๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:26:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาปืน back up ขนาด .380  (อ่าน 18996 ครั้ง)
G.19
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 06:55:44 PM »

เรียนถามสมาชิก  Huh
         ผมกำลังมองหาปืนขนาด .380 เพื่อเป็นปืนพกสำรอง ในส่วนตัวชอบปืน โคลท์ มัสแตง .380 เนี่องจากระบบการทำงานของปืนจะคุ้นเคยมากที่สุดทั้งคันเซฟ ปุ่มปลดแม็ก และระบบซิงเกิ้ล แอคชั่น แต่ไม่สามารถหาซื้อปืนใหม่ได้จากร้านขายปืน จึงอยากขอคำแนะนำปืนยี่ห้ออื่น ที่มีขนาดและระบบการทำงานคล้ายคลึง หรือ ใกล้เคียงกัน หรือสมาชิกท่านอื่นที่มีปืนขนาด .380 ใช้ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ

(ป.ล. คิมเบอร์ถอดแบบของโคลท์เกือบทุกรุ่น มีความเป็นไปได้มั้ย ว่าจะทำปืนพกสำรองในขนาดเดียวกับ โคลท์ มัสแตง Huh )
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 07:03:20 PM »

ตอนนี้คงหาได้แค่ Walther PPK Sig กับ Sauer 232 SL ผมชอบซิกมากกว่าเพราะโครงล่างเป็นอัลลอย เบากว่าแค่ 14 ออนซ์ วอลเธอร์ 2 ออนซ์ ซิกจึงพกพาง่ายตามจุดประสงค์ ไกดับเบิลก็ลื่นและเบากกว่าวอลเธอร์ครับ

ถ้าคิมเบอร์ทำปืนขนาดมัสแตงมาก็คงน่าใช้มากถ้าจะใช้กระสุนขนาดนี้แล้วชอบปืนซิงเกิล แต่ผมว่ามีโอกาสน้อยครับเพราะรู้สึกว่ามะกันชนชอบปืนกระสุนโต รวมทั้งในปัจจุบันมีปืนเล็กขนาด .380 แต่กระสุน 9 มม. พารา หรือแม้แต่ .40 ออกมามากอย่างคาร์ PM40 และบางหน่วยงานของมะกันไม่ให้ใช้ .380 เป็นปืนแบคอัปครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 07:18:12 PM »

ปืนขนาด .380 ที่นึกออกก็มีวอลเธอร์ พีพีเค/เอส ...  ซิกฯ230-232 ... เบเร็ตต้า 84 ...  บราวน์นิ่งที่คล้ายๆเบเร็ตต้า ... ซีแซด 83 ... แล้วก็โคลท์มัสแตง  :Smiley มีอีกหรือเปล่าหว่า  Huh

ระหว่างวอลเธอร์ พีพีเค/เอส กับซิกฯ 230-232  ซิกฯเนียนกว่าเนอะครับ  แต่การปลดซองกระสุนทางด้านหลังนี่ ผมไม่คุ้นครับ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
dpd8159
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 09:19:36 PM »

ผมเองก็ใช้ปืน backup มาหลายชนิดหลายแบบครับ สุดท้ายมาลงเอยที่ Sig 232 (two-tone, night sight) เวลาแต่งนอกเครื่องแบบทำงาน (เบา ระบบทำงานแน่นอน และมีซองสวย ๆ ให้เลือกเยอะ) แต่ถ้าไม่ได้ทำงาน พก  Kel-Tec P3AT ครับ พกพาสะดวกมาก ใส่คลิบที่ด้าม เหน็บเข็มขัดก็ไปได้เลย

If you fail to prepare, you prepare to fail.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 09:35:53 PM »

ยกมือโหวตให้ SIG P232 ครับ...............

