๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 03:11:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75516 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 02:15:29 PM »

เคยอ่านเจอความน่าเชื่อถือเห็นบอกเหมือนโยนเหรียญ   โดนชก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ช.ลิ้วเฮียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 332

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 02:42:53 PM »

ประเทศไทยคนเก่งมีเยอะแค่พิสูจน์ว่าใช้งานได้จริงหรือไม่ ไม่ยาก Coolแต่จะพิสูจน์หรือเปล่าเท่านั้นเอง หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินสงสารคนใช้ครับ

ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 02:45:17 PM »

นายสมชายอ่านจากที่นี่ครับ... http://www.e-k9.net/gt200faq.php

อ่านแล้วก็ยังไม่เคลียร์ มันเหมือนกับคาถาหรือของขลังไปโน่นเลยครับ ตัวเครื่องมันดี แต่คนใช้งานต้องฝึกฝนด้วย โดยคนขายเขาบอกว่าเหมือนซื้อไม้กอล์ฟแล้วก็ต้องฝึกเล่นให้ดี ไม่งั้นอุปกรณ์ดีก็ไม่ได้ผล... ก็เลยเหมือนกับคาถาศักดิ์สิทธิ์ว่าผู้ใช้ต้องมีพลังจิต+รักษาศีลสัตย์ไปนู่น คาถาจึงได้ผล...

หลักการทำงาน GT200 คือเอาไฟฟ้าสถิตย์ที่เป็นคุณลักษณะเฉพาะตัว ของสารเป้าหมายที่ต้องการจะตรวจสอบมาเหนี่ยวนำให้เสาอากาศชี้ทิศ แต่บอกชี้เฉพาะชัดๆไม่ได้ บอกได้แค่ทิศทางเท่านั้น... นายสมชายสงสัยว่าว่าประเด็นคือ มันไม่มีวิธีไหนดีกว่านี้อีกแล้ว หากไม่ใช้วิธีนี้แล้วจะใช้วิธีไหนป้องกันระเบิด ถ้างั้นก็ยอมทนเสี่ยงดีกว่าเสี่ยงดวงอย่างเดียว...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 02:51:44 PM »

ผมว่าปัญหาในตอนนี้คือ ถ้ามันเป็นเครื่องที่โหลยโท่ยจริง(เปอร์เซนต์สูงมาก)  ผุใหญ่ที่ออกมาปกป้องกันนักหนานั้นจะกล้าออกมายอมรับว่าเป็นการผิดพลาดหรือเปล่าเท่านั้นและครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:32:28 PM »

มันคงจะเหมือนกับที่เขาหาแหล่งน้ำ แหล่งน้ำมัน ที่ใช้ ก้านลวด หักมุม
ถือ เดินหา ว่า มันจะหันฉากไปทางใด
ทดสอบง่าย ๆ เอา ระเบิด ไปฝัง แล้วใช้เครื่องหาเลยดีกว่า
ว่าจะหาเจอมั้ย
เอามอไซด์มาจอดเป็นตับ  เอาเครื่องมาหา ว่า เจอมั้ย
ง่ายกว่าแยะ  ที่จะทดสอบ ว่าจริง หรือ เท็จ

เวปลิงค์

lat=12.6819722222, lon=101.275241667

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:39:25 PM »

ผมก็สนใจเรื่องนี้เหมือนกันครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:43:40 PM »

นายสมชายอ่านจากที่นี่ครับ... http://www.e-k9.net/gt200faq.php

อ่านแล้วก็ยังไม่เคลียร์ มันเหมือนกับคาถาหรือของขลังไปโน่นเลยครับ ตัวเครื่องมันดี แต่คนใช้งานต้องฝึกฝนด้วย โดยคนขายเขาบอกว่าเหมือนซื้อไม้กอล์ฟแล้วก็ต้องฝึกเล่นให้ดี ไม่งั้นอุปกรณ์ดีก็ไม่ได้ผล... ก็เลยเหมือนกับคาถาศักดิ์สิทธิ์ว่าผู้ใช้ต้องมีพลังจิต+รักษาศีลสัตย์ไปนู่น คาถาจึงได้ผล...

