๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
พฤษภาคม 02, 2024, 03:51:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 34
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: "เครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด "กับ "ไม้ล้างป่าช้า"  (อ่าน 75517 ครั้ง)
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 09:07:10 AM »

ตามข่าว  ในเรื่องความสงสัยในประสิทธิภาพของเครื่องตรวจจับวัตถุระเบิด  GT ๒๐๐   ว่าไม่มีประสิทธิภาพตามที่ผู้ผลิตได้กล่าวอ้าง   นักวิชาการ ได้เปรียบเครื่องมือดังกล่าวเหมือน   "ไม้ล้างป่าช้า" (เปรียบหนัก แรง)    แต่หน่วยงานราชการที่ใช้เครื่อง GT ๒๐๐  ก็ออกมาชี้แจงว่า สามารถใช้งานได้ดี มีประสิทธิภาพ 

จึงเรียนถามว่า ท่านคิดว่าอย่างไรบ้างสำหรับเรื่องนี้

สำหรับผม  คิดว่า เราเสียค่าโง่ฝรังแน่แล้ว เศร้า

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 09:09:28 AM »

ติดตามข่าวอยู่ครับ ..... รอสรุปค่อยว่ากัน

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:03:15 AM »

อิ อิ ได้ผลบ้างไม่ได้ผลบ้าง ก็ว่ากันไป

แต่ถ้าถามว่า ตั้งความหวังไว้กับเครื่งตรวจจับ GT ๒๐๐  มากไหม ผมหวังไว้มากกว่าที่จะได้ยินข่าวเรื่องของความผิดพลาด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2301

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:13:59 AM »

แรกๆผมก็เฉยๆ  มีใช้ดีกว่าไม่มีอะไรเลยแต่พอมาทราบราคา....ไอ่หยา ตกใจ ตกใจ ตกใจ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:43:07 AM »

เทคโนโลยีที่ทำให้เครื่องมันทำงานมันแปลกนะครับ...

แปลกที่ไม่สามารถค้นหาหลักการทำงานของมันจากอินเตอร์เน็ตได้เลย เข้าไปที่เว็บไซต์ผู้ผลิตก็ไม่ยอมบอก ต้องให้ล็อกอินเข้าไปเสียด้วย... จะกลัวว่าความลับรั่วไหลแล้วทำให้ทุรชนเอาไปหาวิธีแก้มันก็ไม่น่าใช่นะครับ เพราะเทคโนโลยีทุกอย่างต้องมีหลักการกว้างๆ แล้วให้แต่ละเจ้าปกปิดรายละเอียดเป็นความลับของผลิตภัณฑ์...

แต่นี่หลักการเลื่อนลอยจังเลย อาศัยไฟฟ้าสถิตย์จากคนใช้งาน แล้วถ้ามันไวต่อความต่างศักย์/กระแส ได้ขนาดนั้น ใครเผลอวางไว้ใกล้ถ่านไปฉายแล้วกลิ้งไปโดนด้ามจับ งี้เครื่องมิพังหมดหรือครับ ยิ่งพวกเจ้าหน้าที่มีสารพัดทั้งแบ็ตมือถือ, แบ็ตวิทยุ, ถ่านไฟฉาย ฯลฯ...
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:55:00 AM »

ผมว่าหากใช้ไม่ได้ผลจริงๆ ทำไมยังเสี่ยงใช้อยู่ โดยส่วนตัวแล้วเห็นว่าเครื่องน่าที่จะมีประสิทธิภาพในระดับหนึ่ง เพียงแต่ว่าประสิทธิภาพจะมากน้อยเพียงใดคงขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยประกอบกัน นักวิชาการก็คงเอาหลักวิชาการมาว่าในทางทฤษฎี เจ้าหน้าที่ก็อ้างอิงจากการใช้งานจริง สำหรับผมคิดว่าหากมีไว้น่าจะเป็นเครื่องที่มีประโยชน์มากกว่า
สำหรับเรื่องราคา ผมไม่ค่อยให้ความสำคัญหรอกครับที่เครื่องมีราคาสูง หากเราผลิตเองไม่ได้ เพราะเครื่องที่ว่าเป็นเครื่องตรวจหาสารประกอบของวัตถุระเบิดซึ่งอาจทำอันตรายต่อชีวิตและทรัพย์สินได้ ค่าของชีวิตคนคงเทียบไม่ได้กับราคาเครื่องน๊ะครับ
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:29:08 PM »

ตรวจสอบผ่านไป  15  นาที  ตูม 
เจ็บ
^_^ ไม่รุกรานใคร ^_^
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 162

ไม่พอใจใครจะเตะให้โด่งเลย

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:44:21 PM »

ผมก็หนึงในผู้ใช้เหมือนกันครับ ราคานี่สุดๆ ไม่ขอออกความเห็นดีกว่าครับ   เยาะเย้ย

"  ในปัจจุบันประสบการณ์มีค่ามากกว่าใบปริญญามากมายนัก  "
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:46:23 PM »

แอบแกะดูได้หรือเปล่า  ข้างในมีอะไรบ้าง Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:08:30 PM »

