๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 01:41:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75515 ครั้ง)
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #480 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:11:15 PM »

จำได้เคยอ่าน คำถามของ " คุณ bluebunny "  หัวข้อหรือประเด็น  "รถยนต์เก๋ง กับรถกะบะ"   มีเรื่อง บนรางรถไฟแล้ว อะไร?ทำนองนี้
อ่านคำถามแล้วหนาวครับ แค่อยากจะบอกว่า ส่วนใหญ่ที่ถามมา ผมยืนยันว่า มีคำตอบทั้งหมดอยู่ในหัวข้อนี้แล้วและที่เป็นข่าวแล้วด้วยครับ
ลองอ่านดูใหม่ตั้งแต่หน้าแรกเลยครับ.. Wink เช่น

- ตรวจจับระเบิดกันได้ในภาคใต้มันเพราะเครื่องมืออะไรบ้าง?
 - เป็นหลักฐานอ้างอิงในการตรวจค้นบ้านผู้ต้องสงสัยด้วยหรือเปล่า? ก่อนหรือหลัง ?
 - สำหรับการตรวจหาระเบิด มันมีเทคโนโลยีที่ดีกว่าหรือเปล่า?  ..ข้อนี้ไม่มีคำตอบ??
   แต่ขอเพิ่มให้นิดเท่าที่อ่านเจอ..  เน้นน่ะว่า อ่านแล้วเอามาโม้ ? .. ผิดถูกก็แย้งแล้วกัน  เขาว่าเป็นเครื่องของอเมริกาที่ได้รับรางวัล
   แต่ตามข้อมูลเป็นเครื่องที่ตรวจได้เฉพาะ สารที เอ็นที เพียงชนิดเดียว    เป็นเครื่อง นาโนโนส  ชื่อทำนอง " ฟีโด " อะไร?นี้หล่ะครับ..
 - เรื่องเช่าฐานทัพ  ไม่ยุ่งน่ะไม่รู้เรื่อง...อ่านตามข่าวอย่างเดียว
 - ส่วนย่อหน้าสุดท้าย มีการยกเลิกหรือไม่?  ก็มีการเขียนและถกกันในหัวข้อนี้เช่นกันครับ   

ตอบแล้วแล้วเหมือนไม่ตอบเลย.. Cheesy

แต่ที่จะเพิ่มให้ กรณีที่มีการตั้งคำถามกันจังว่า  "...แล้วตอนซื้อคิดดีหรือยัง มีตัวเลือกอื่นหรือเปล่า
คนซื้อทำการบ้านแค่ไหน มีการขอดูการทดสอบ การทดลองใช้ตัวอย่าง ฯลฯ .."

ผมแน่ะนำให้ใช้  " พรบ.ข้อมูลข่าวสารของราชการ พ.ศ. 2540 " ทำหนังสือสอบถามไปที่ "กองทัพบก"
ถึงรายละเอียดเกี่ยวกับเครื่อง GT200  ครับ ผมอยากให้สอบถามใน 3 ประเด็นดังนี้ คือ

1. รายชื่อหน่วยงานที่มีการใช้เครื่อง
2. เอกสารการจัดซื้อ
3. รายงานการประเมินค่าหรือรายงานการทดสอบทางวิทยาศาสตร์ของเครื่อง

อาจจะเอาเรื่องเก่ามาเล่าใหม่ แต่อยากให้ลองดูครับ ที่สำคัญเคยมีประชาชนและนักวิทยาศาสตร์
ที่ข้องใจในประสิทธิภาพของ GT 200  ได้ดำเนินการเรื่องนี้มาแล้วด้วย โดยได้ถามตาม 3 หัวข้อดังกล่าว
ส่วนคำตอบเป็นอย่างไร? อย่าถามผมน่ะครับ..ลองหาดูครับ.. Wink

อีกประเด็นหนึ่ง ถ้าสนิทกับ....ประธาน กมธ. การทหาร สภาผู้แทนราษฏร จาก พท.
"สมชาย เพศประเสริฐ"  ได้ข่าวว่าเป็น รมว.เงา กลาโหม ของฝ่ายค้าน  ลองส่งเรื่องไปดูครับ
ว่าเรื่องนี้ มีความเป็นมาอย่างไร? ทำไม? ไม่มีข่าวเลย

หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างน่ะครับ..พยายามหาให้สุดความสามารถก่อนครับ...แล้วค่อยสรุป.. Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #481 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:33:52 PM »

^
^
^

คล้ายๆ "เอากระดิ่งไปผูกคอแมว" จังนะครับ  อ๋อย

เรื่องแบบนี้ ในความรู้สึกผม .......