หลักการทำงาน GT200 คือเอาไฟฟ้าสถิตย์ที่เป็นคุณลักษณะเฉพาะตัว ของสารเป้าหมายที่ต้องการจะตรวจสอบมาเหนี่ยวนำให้เสาอากาศชี้ทิศ แต่บอกชี้เฉพาะชัดๆไม่ได้ บอกได้แค่ทิศทางเท่านั้น... นายสมชายสงสัยว่าว่าประเด็นคือ มันไม่มีวิธีไหนดีกว่านี้อีกแล้ว หากไม่ใช้วิธีนี้แล้วจะใช้วิธีไหนป้องกันระเบิด ถ้างั้นก็ยอมทนเสี่ยงดีกว่าเสี่ยงดวงอย่างเดียว...

โอกาสคลาดเคลื่อนก็อยู่ที่ผู้ใช้ด้วยครับ หากผู้ใช้ไฟฟ้าสถิตย์ไม่คงที่ นอนน้อย หรือเมาค้าง
บ.ผู้ผลิตบอกว่าเป็นเพราะตัวผู้ใช้เอง.....................โอ้...........

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:44:49 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=75001.0

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

INFANTRY - LONG LIVE THE KING
Full Member

คะแนน 121

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:49:04 PM »

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ...

ในฐานะที่เคยปฎิบัติงานในพื้นที่ ก็หลายปีอยู่ครับ ตั้งแต่ยังไม่มีเครื่องนี้ใช้ จนถึงเริ่มมีให้ใช้

แต่ปัจจุบันออกนอกพื้นที่ได้ปีกว่าแล้วครับ

จริงๆแล้วผมไม่ทราบหรอกครับว่ามันมีประเด็นได้ยังไง มีอะไรแอบแฝงหรือไม่

ทั้งฝ่ายที่สนับสนุน และฝ่ายที่คัดค้าน

เห็นข่าวแล้วไม่อยากจะดูครับ

ผมขอพูดในฐานะผู้ปฎิบัติงานก็แล้วกันนะครับ...

เรื่องราคา ถ้ามันพอจะช่วยชีวิตคนได้บาง ไม่ว่าจะเป็น ชาวบ้าน หรือเจ้าหน้าที่

ผมว่าคุ้มค่าครับ....

ก่อนมีเครื่องนี้ใช้ ต้องใช้คนนี่แหล่ะครับ

ด้วยตาตัวเอง ทั้งหาปืน หาระเบิด หาสารพัดอย่างที่ต้องการตรวจค้น

หาปืนไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่หาระเบิดนี่สิ...

บางครั้งเจอพร้อมกับเสียง

หรือการตรวจบุคคลที่เคยสัมผัส เลิกพูดได้เลย เพราะเขาไม่เก็บอะไรให้เป็นหลักฐานไว้กับตัวแน่ๆ

ทั้งที่รู้ว่า คนๆนี้มีประวัติอยู่ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้

ถ้าทำก็ถูกกล่าวหาว่ากลั่นแกล้ง...โดนอีก

แต่พอได้เครื่องนี้มา...

แน่นอนครับ...ทุกคนที่ได้หยิบ ได้จับ ได้ใช้ สงสัยกันหมด

มันจะทำงานยังไง...มันจะได้ผลหรือเปล่า

พอใช้งานจริงก็ดีครับ ดีกว่าไม่มีอะไรเลย...แม้แต่โจรก็ยังงงว่าเรารู้ได้ยังไง

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า...มันจะ ๑๐๐ % นะครับ เกิน ๕๐% ก็ดีใจแล้ว

