๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:28:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบแหล่งขายรถไถเกษตร มือสอง กรุงเทพฯ และจังหวัดรอบๆ ครับ  (อ่าน 12425 ครั้ง)
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:30:58 AM »

ผมเพิ่งซื้อที่ดินมา 1 แปลง  ความตั้งใจคือจะทำเกษตรอินทรีย์ เน้นพืชอาหาร
ซึ่งต้องใช้รถไถเกษตร เข้าทุ่นแรงมากพอสมควร
ลองให้รถรับจ้าง (ยี่ห้อฟอร์ด สองเพลา) มาประเมินดู
ปรากฎว่าค่าจ้างตกอยู่ประมาณ 2 แสนบาท (ประเมินค่าจ้างชั่วโมงละ 800 บาท)
ผมเลยมาคิดว่า ถ้าเราจะซื้อรถไถเกษตร มือสอง มาไว้ใช้เองสักคัน น่าจะดีกว่า
เพราะยังมีสวนยางมรดกบรรพบุรุษอยู่อีก 1 แปลงที่ได้วาระจะต้องตัด ปลูกใหม่
ก็จะได้ใช้งานไปด้วยกันเลย
จึงขอรบกวนท่านสมาชิกว่าท่านใดที่ใช้อยู่  หรือมึความรู้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
      ข้อมูล  ผมไม่เคยขับรถไถมาก่อนนะครับ  เรื่องเกษตร ก็เพิ่งมาฝึกทำไม่นาน
                 ไม่เคยเรียน  มีพื้นฐานมาจากเห็น และต้องช่วยมาตั้งแต่รุ่นปู่ รุ่นตา
                  แต่เรื่องชงเหล้า ชำนาญมากครับ ไม่ต้องตวง น้ำหนักมือ เปรี๊ยะ!
      1.  ยี่ห้อไหน ที่น่าใช้  อะไหล่หาง่ายกว่ากันครับ  ฟอร์ด  หรือจอห์นเดียร์ ครับ
      2.  ต้องการแบบสองเพลานะครับ  ความทนทาน  อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
           เปรียบเทียบกันเป็นอย่างไรครับ
      3.  อุปกรณ์ประกอบของใครครบครันกว่ากันครับ เช่น ดันหน้า จานไถหยาบ จานพรวน ฯลฯ
           รวมทั้งเผื่อออปชั่นต่างๆด้วยก็ดีครับ  เช่น สีข้าว  ฝัดข้าว  ซ่อมทาง  บดอัดดิน
      4.  แหล่งรถมือสอง  และราคาประมาณเท่าไหร่ครับ (ทั้งที่ดิน ทั้งรถ เป็นของกงสีครับ  ต้องมีระบบนิดหนึ่งครับ)
    ผมพบทำเลในฝันอยู่ในที่ดินแปลงนี้ (มีส่วนในการตัดสินใจซื้อมากกว่า 50%) ครับ
    ด้านหลังมีเนินดินล้อมรอบที่ว่างเป็นรูปตัว U   ความกว้างประมาณ 30 กว่าเมตร  ความยาวประมาณ 500 เมตรครับ
    ความสูงของเนินดินที่ล้อมรอบประมาณ 10 เมตร  แถมอยู่ห่างไกลผู้คน
    "สนามไรเฟิลส่วนตัว" เลยครับ  ทีนี้แหละหลังจากสนามเสร็จ ผมขอจองตัวบรมครูไรเฟิลทั้งหลายและพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ
    ช่วยประสิทธิ์ประสาทวิชาไรเฟิลให้ผมด้วยนะครับ
    แล้วผมจะทำบ้านพักไว้หน้าช่องยิงคอยต้อนรับทุกท่านที่ชอบอะไรยาวยาวนะครับ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 08:37:44 AM »

ถนนพหลโยธิน แถวนวนครเพียบเลยครับ ส่วนใหญ่ร้านพวกนี้อยู่นอกๆชานเมืองกรุงเทพครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:25:35 PM »

ขอบคุณท่าน JOYHUNTER ครับ   ผมส่งข่าวให้พรรคพวกไปถามให้แล้วครับ
คงต้องรอหน่อย  เพราะไม่เคยไปทางย่านนั้นกันเลย

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:52:18 PM »

ตามที่พี่จอยว่าไว้ ครับ
เชียร์ฟอร์ด ครับ  ซ่อม-ตรวจเชคให้ดี
ใช้กันลืม  อะไหล่หาง่าย  ราคาไม่แรง
        เรื่องขับ  คงไม่เกินความสามารถท่าน
เมื่อก่อนผมก็เคยลองขับบ้าง  ตอนนี้ขายไปแล้ว ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:55:26 PM »