เราน่าจะมีกระบวนการตรวจสอบและลงโทษที่ "เข้าถึงได้ง่ายและเป็นอัตโนมัติกว่านี้"

...... ก็คงได้แต่หวัง เพราะคงไม่มีใครกำหนดกติกาให้ "ตัวเอง"เสียเปรียบ  โดนชก

ไร้คำกล่าว............................................
bluebunny รักในหลวง
Full Member

คะแนน 144

« ตอบ #482 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 04:06:34 AM »

ตอบคุณ Sake

โอ้ เพิ่งค้นพบข้อเสียของการ comment หลายกระทู้หลายเวปก็วันนี้เอง คือ จำไม่ได้ ว่า comment ไปที่ไหนเรื่องอะไร (เฮ้อ) จำไม่ได้ว่าอ่าน comment ของคนอื่นในกระทู้นั้นครบหรือเปล่า (เฮ้อ อีกครั้ง)

ขอบคุณคุณ Sa-ke นะคะ ให้ความกระจ่างขึ้น และขอเรียนว่า ตราบถึงตอนนี้ดิฉันก็ยังไม่ปักใจสนิทที่จะเชื่อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งสักเท่าไร การจัดซื้อจัดจ้างตามระเบียบราชการ ระเบียบมีอยู่ วิธีซื้อก็มี แต่วิธีปฏิบัติอันนี้ ใครคุ้นกับระบบราชการแบบไทยๆ ก็คงจะรู้ว่า มีช่องโหว่ แต่จะให้ดิฉันเชื่อว่าไม้แขวนเสื้อเอามางอใช้ได้ดีกว่าอุปกรณ์นี้ดิฉันก็ว่ามันก็เกินไป คำตอบน่าจะอยู่ที่ TOR

ส่วนเรื่องการเป็นตำหนิรัฐบาล เพื่อให้แฟร์กับทั้งรัฐบาลปัจจุบัน และอดีต ดิฉันเห็นว่า อุปกรณ์ระดับนี้ น่าจะจัดซื้อระดับกรมได้หรือเปล่าคะ?

ท้ายนี้ เพื่อให้กระจ่าง ดิฉันขอบอกว่า ความเสียดายของดิฉันในฐานะคนปกติธรรมดาที่ตามฟังข่าวเรื่องนี้ ซึ่งนอกเหนือจากการหาคำตอบให้แก่ตัวเองว่า จะเชื่อฝ่ายไหนดี ก็คือ ดิฉันรู้สึกว่า ถ้าไม่มีเรื่อง GT 200 นี้ คนทั่วไปก็คงจะลืม ไม่สนใจประเด็นเรื่องของทหาร 3 จังหวัดฯ ของเรา เพราะเราในฐานะคนธรรมดา บางทีก็ลืมกันไปว่า เรามีทหารที่ส่งไปเสี่ยงชีวิตอย่างไร ไม่เกี่ยวกับว่า รัฐบาลไหนดูแลทหารดีหรือไม่ดี แต่เราเองคนธรรมดาปกติกินข้าวแกงนี่แหละค่ะ สนใจกันสักเท่าไรเชียว

จำได้เคยอ่าน คำถามของ " คุณ bluebunny "  หัวข้อหรือประเด็น  "รถยนต์เก๋ง กับรถกะบะ"   มีเรื่อง บนรางรถไฟแล้ว อะไร?ทำนองนี้
อ่านคำถามแล้วหนาวครับ แค่อยากจะบอกว่า ส่วนใหญ่ที่ถามมา ผมยืนยันว่า มีคำตอบทั้งหมดอยู่ในหัวข้อนี้แล้วและที่เป็นข่าวแล้วด้วยครับ
ลองอ่านดูใหม่ตั้งแต่หน้าแรกเลยครับ.. Wink เช่น

- ตรวจจับระเบิดกันได้ในภาคใต้มันเพราะเครื่องมืออะไรบ้าง?
 - เป็นหลักฐานอ้างอิงในการตรวจค้นบ้านผู้ต้องสงสัยด้วยหรือเปล่า? ก่อนหรือหลัง ?
 - สำหรับการตรวจหาระเบิด มันมีเทคโนโลยีที่ดีกว่าหรือเปล่า?  ..ข้อนี้ไม่มีคำตอบ??
   แต่ขอเพิ่มให้นิดเท่าที่อ่านเจอ..  เน้นน่ะว่า อ่านแล้วเอามาโม้ ? .. ผิดถูกก็แย้งแล้วกัน  เขาว่าเป็นเครื่องของอเมริกาที่ได้รับรางวัล
   แต่ตามข้อมูลเป็นเครื่องที่ตรวจได้เฉพาะ สารที เอ็นที เพียงชนิดเดียว    เป็นเครื่อง นาโนโนส  ชื่อทำนอง " ฟีโด " อะไร?นี้หล่ะครับ..
 - เรื่องเช่าฐานทัพ  ไม่ยุ่งน่ะไม่รู้เรื่อง...อ่านตามข่าวอย่างเดียว
 - ส่วนย่อหน้าสุดท้าย มีการยกเลิกหรือไม่?  ก็มีการเขียนและถกกันในหัวข้อนี้เช่นกันครับ  