แรกๆผมก็เฉยๆ  มีใช้ดีกว่าไม่มีอะไรเลยแต่พอมาทราบราคา....ไอ่หยา ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ผมคิดว่าอย่างนี้ครับพี่    หากมันทำขายถูกๆ อย่างทีอาจารย์ท่านหนึ่ง บอกว่าเขาทำได้ในราคาเครื่องร้อยกว่าบาท อุปกรณ์ง่าย ๑.ประแจ ๒.บานพับประตู ๓.เสาอากาศวิทยุ   ก็คงไม่มีประเทศไหนซื้อ   ของแบบนี้มันต้องขายแพง ก็เพื่อสร้างความน่าเชื่อถือของสินค้ามากกว่า   

Huhงงจริงๆ    เครื่องละสี่ ห้า แสน  บางเครื่องก็เป็นล้าน  Huh

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:20:07 PM »

ขอตามข้อมูลครับ  ถ้าแรกกับชีวิตทหารกล้าราคานี้ถือว่าไม่แพงครับ

แต่. . .  .

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:24:32 PM »

ไม่ต้องไปคิดอะไรมากครับ   วิธีการง่ายที่สุดคือถามคนใช้ครับ.....ว่ามันได้ผลหรือไม่ได้ผลครับ เพราะทั้งนักวิชาการ และคนจัดซื้อไม่ได้ใช้เครื่องนี้ Smiley........เอามารวม ๆ กันแล้วดูไปเลยว่าใน 100 % มันใจเท่าไหร่ ไม่มั่นใจเท่าไหร่ ไม่แน่ใจเท่าไหร่ ทำเป็นการลงคะแนนลับ.....แต่คนที่คุมทำเรื่องนี้ต้องปราศจากอคติ และปกป้องผลประโยชน์ของตัวเอง ครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:25:44 PM »

ขอตามข้อมูลครับ  ถ้าแรกกับชีวิตทหารกล้าราคานี้ถือว่าไม่แพงครับ

แต่. . .  .

เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

เห็นด้วย    ถ้าแรกกับชีวิตทหารกล้าหรือประชาชนที่ไม่เกี่ยวข้อง ราคานี้ถือว่าไม่แพงครับ

J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:34:09 PM »

ไม้ 2 อันถือเดิน (ไม้ล้างป่าช้า ) ถือเดินตอนเด็กๆอาม่าเคยทำให้เล่น  ไม้แขวนเสื้อกับหลอดกาแฟนี่แหละ   จิตวิทยามันอยู่สมมุติเราจะหาของที่ถูกเอาไปซ่อน  ประสบการณ์จะบอกว่ามันควรจะถูกซ่อนไว้ที่ไหน  พอเราคิดว่ามันอยู่นั่นและพอลวดเริ่มเอียงไปทางนั้นเราจะไม่ขืนมัน  แค่นั้นแหละถ้าใช้แล้วหาเจอใจร้อนไปคุ้ยเลยไม่ต้องใช้ก็หาเจอ  คนที่ใช้แล้วหาไม่เจอไม่ใช้ก็หาไม่เจอ    ลองทำดูก็ได้

ส่วนเรื่องเครื่อง gt 200 ก่อนหน้านี้ลึกๆก็ไม่เชื่ออยู่แล้วว่ามันใช้ได้  พึ่งจะเห็นชัดๆจะๆก็ในรายการเมื่อวาน  ช่องใส่การ์ดเหมือนช่องเก็บของไม่มีการอ่านอะไรทางอีเลคโทรนิค    แถมยังออกจากปากผู้ใช้อีกว่าข้างในไม่มีอะไรเลยต้องใช้ความเชื่อถึงจะใช้ได้   พลาสติก 2 ชิ้นมาประกบกันมีเสาหนวดกุ้งอยู่ตรงกลาง  ไม่มีเทคโนโลยีอะไรเลยความซับซ้อนเที่ยบไม่ได้กับรถกระป๋อง   เครื่องนี้ขายผม 200 บาทก็ไม่ซื้อครับ   แต่ความเชื่อกับคนไทยมันตัดกันไม่ขาดจริงๆใช้ยันเรื่องวิทยาศาสตร์  เมื่อวานเห็นตัวแทนนิติวิทยาสตร์ตอบแล้วกลุ้มใจ  

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:40:52 PM »

ไม่ต้องไปคิดอะไรมากครับ   วิธีการง่ายที่สุดคือถามคนใช้ครับ.....ว่ามันได้ผลหรือไม่ได้ผลครับ เพราะทั้งนักวิชาการ และคนจัดซื้อไม่ได้ใช้เครื่องนี้ Smiley........เอามารวม ๆ กันแล้วดูไปเลยว่าใน 100 % มันใจเท่าไหร่ ไม่มั่นใจเท่าไหร่ ไม่แน่ใจเท่าไหร่ ทำเป็นการลงคะแนนลับ.....แต่คนที่คุมทำเรื่องนี้ต้องปราศจากอคติ และปกป้องผลประโยชน์ของตัวเอง ครับ ไหว้

พี่Zeus ยกประเด็น  "ปกป้องผลประโยชน์ของตัวเอง"  น่าคิดครับ Undecided

หน้า: [1] 2 3 4 ... 34
  พิมพ์