อีกสัก ๒-๓ ปี จะหาซื้อสักคัน  เอาขนาด ๓๔ แรงก็พอ  วันเสาร์ อาทิตย์ได้ตัดหญ้าในสวน

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:03:38 PM »

ตอบให้หลังบ้านบางส่วนแล้วนะครับ ท่านชอว์ลิ่วเฮียง ลองไปงานเกษตรแฟร์ดูครับ
งานเริ่ม29 ม.ค.(พรุ่งนี้) จบวันที่6 ก.พ. ครับ เครืองมือเกษตรก็มีเยอะ อุปกรณ์คู่ควบ พวก จานไถ ผานเหล็ก3 หรือ7ใบก็มี หลายยี่ห้อครับ

อ้อ....ฟอร์ดชื่อเดิมทำไว้ดี ปัจจุบันก็ดีอยู่ อะไหล่ก็เยอะ แต่เท่าที่เห็น ยันมาร์ กะคูโบต้า ก็ทำรถแทรคเตอร์แบบเดียวกับฟอร์ด คุณภาพเชื่อถือได้ แต่ต้องเลือก ว่าจะเอาแบบกี่แรงม้า อันนั้นขึ้นกับพื้นที่ และภารกิจครับ  เรื่องยาว

ราคายันมาร์และคูโบต้า แรงม้าเท่าๆกันจะถูกกว่าฟอร์ดครับ  ที่เหลือดูหลังบ้านครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:31:27 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  + ให้ทุกท่านครับ
ผมไปดูรถคูโบต้า 50 แรงม้า (ของคนอื่น)ทำงานแล้วครับ
ขนาดเจ้าของคูโบต้าเองยังแนะนำว่าที่ดินของผมต้องใช้ พวกรุ่นเฮฟวี่เวท
พวกยันมาร์ คูโบต้า ตัวเล็กไป  แรงไม่เกี่ยว ใหญ่ไว้ก่อนประมาณนั้น
      ผมกลัวใจตัวเองอยู่แต่ว่าจะตบะแตก งานไว้ที่หลัง ทำสนามไรเฟิลก่อนเสียนี่
      ขอบคุณท่านซับฯ ครับ  ลิงค์ที่ท่านให้มีประโยชน์กับผมมากครับ
      มีโอกาสผ่านมาทางนี้  แจ้งผมหน่อยนะครับ
      ผมจะหาโอกาสไปดูงานเกษตร ตามที่ท่านแนะนำครับ

ปอ.45
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 02:25:11 PM »

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ
เพราะไม่เกินปีนี้ต้องลาออกจากงาน
ไปทำนาเหมือนกันครับ ที่บ้านมีพ่อกับแม่อยู่สองคน
น้องสองคนก็รับราชการหมด
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 03:26:04 PM »

ตอนนี้ คุณชอฯอยู่พี่ภูมิลำเนาใช่ไหมครับ ช่วงงานเกษตรแฟร์ของ ม.เกษตร ก็เหมือนงานมอเตอร์โชว์ของรถยนต์
พวกรถแทรคเตอร์เกษตรจะมีขายเยอะ โปรโมชั่นเพียบ ถูกกว่าซื้อช่วงปกติ มาเอานามบัตรไปเก็บๆไว้ก่อนก็ได้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 06:39:40 PM »

รับทราบครับท่านซับฯ  ขอบคุณอีกครั้งครับ
จะหาโอกาสไปเกษตรแฟร์ให้ได้ครับ
แฮ่.....แฮ่.....  แล้วมอเตอร์โชว์รถไถนี่ มีพริตตี้เหมือนมอเตอร์โชว์รถยนต์ไหมครับ?

som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 10:32:49 PM »

ท่านชอ ครับ ผมจำได้ว่าเคยมีกระทู้หารถไถ เมื่อไม่นานนี้ครับ ข้อมูลน่าจะเป็นประโยชน์บ้างครับ ลองค้นหาดู นะครับ
ฮอก ไฟ บิน
Sr. Member

คะแนน 47

สุกไผ๋ ก่ ใจ๋มัน

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:25:34 AM »

ใด้รัยังครับพี่
ผมว่ามันขึ้นอยู่ว่า พี่ใช้งานแบบไหน
 1.ถ้าใช้งาน ผาน 3 ผาน 7 ตัดหญ้า   เล่น ฟอร์ดรุ่น 5610   เพราะใช้อยู่ ทน ประหยัด  แรง ก็พอๆกับ 6610
 2.ถ้าใช้งาน ผาน 3 ผาน 7 ตัดหญ้า   ตีจอบหมุน  ใช้ตอนมีน้ำ(หน้าฝน)   เล่นคูโบต้า ตัว 90 แรง ไปเลย ถ้าจะเอาประหยัด ก็ เล่น 50 หรือ 70 แรงก็ใด้ เห็นเพื่อนใช้อยู่  ยังอยากใด้เหมือนกัน 
แต่ถ้าจะเล่นเพลาหน้า  เล่นคูโบต้าดีกว่า ศูยนบริการมากกว่า  อยู่รถเสียอยู่ในไร่ยังมาซ้อมเลย

