบครัวยิ่งกว่าชีวิต..

« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 04:27:17 PM »

สวัสดีครับ....ผมเป็นสมาชิกกึ่งเก่ากึ่งใหม่นะครับ..สมัครมาสักพักนึงแล้วแต่กำลังเตรียมตัวรอไปเริ่มเรียนหลักสูตรทำนองรบหลักกับทางศรภ รุ่น 113 อยู่ครับ...
เลยยังไม่มีความรู้ที่ถูกต้องและประสบการณ์อะไรมาแชร์...ได้แต่เข้ามาอ่านเก็บเกี่ยวความรู้ครับ

ในระหว่างรอนั้น ผมก็ได้ปืนจากคุณพ่อมา พลิกไปพลิกมา...ลองหยิบมาเหนี่ยวไกดู เพื่อฝึกกำลังแขน ตามที่พ่อสอนอยู่หลายเดือนแล้วครับ..
เป็นลูกโม่ Smith & Wesson .357 Magnum รุ่น 19-3 ลำกล้อง 4 นิ้ว ครับ....

ไม่ทราบมีเพื่อนๆพี่ๆท่านใด เคยใช้ หรือ มีในครอบครองบ้างไหมครับ...และมีความเห็นกับปืนรุ่นนี้อย่างไรบ้าง...
เหมาะแก่การหัดยิงปืนไหมครับ? แล้วเฝ้าบ้านได้ไหมครับ ถ้าผมจะมีแค่กระบอกเดียว คืออาจจะไม่ซื้อเพิ่ม เก็บกระบอกนี้ไว้เฝ้าบ้านและซ้อมยิงเลย จะเพียงพอไหมครับ...
สุดท้าย เนื่องจากพ่อซื้อมาตั้งแต่หนุ่มๆ ไม่ได้ใช้งานมานาน...ผมต้องระวังอะไรหรือเปล่า ในการนำไปใช้งานครั้งต่อไป? (น่าจะซัก 30 กว่าปีได้)
แต่สภาพดีมากครับ....คุณพ่อเป็นคนรักษาของสุดๆ....

ขออีกคำถามครับ..แล้วกระสุนนี่มีวันหมดอายุไหมครับ คุณพ่อให้มาทั้ง .38spl .357 หลายกล่องเลย...
ไม่รู้เก็บเอาไว้นานๆแล้วไปยิง จะเป็นอันตรายหรือไม่ครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

ไม่มีรูปอยู่กับตัว แต่หน้าตาอย่างนี้เด๊ะ...http://www.puresimplicity.net/~hemi/firearms/model-19.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2010, 04:38:28 PM โดย rx300 » บันทึกการเข้า

Guns don't kill people...People kill people...
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 04:43:06 PM »

ปืนดี  มีมาตรฐานครับ ถ้าไม่คิดจะยิงลูก .357 อย่างต่อเนื่องครั้งละเป็นร้อยนัด  ไม่มีไรต้องห่วงครับ  ให้แน่ใจว่าไม่มีอะไรอุดตันลำกล้องก่อนยิง  และไม่มีน้ำมันหรือคราบสกปรกมากมายเกินไปนะครับ เพราะลูกปืนไม่ชอบสิ่งกีดขวางครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 05:17:12 PM »

Combat Magnum เป็นปืนชั้นเยี่ยมครับ...

ไกดีมากๆ...

รักษาให้ดีนะครับ...

รุ่นนี้เลิกผลิตไปแล้วครับ...

ปืนครูของผมเลยครับ... เยี่ยม
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:43:10 PM »

เป็นปืนที่ดีมาก โดยเฉพาะได้มาจากคุณพ่อ ... ผมยังเสียดายไม่หาย ของพ่อผมได้ขายไปแล้วตอนผมเด็ก ๆ เคยยิงปืนครั้งแรกก็ M19 ของพ่อนี่แหล่ะครับ... จากนั้นพอโตมาก็เสาะหาโมเดลนี้ มาเรื่อย ๆ เคยได้ผ่านมือมา 3 กระบอก ตอนนี้มี M19-5 อยู่กระบอกนึง... "คอมแบทแม็กนั่ม"

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7670

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 01:17:47 AM »

ว่างก็ไปหาด้ามหาซองแหนบ Wolf สปริงเตารีด 13 ปอนด์ เตรียมไว้ได้เลย ผมมีเพื่อนสามคนใช้ M19 สอง M66 หนึ่ง และมือร้อยหลายคนก็ใช้รุ่นนี้
อ้ออีกอย่างหนึ่งลองเช็คระยะห่างหน้าโม่กับท้ายลำกล้องว่าชิดกันมากเกินไปหรือเปล่าเดี๋ยวเวลายิง 5 นัด 7 วิ มือไม่ถนัดมันจะออกอาการโม่ติดทำให้ยิงไม่ได้เสียคะแนนไปเปล่าสังเกตุมาหลายกระบอกว่าคนรุ่นก่อนชอบเลือกแบบโม่ชิดลำกล้องเชื่อกันอย่างนั้นแต่พอเขม่าเกาะมากๆทำให้ยิงไม่ได้  Cry
ท้ายสุดถามว่าเป็นรุ่นนกใหญ่ไกกว้างหรือเปล่าถ้าใช่เตรียมทำใจไว้เลยว่านกอาจจะหักระหว่างเรียนก็ได้เมื่อต้องยิงเยอะๆตามหลักสูตรเห็นมาหลายกระบอกแล้ว ถ้านกหักก็ฝนเก็บเหลี่ยมไปเลยพวกเรารบหลักยิงดับเบิ้ลกันอยู่แล้ว  เยี่ยม
rx300
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

รักพ่อหลวงและครอบครัวยิ่งกว่าชีวิต..

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 01:33:36 AM »

ขอทดลองลงรูปตัวจริงหน่อยครับ

เรียนคุณ Yut64
ไม่ทราบว่านี่คือรุ่นนกใหญ่ไกกว้างหรือเปล่าครับ พอดีความรู้ยังน้อยอยู่ ขอบคุณครับ  ไหว้

ขอบคุณทุกๆความเห็นด้วยครับ รู้สึกภูมิใจในปืนกระบอกนี้ขึ้นมาเลย  ยิ้มีเลศนัย

Uploaded with ImageShack.us

Guns don't kill people...People kill people...
หน้า: [1]
  พิมพ์