๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:44:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรณีศึกษาเมื่อคนร้ายมีอาวุธมีดบุกเข้ามาภายในบ้านแล้วใช้อาวุธปืนยิงคนร้ายตาย  (อ่าน 155734 ครั้ง)
shudoo
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 07:16:33 PM »

น่ากลัวนะครับ
Uan.P
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2010, 03:24:32 PM »

ไม่งั้นเราก็ตายอ่ะคับ
sayoo29
ปืนมีไวให้ยิง เมียน้อยมีไว้ใหบูชา
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 08:15:37 PM »

บ้านพ่อผม บ้านที่ผมอยู่นั้นเเหละครับ คือว่าบ้านที่ผมอยู่ใด้มีของหายบ่อยมาก (หายตอนยามวิกาล)เช่นนกปรอทหาย ถังแก็ส สายไฟที่โรงเรียนที่พ่อสร้างก็ถูกตัด(โรงเรียนสอนศาสนาของพ่อผมเองครับ) ถ้าเจอกำลังลักทรัพสามารถยิงใด้เลยไหมครับ เพราะผมไม่รู้ว่าผู้ร้ายจะมีอาวุธหรือเปล่า ถ้าจะยิงต้องยิงด้านหน้าผู้ร้ายใช้ไหมครับ     ขอผู้รู้ช่วยตอบให้กระจ่างหนอยครับ เพราะจะใด้เป็นความรู้ในการใช้อาวุธปืน  (ปืนผมเองครับ)
LLMA "รักในหลวง"
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:52:57 AM »

ถ้าเป็นผมจะทันหรือเปล่าก็ไม่รู้
ปืนพกสั้นซะด้วย

ลูกพระวิษณุ  วิทยาลัยเทคนิคราชบุรี ช.ย. 39
markmay
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2010, 07:15:43 PM »

แบบนี้สิ กฎหมายจะได้ศักดิ์สิทธิ์
เป็นความรู้อย่างมากครับ

ดีนะควบคุมอารมณือยู่ไม้งั้นตาย2
NewShot
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 02:19:11 PM »

ถามเจ้าของกระทู้นะครับ ถามเพิ่มกรณีเดิมถ้าผมยิงสวนด้วยลูกซองระยะ 4 เมตร ผมว่าตายและบาดเจ็บระนาว จำเป็นไหมครับว่าต้องยิงต่ำเข้าไว้ ถ้ายิงอก - หัว เกินกว่าเหตุไหมครับ

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ช่วยกันต้าน...
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 03:01:35 PM »

ถามเจ้าของกระทู้นะครับ ถามเพิ่มกรณีเดิมถ้าผมยิงสวนด้วยลูกซองระยะ 4 เมตร ผมว่าตายและบาดเจ็บระนาว จำเป็นไหมครับว่าต้องยิงต่ำเข้าไว้ ถ้ายิงอก - หัว เกินกว่าเหตุไหมครับ

ถ้าข้อเท็จจริงเป็นอย่างคดีนี้ถ้ายิงไปสักนัดหรือสองนัด  ถ้าคนร้ายหยุดแล้วไม่ซ้ำก็ไม่น่าจะเกินกว่าเหตุหรอกครับ  เพราะในระยะประชิด

แล้วคนร้ายถือมีสปาต้าร์เดินเข้ามาหาวิญญูชนทั่วไปคงไม่มีโอกาสมานั่งเลือกหรอกครับว่าจะยิงตรงไหน  เป็นผมก็คงยิงตูม ๆ ไปตามสัญชาตญาณ

ไม่มานั่งเลือกอยู่หรอกครับว่าจะหัว  อก  หรือเข่า  ก็มันเป็นโจรหนิ่

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
NewShot
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 05:46:30 PM »

ขอบคุณครับ ที่ผมถามก็เหตุผลนี้แหละครับ คนตกใจมันก็ยิงตูมๆ ผมกลัวว่าไปโดนสูงๆ แล้วจะเข้าข้อหาฆ่าโจรตายโดยเจตนา