ตอบแล้วแล้วเหมือนไม่ตอบเลย.. Cheesy

แต่ที่จะเพิ่มให้ กรณีที่มีการตั้งคำถามกันจังว่า  "...แล้วตอนซื้อคิดดีหรือยัง มีตัวเลือกอื่นหรือเปล่า
คนซื้อทำการบ้านแค่ไหน มีการขอดูการทดสอบ การทดลองใช้ตัวอย่าง ฯลฯ .."

ผมแน่ะนำให้ใช้  " พรบ.ข้อมูลข่าวสารของราชการ พ.ศ. 2540 " ทำหนังสือสอบถามไปที่ "กองทัพบก"
ถึงรายละเอียดเกี่ยวกับเครื่อง GT200  ครับ ผมอยากให้สอบถามใน 3 ประเด็นดังนี้ คือ

1. รายชื่อหน่วยงานที่มีการใช้เครื่อง
2. เอกสารการจัดซื้อ
3. รายงานการประเมินค่าหรือรายงานการทดสอบทางวิทยาศาสตร์ของเครื่อง

อาจจะเอาเรื่องเก่ามาเล่าใหม่ แต่อยากให้ลองดูครับ ที่สำคัญเคยมีประชาชนและนักวิทยาศาสตร์
ที่ข้องใจในประสิทธิภาพของ GT 200  ได้ดำเนินการเรื่องนี้มาแล้วด้วย โดยได้ถามตาม 3 หัวข้อดังกล่าว
ส่วนคำตอบเป็นอย่างไร? อย่าถามผมน่ะครับ..ลองหาดูครับ.. Wink

อีกประเด็นหนึ่ง ถ้าสนิทกับ....ประธาน กมธ. การทหาร สภาผู้แทนราษฏร จาก พท.
"สมชาย เพศประเสริฐ"  ได้ข่าวว่าเป็น รมว.เงา กลาโหม ของฝ่ายค้าน  ลองส่งเรื่องไปดูครับ
ว่าเรื่องนี้ มีความเป็นมาอย่างไร? ทำไม? ไม่มีข่าวเลย

หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างน่ะครับ..พยายามหาให้สุดความสามารถก่อนครับ...แล้วค่อยสรุป.. Wink

For King & For Country!
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #483 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 03:11:47 PM »

ผมไม่รู้อะไรเรื่องทหารมากนักหรอก ...แต่เท่าที่พอรู้ตอนนี้

มีนายทหารระดับ "ผู้การฯ" คนนึง ....... กำลังเพลิดเพลินกับการจับจ่ายใช้สอย  Shocked

หลังกลับมาจาก "3จชต." ไม่นาน ... ไม่รู้เป็นผลมาจาก "งบลับ" หรือเปล่า ...  ยิ้มีเลศนัย

ไร้คำกล่าว............................................
SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #484 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 03:26:55 PM »

"คุณกรรมกร" ..ไม่ลองถามเขาดูหล่ะครับ ว่ารวยจากอะไร? นักหนา
ถ้าบอกว่าไม่รู้เรื่องทหาร  แล้วรู้หรือสงสัย ตั้งข้อสังเกต ได้อย่างไรครับว่า เป็น "งบลับ" ?.. Wink
อาจจะเก็บเบี้ยเลี้ยงไม่ได้ใช้ กลับบ้านมา  ก็ขอชดเชยเมื่อตอนออกสนามก็ได้นี้ครับ 

แถวบ้านผม มีตำรวจยศแค่ดาบ ภรรยาทำงาน รวมเงินเดือนแล้วคิดว่า ไม่น่าเกิน 2.5 หมืน
แต่มีปัญญาซื้อรถฟอรจูนเนอร์ ซื้อบ้านเดียว ได้ ระยะเวลาต่างกันไม่ถึงปี

ถ้าคนมองในแง่ร้ายก็คงถามว่า ไปทำอะไร?มาเพราะยศแค่นั่น  แต่ถ้าคนรู้  เขามีอาชีพอื่นเสริมครับ.. Wink

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #485 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 07:09:22 PM »

^
^
^

จุ๊ๆ..อย่าเอ็ดไป ครับ

ผมคงไม่หาญ "เอากระดิ่งไปผูกคอแมว" ...

บุญวาสนาและความพยายามของเค้าครับ ... เราไม่(กล้า)เกี่ยว !!!