มันขึ้นอยู่กับคนด้วย ผมเคยทดลองแล้ว

เอาของไปวางให้ตรวจนี่แหล่ะ...คนนึงหาเจอ อีกคนหาไม่เจอ

เครื่องนี้ ไม่ใช่ว่าใครก็ไปหยิบมาใช้ได้ ต้องผ่านการฝึกครับ

แล้วก็ไม่ใช่ว่า ฝึกแล้วจะใช้ได้ทุกคน มีหลายคนที่ไม่ผ่าน และไม่สามารถใช้ได้

ที่สำคัญ...เราทุกคนรู้ดีครับว่า ถึงเครื่องจะชี้หรือไม่ ก็ยังไม่ใช่ข้อสรุป

ต้องตรวจซ้ำอีกครั้งด้วยคน ทั้ง EOD ทั้งหมา แต่หมานี่ล่อแหลมหน่อย ถ้าจำเป็นซึ่งหน้าก็ว่ากันไป ขอเขาดีๆเขาก็ให้ตรวจครับ

ถ้าเป็นคนที่เครื่องชี้ ก็ให้ชุดนิติฯตรวจซ้ำครับ...

สรุป...ผมคิดว่า มันน่าจะมีประโยชน์ มากกว่าโทษนะครับ

ลองคิดถึงคนที่ทำงานแล้วต้องเดินเข้าหาระเบิดดูสิครับ

อย่างน้อยก็อุ่นใจขึ้นมาหน่อย...ที่เหลือก็วัดดวงเอา

แต่ผมสงสัย...คนที่ออกมาพูดๆโดยที่ยังไม่เคยใช้งานในพื้นที่เลย

เขาต้องการอะไรกันแน่

แต่ตอนที่อยู่ในพื้นที่ มีพวกที่พยายามทำให้เครื่องหมดความเชื่อถือเยอะครับ

โดยเฉพาะ พวกNGO ผมยังเคยถามเลย จะให้ลองไปตรวจที่บ้านดูไหมครับ...

แต่ไม่ได้หมายความว่า คนที่พูดจะเป็นอย่างนั้นหมดนะครับ

บางคนอาจมีข้อมูลไม่เพียงพอ...

เป็นความคิดเห็นส่วนตัว บางส่วน ลองพิจารณาดูครับ....

" ขอรองบาท   ราชวงศ์   พงษ์จักรี
    จนชีวี          สูญสิ้น     ดินกลบกาย "

" การป้องกันประเทศ  และพิทักษ์ราชบัลลังภ์
    จะต้องชนะหรือตายเท่านั้น  จะแพ้ไม่ได้เป็นอันขาด"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:51:00 PM »

รูปร่างมันเป็นยังไงครับ

pokka
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:55:38 PM »

น่าจะชัดเจนขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ  ที่สำคัญส่งผลกระทบต่อความเชื่อมั่น ของประชาชนค่อนข้างรุนแรง แต่เรื่องก็คงจบในไม่ช้าครับ  ขอให้เป็นบทเรียนครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 04:07:59 PM »

เมื่อสักครู่นี้นายสมชายได้รับข้อมูลจากบุคคลที่นายสมชายเชื่อได้ เขาบอกว่ามันไว้ใจได้ระดับหนึ่งครับ ถึงแม้ไม่เต็มร้อยแต่มันก็ช่วยได้ครับ...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 04:16:03 PM »

โดยส่วนตัวแล้วยังไงผมก็ยังไม่ไว้ใจไอ้เครื่องนี้อยู่ดี  มันไมคำอธิบายอะไรให้เป็นหลักการเลยครับ  ไอ้หลักดาวน์ซิงนั่นก็โอกาศที่จะถูกต้องก็ไม่มากพอที่จะรับได้  อย่างที่ อ. ม.จุฬาฯ ที่ออกมาท้วงติงนั่นก็มีเหตุผลน่าเชื่อถือครับ  ไม่ใช่ว่าตะแกค้านหัวชนฝา แต่แกอยากให้มีการพิสูจน์ที่ยอมรับได้ครับ  ไหว้

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 04:17:00 PM »

ลิงค์ครับ

เวปลิงค์

lat=12.6819722222, lon=101.275241667

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 04:18:05 PM »

ระวังอย่าให้ประเด็นนี้ไปเข้าทางโจรนะครับ หากในกรณีที่โจรต้องการให้เครื่องมือเหล่านี้เจ้าหน้าที่ไม่มีใช้  ส่วนเรื่องประสิทธิภาพและราคานั้นเป็นอีกประเด็นหนึ่ง  Smiley

หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 34
  พิมพ์