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ช่วยกันต้าน...
jonsalat
Newbie
*

คะแนน 1

"สูงสุดอยู่ที่ใจ สำเร็จก็อยู่ที่ใจ"

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 01:16:53 PM »

ขอบคุณ........ข้อมูลครับ

"การเสียสละได้แม้กระทั่งชีวิตของตนเอง......เพื่อให้ชีวิตใหม่ได้ดำเนินต่อไป"
!.....กำลังใจของเราถ้าดี ทุกอย่างก็จะดีหมด.....!
w - j รู้ รัก สามัคคี
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

ไม่ได้ ไม่ได้ ต้องได้

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2010, 04:49:25 PM »

ต้องขอบคุณอัยการ พนักงานสอบสวน และก็สติของตนเองด้วยครับ

และก็สมน้ำหน้า ก. ข. ด้วยอีกคน

อย่าทำวันนี้ให้ดีที่สุดเพราะจะไม่มีพรุ่งนี้ที่ดีกว่านี้อีกแล้ว    เยี่ยม  เยี่ยม   เยี่ยม   ตกใจ
+[t][a][m]857+
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

สาวน้อย ตะต้าร์

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 08:37:00 PM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้

คำหวานๆ ที่หมุนเปลี่ยน ไม่เคยยั่งยืน
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 04:58:51 AM »

ถ้าเป็นผม
               ผมก็ยิงครับ
free man 2
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2010, 09:14:58 AM »

กรณีนี้เหตุเกิดในพื้นที่สีแดง เป็นพื้นที่ที่มีอาชญากรรมและเหตุการณ์สู้รบรุนแรง เป้าหมายคือเจ้าหน้าที่ของรัฐ ดังนั้นไม่ว่าทั้งตำรวจหรือทหาร ครูบาอาจารย์ ข้าราชการทุกคนในพื้นที่ ต่างก็ตกอยู่ในสภาวะความเสี่ยงเหมือนกันหมด จึงไม่แปลกใจที่พนักงานสอบสวนจะมีความเห็นเสนอให้ผู้ว่าฯสั่งไม่ฟ้องเพราะสภาพแวดล้อมแบบนั้นมันทำให้เกิดความรู้สึกว่าเป็นหัวอกเดียวกัน เป็นผู้ถูกกระทำเหมือนกัน กลับกันถ้ากรณีไม่เกิดที่ภาคใต้แต่เกิดที่ภาคอื่นที่ไม่มีเหตุการณ์รุนแรงแบบนี้ ผมว่าแน่นอนเลย พนักงานสอบสวนต้องทำสำนวนเสนออัยการสั่งฟ้องไว้ก่อนแน่ๆ ผิดถูกก็คงปล่อยให้ไปว่ากันอีกทีในชั้นศาล แต่จากข้อเท็จจริงเมื่อนำมาปรับเข้ากับตัวบทของกฎหมาย กรณีก็น่าจะต้องด้วยมาตรา 68 แห่งประมวลกฎหมายอาญา "ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่นให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายและเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด" ผมว่านะครับ กว่าศาลจะตัดสินเอาใครมาติดคุกซักคนเนี่ย ศาลต้องดูพฤติการณ์ประกอบคดีต่างๆมากมาย อันจะนำมาเป็นเหตุผลในการตัดสินใจให้ผู้นั้นต้องรับโทษ ไม่ต้องรับโทษ หรือให้รับโทษน้อยลงเสียก่อน คงไม่หลับหูหลับตาตัดสินตามที่อัยการฟ้องมาทุกสำนวนไปหรอกคร๊าบบ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
30788pb
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2010, 11:18:40 AM »

ขอบคุณมากครับ (ได้ความรู้เพิ่ม)
movieinw
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #74 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2010, 01:45:40 AM »

จูบบบบ ขอบคุณมากนะจ้า

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 10
  พิมพ์