ขอตอบข้อนี้ครับ
1.  ยี่ห้อไหน ที่น่าใช้  อะไหล่หาง่ายกว่ากันครับ  ฟอร์ด  หรือจอห์นเดียร์ ครับ
  ตอบ  เล่นฟอรด์ดีกว่าครับ

บะหล่อ ลุงลัง เสียงดัง  บะมีสตางค์ แต่รักจริงนะจะ  อะฟิ้วๆ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 08:51:10 AM »

ใด้รัยังครับพี่
ผมว่ามันขึ้นอยู่ว่า พี่ใช้งานแบบไหน
 1.ถ้าใช้งาน ผาน 3 ผาน 7 ตัดหญ้า   เล่น ฟอร์ดรุ่น 5610   เพราะใช้อยู่ ทน ประหยัด  แรง ก็พอๆกับ 6610
 2.ถ้าใช้งาน ผาน 3 ผาน 7 ตัดหญ้า   ตีจอบหมุน  ใช้ตอนมีน้ำ(หน้าฝน)   เล่นคูโบต้า ตัว 90 แรง ไปเลย ถ้าจะเอาประหยัด ก็ เล่น 50 หรือ 70 แรงก็ใด้ เห็นเพื่อนใช้อยู่  ยังอยากใด้เหมือนกัน 
แต่ถ้าจะเล่นเพลาหน้า  เล่นคูโบต้าดีกว่า ศูยนบริการมากกว่า  อยู่รถเสียอยู่ในไร่ยังมาซ้อมเลย

ยังไม่ได้ไปดู  และยังไม่ได้ตัดสินใจครับ
ผมจะไปดูงานเกษตรแฟร์ และดูพริตตี้รถไถ(ตามที่ท่านซับฯ แนะนำ)  แล้วจะเลยไปดูมือสองแถวนวนคร(ตามที่ท่านจอยฯ แนะนำ)ก่อนครับ
ลักษณะการใช้งานก็คงเกือบทุกอย่างในไร่นาสวนผสมแหละครับ (ผมยังไม่ค่อยเข้าใจศัพท์เฉพาะวงการเลยอาจจะยังตอบคำถามได้ไม่ชัดเจน
ขอเวลาศึกษาก่อนสักพักนะครับ)
ขอบคุณในคำแนะนำครับ  แถวบ้านผมศูนย์บริการฟอร์ด เล็กนิดเดียว  คูโบต้า เพิ่งเปิดศูนย์ใหม่ๆ ใหญ่โตพอๆกับศุนย์โตโยต้า  ศูนย์อีซูสุ เลยครับ
 ไหว้

แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 09:44:00 AM »

ถ้าที่ดินเยอะเล่นรถใหญ่ เช่นตัวฟอร์ด2เพลาที่เช่าเขาแบบนั้นหละครับ  2เพลาจะเหมาะกับที่ดินไม่เรียบเป็นเนินเขาตีนเขา ถ้าที่ดินเรียบธรรมดาก็ใช้ขับ2ธรรมดาก็พอครับ เพราะค่าตัว2ตัวนี้ต่างกันพอสมควร อีกแหล่งก็ที่ชลบุรีครับรถพวกนี้เวลาไปซื้อต้องทำใจหน่อยเพราะเวลานำเข้ามาจะเป็นชิ้นๆเวลาซื้อก็จะต้องไปชี้เป็นชิ้นนั่นแหละครับ แต่บางรายก็จะประกอบทำสีเสร็จเรียบร้อยดูแล้วเจริญหูเจริญตาดีแต่เราไม่เห็นตอนที่ยังไม่ได้ประกอบว่าสภาพเดิมมันเป็นอย่างไรครับ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 01:11:49 PM »

ขอบคุณครับท่านแสนสุข
          ฟอร์ด 2 เพลาเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ ในใจครับ
แต่เพราะไม่มีความรู้ และประสบการณ์ ก็เลยมาโพสท์ถามกันก่อน
ที่อยากได้มือสอง ราคาถูกๆ  ก็เพราะจะได้เอาไปทดลอง  ศึกษา
หาความรู้ก่อนครับ  จะซื้อป้ายแดงมาลุยเลยก็กลัวไม่คุ้มค่านะครับ
      + ให้วิทยากรทุกท่านนะครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์