๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 10:57:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกซองสั้นไทยประดิษฐ์ มีทะเบียน  (อ่าน 39401 ครั้ง)
nongsalim
Jr. Member
**

คะแนน 9

« เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 02:44:23 PM »

ขอโทดครับปืนลูกซองสั้น มีทะเบียนจริงหรือป่าวครับ แบบไทยประดิษฐ์นะครับ แล้วราคาค่าตัวประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้ามีขายและมีทะเบียนจริงๆนะครับ เคยดูรูปในเว๊ปนี้นะครับแล้วปืนมันสวยดีนะครับ  อยากได้มาครอบครองบ้างนะครับ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
viriya06
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 02:57:48 PM »

ไม่แน่นใจนะครับ แต่สมัยก่อนที่รัฐบาลเขา ให้ประชาชนที่มี อาวุธปืนที่ไม่ได้ไปขึ้น
 ทะเบียนให้เอาไปขึ้นทะเบียนอยู่พักหนึ่ง  แต่นานแล้ว ปืนลูกซองสั่นไทยประดิษฐ์
 ที่ทำขึ้นเองนั้น แถวอุทัย ราชบุรี อะไรประมาณนี้
 แต่สมัยนี้คงไม่มี แบบมีทะเบียนขายแล้วครับ ถ้ามีมาขายคง เป็นปืนเถือนแล้วคับ ตำรวจจับนะคับ

ถ้า ข้อมูลผิดพลาดไป ขออภัยด้วยนะครับ

อหิงสา..จิ๊กโก้มีกรรม
nongsalim
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 02:59:10 PM »

ไม่แน่นใจนะครับ แต่สมัยก่อนที่รัฐบาลเขา ให้ประชาชนที่มี อาวุธปืนที่ไม่ได้ไปขึ้น
 ทะเบียนให้เอาไปขึ้นทะเบียนอยู่พักหนึ่ง  แต่นานแล้ว ปืนลูกซองสั่นไทยประดิษฐ์
 ที่ทำขึ้นเองนั้น แถวอุทัย ราชบุรี อะไรประมาณนี้
 แต่สมัยนี้คงไม่มี แบบมีทะเบียนขายแล้วครับ ถ้ามีมาขายคง เป็นปืนเถือนแล้วคับ ตำรวจจับนะคับ

ถ้า ข้อมูลผิดพลาดไป ขออภัยด้วยนะครับ
  ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล +1 ไปละกัน ครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 03:07:38 PM »

ขอโทดครับปืนลูกซองสั้น มีทะเบียนจริงหรือป่าวครับ แบบไทยประดิษฐ์นะครับ แล้วราคาค่าตัวประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้ามีขายและมีทะเบียนจริงๆนะครับ เคยดูรูปในเว๊ปนี้นะครับแล้วปืนมันสวยดีนะครับ  อยากได้มาครอบครองบ้างนะครับ ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นล่วงหน้าครับ
  มีครับเห็นประกาศขายอยู่ในเวปฯเพื่อนบ้านบ่อยๆครับ    ครั้งสุดท้ายที่สามารถนำปืนเถื่อน(รวมถึงปืนลูกซองสั้นไทยประดิษฐ์ไปขึ้นทะเบียนได้ก็ปี พ.ศ .2518 ครับเป็นปีสุดท้ายที่มีการประกาศจากทางการ   เห็นขายกันอยู่กระบอกหนึ่ง 10,000-15,000 บาท  ถูกแพงคงตามสภาพปืนครับ....
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 03:08:47 PM »

หาลูกซองเดี่ยว มาทำดีกว่าครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 03:14:00 PM »

มีครับ ไทยประดิษฐ์มีทะเบียน เจ้าของหวงไม่ค่อยปล่อยกันง่ายๆ  น่าเก็บอนุรักษ์หรือสะสม  แต่ราคาไม่เบาเลย

dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 03:38:24 PM »

น้ำลายหกข้างบ้านผมมีกระบอกหนึ่งมีทะเบียนด้วย เยี่ยม
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 03:44:11 PM »