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #486 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 07:14:43 PM »

คนเป็นข้าราชการมันต้องจน ฮ่า ฮ่า ฮ่า ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #487 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 07:25:41 PM »

ครับ ... ค่าตอบแทนที่ได้รับ มันไม่สอดคล้องกับสภาพเศรษฐกิจ

จิตสำนึกและจริยธรรม ... ที่ลดลง

จึงเป็นที่มาของการ "คอรัปชั่น"

ถ้าเราเพิ่มค่าตอบแทนให้เหมาะสม ... แต่ มีกระบวนการเอาผิดและลงโทษที่รุนแรง

... จะดีกว่ามั้ย

SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #488 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 07:32:34 PM »

คนเป็นข้าราชการมันต้องจน ฮ่า ฮ่า ฮ่า ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

โอ๊ย!!..แอบมาดูแต่เมื่อไหร่ ?.. Wink

"คุณ LE "   คนหนึ่งล่ะ เป็นข้าราชการ เท่าที่รู้ใช้เงินเกินเงินเดือน เล่นซื้อปืนเป็นรายเดือน บางทีเป็นรายปักษ์เสียอีก
ต่อไปนี้ได้ข่าวว่า จะหมดสิทธิ์แล้ว...มีคนคอยควบคุม  ดีใจล่วงหน้าด้วยครับ...เย้...เย้    Cheesy

กลับมาถึงเมืองไทยแล้วยังครับนี้??

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #489 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 07:37:36 PM »

โอ๊ย!!..แอบมาดูแต่เมื่อไหร่ ?.. Wink

"คุณ LE "   คนหนึ่งล่ะ เป็นข้าราชการ เท่าที่รู้ใช้เงินเกินเงินเดือน เล่นซื้อปืนเป็นรายเดือน บางทีเป็นรายปักษ์เสียอีก
ต่อไปนี้ได้ข่าวว่า จะหมดสิทธิ์แล้ว...มีคนคอยควบคุม  ดีใจล่วงหน้าด้วยครับ...เย้...เย้    Cheesy

กลับมาถึงเมืองไทยแล้วยังครับนี้??

ไหว้ผมใช้สิทธิมนุษยชนต่อรองโควต้าได้พอควรแล้วครับพี่ ฮี่ ฮี่ หลงรัก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #490 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 08:24:06 PM »

"คุณ LE "   คนหนึ่งล่ะ เป็นข้าราชการ เท่าที่รู้ใช้เงินเกินเงินเดือน เล่นซื้อปืนเป็นรายเดือน บางทีเป็นรายปักษ์เสียอีก

ไหว้ผมใช้สิทธิมนุษยชนต่อรองโควต้าได้พอควรแล้วครับพี่ ฮี่ ฮี่ หลงรัก

ขอเหตุผลด่วนครับพี่  จะเอามาประกอบคำร้อง ขม.1(ขออนุญาตเมีย)  หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #491 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 08:39:40 PM »

เหอะๆๆๆ  ไม่ชอบไม้แขวนเสื้อใช้อันนี้แทนก็ได้ครับ  อิอิอิ
ผมก็บ้าบอไปตามภาษาคนธรรมดาไม่มีการศึกษา หาเช้ากินค่ำนะครับ(จริงๆป่าวโม้)  ซิบ่มี Ph.D ทาง physics
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2010, 08:41:18 PM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
SA-KE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

« ตอบ #492 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 09:28:25 PM »

แหม่ !... "พี่เจษฯ"  ทำไปได้   พี เอช ดง.. พี เอช ดี  อีหยัง หรือ?...( ถูกหรือเปล่าไม่รู้ ?)
เอา "ยู เอส พี"  แทนดีกว่าครับ  โดยเฉพาะ  .40 S&W  ครับ...   Cheesy

ชอบถล่มตัวเองอยู่เรื่อยเลยครับ  ตอนนี้ อากาศที่นั่นเป็นอย่างไร?บ้างครับ

แถวบ้านผม ทั้งร้อน ทั้งอ้าวเลยแหล่ะ?...หงุดหงิดชะมัดเลย
ถูกรางวัลที่หนึ่งเมื่อไหร่ จะซื้อแอร์คอนฯ มาติดทั่วบ้านเลย..เอาให้หนาวไปเลย!!

PISTOL CLUB
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #493 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 10:21:52 PM »

มีทุกวงการ ครับ ล่าสุดกำลังจะไปยืนซอง ยาสามัญประจำบ้าน เจอ...เข้าทำฟอนิเจอร์ขายดีกว่า

Shooting and Outdoor
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #494 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 12:07:05 AM »

คิก คิก  เข้ามาขำคนบางคน.........เอิ๊กๆ ขำก๊าก

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
หน้า: 1 ... 30 31 32 [33] 34
  พิมพ์