...............................อยากได้ครับแต่ไม่กล้ายิงครับกลัวแตกใส่ตาครับ........................... ขำก๊าก.............. ไหว้.
s453
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 04:49:46 PM »

ถ้าอยากได้มาครอบครองจริงๆต้องหาและถามคนแก่รุ่นก่อนที่วางมือไปแล้วจะได้ราคาที่ถูกหน่อย ถ้าไปดูในเวปก็คงแพงเหมือนเพราะปืนออกจะเป็นของสะสมไปแล้วครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 04:54:55 PM »

วันเสาร์ที่ 9 ม.ค 53ที่ผ่านมาผมมายิงปืนที่สนามราชนาวีบางนา  ผมไปเห็นปืนลูกซองไบคาลกระบอกหนึ่งตัดทั้งลำกล้องตัดทั้งพานท้าย   ยาวเหลือประมาณร่วมศอกนะครับพี่ yod  เป็นของสมาชิกท่านหนึ่ง   ซึ่งผมพึ่งเคยเห็นครั้งแรก  เลยไม่กล้าขอยิงไม่คุ้นครับ.....ถ้าคุ้นเสร็จผมครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 04:59:43 PM »

ตามนั้นครับ อย่าไปยุ่งเลยดีกว่าครับ... ปืนไทยทำ ที่มีทะเบียนก็เป็นของสะสมไม่ใช่ปืนใช้งาน...

ที่เห็นว่าดี ที่เห็นว่าเยี่ยมนั้นล้วนแล้วแต่เกิดจากเครื่องมือตามมีตามเกิด ไม่ได้ออกจากโรงงานได้มาตรฐานหรอกครับ ที่มองเห็นเหล็กหนาบ้างเหล็กบางบ้าง คนทำไม่รู้วิธีอบชุบอะไรมากไปกว่าแค่วิธีชาวบ้าน เช่นเผาเท่านั้นเท่านี้ แล้วชุบในอ่างน้ำมันมะพร้าวบ้างน้ำมันเครื่องบ้าง ฯลฯ... ผลลัพธ์จะดีหรือไม่ดีต้องแล้วแต่ลองผิดลองถูกไปเรื่อยแหละครับ...

เอาลูกซองเดี่ยวมาดัดแปลงย่อมดีกว่าแน่ครับ... มาตรฐานกว่า เนื้อโลหะ+การอบชุบได้มาตรฐานตามวิชาการสมัยใหม่ เพราะผลิตจากโรงงาน ไม่ใช่นั่งยองๆรีบๆทำ แถมยังร่อนเร่คอยหอบเครื่องมือหนีตำรวจ...

ว่าแต่ จขกท. เคยยิงบ้างแล้วหรือยังครับ... .44 แม็กที่ว่าดีดแรงน่ะ หากเจอลูกซองสั้นดีดใส่ง่ามมือหนึ่งที, แล้ว จขกท. จะบอกว่า .44 แม็กดีดฯแบบผู้ดีกว่าลูกซองดีดฯเลยนะครับ... ฮา...
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 05:00:30 PM »

..........................ลงทุนเยอะเกินไปครับ............................ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 05:25:48 PM »

..........................ลงทุนเยอะเกินไปครับ............................ ไหว้

เผื่อบางคนอยากได้ปืนสั้นเอาไว้เฝ้าบ้าน เฝ้าหน้าร้านค้า ฯลฯ แต่ไม่อยากเสียเงินค่อนแสนซื้อปืนสั้นตัวจริงไงครับ ครั้นจะซื้อปืนยาวไปเลยก็เกะกะ...
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 06:03:17 PM »

การลงทุน แล้วได้ผลที่คุ้มค่า

ย่อมดีกว่าการลงทุน ที่รู้ว่า สูญเปล่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 07:21:47 PM »

มีแน่นอนครับ ปืนนำจดทะเบียนปี18  เคยยิงของพี่ๆในเว็บนี้แหละครับ
แต่อย่าไปยิงเลย ไม่สนุกมือและไม่คุ้มหรอกครับ ถ้ามันเกิด  Ka Boom 

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์