Colt Mustang Plus ll .380 หามือหนึ่งในตลาดไม่ได้แล้วครับ...........คงต้องมองๆหามือสองอย่างเดียวครับ Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 11:14:23 PM »

ผมเป็นอีกคนครับที่ใช้ Back up มาหลายตัวไม่ว่าจะออโต้หรือลูกโม่  ส่วนตัวชอบแบบ Walther PPK ครับ ผมว่าเป็นที่ดีเลยทีเดียว(ไม่งันเจมส์บอนด์ไม่ใช่หรอก)   คุณ G.19 ตัวอื่นมั้งละครับเช่น KEVIN หรือ Kel-Tec บ้างละ..........ก๊าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2005, 01:56:39 PM โดย Point_Blank » บันทึกการเข้า

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2004, 11:48:31 PM »

Grin ถ้าระบุความต้องการอย่างที่บอก...กลไกเหมือน๑๙๑๑...ขนาดกระสุนเป็น .๓๘๐ ....ตอนนี้ในตลาดเกรงว่าจะหาไม่ได้สำหรับปืนใหม่...แต่ถ้ายอมให้กระสุนเป็น ๙ พาราฯ...อย่างนี้เชียร์ STI LS 9 กะ BUL ultra X คับ... Grin

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 12:10:51 AM »

.......... Grin Grin..เสียดายครับ ที่โคลท์ ต้องเลิกสายการผลิต มัสแตง .380 เพราะโดน บ.คาห์ ฟ้องเรื่องทางลาดป้อนกระสุน    เสียดายจริงๆ  ใจผมอยากให้โคลท์ ทำมัสแตง ขนาด .22 lr ออกมาแทน ท่าทางจะขายดีน่าดู.. Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 01:08:06 AM »

Cheesy เห็นคุณนินจาพูดถึงมัสแตงแล้ว...ผมก็ยังอยากได้อยู่เหมือนกันคับ...ไม่ต้องพิเศษแบบ พลัส ทู (อย่างของพี่มะขิ่น)ก็ได้คับ...ตามๆจีบจากเจ้าของเดิมอยู่กระบอกนึงเหมือนกันคับ...แต่เจ้าของหวงน่าดูคับ... Grin
abs
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 01:37:53 AM »

ขอสนทนาภาษาคนชอบปืนเหมือนกัน  ผม abs   ใช่ปืนสำรอง380  วอลเธอร์ PPK.Sมาหลายปีและได้ทดลองยิง ผมว่าปืนตัวนี้ให้ความแม่นยำหวังผลดีมากในระยะ 10ถึง15เมตร ผมว่าน่าจะใช่เป๊นปืนหลักได้ถ้าได้ยิงทดสอบให้คุนมือ  GrinการพกพาPPK.Sแถบดูไม่ออกเลย เพื่อจำเป๊นต้องพกผมว่าไม่น่าผิดหวัง Cheesy Cheesy
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 07:13:55 AM »

ที่โคลท์ โดน คาห์ ฟ้อง เป็นรุ่น  "พ็อกเก็ต" ครับ ใช้ชื่นรุ่นแบบปืนสมัยเก่า แต่ผลิตแบบใหม่ๆ  รู้สึกวางขายได้ สองปีเอง  ไกดับเบิ้ล   กะทัดรัดมาก  มีขนาด .380 และ 9 มม.พาราฯ

ไม่ทราบว่าท่านเจ้าของกระทู้ปกติใช้ปืนอะไร เป็นหลักครับ ?
ลองพิจารณา นน./รูปร่าง  ปืนแบ็คอัพ + ปืนหลักด้วย ?

ส่วนตัวที่ชอบก็มี NAA กับ เคลวิน ครับ  ถ้าราคาต่างกันไม่มากใจลำเอียงไปที่ NAA
ถ้าหาปืน PPK .380 รุ่นเก่าได้ก็คงจะดี  รุ่นใหม่ไม่เห็นมานานแล้ว มีแต่ PPK/S

หรือไม่ก็ยอม ลองลดขนาดดู ( ปืนแบ็คอัพ นี้   เขี้ยวเล็บตัวสุดท้าย) CZ 92 ขนาด .25 ไปเลย ราคาค่อนข้างถูกแต่ลูกแพงไปหน่อย คงไม่เป็นไรเพราะไม่ได้ยิงเล่นบ่อยๆ

....ตามล่า...อีตอแหล
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 07:18:46 AM »

Smiley...ผมชอบตัวนี้ครับ... Smiley

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 08:33:26 AM »

-colt โดนบริษัทรถยนตร์Ford ฟ้องเรื่องใช้ชื่อปืนรุ่นColt MustangเลียนแบบFord Mustang
-.380 ผมใช้Sig P230SLครับ ยิงนิ่มนวล ยิงนานๆไม่เจ็บมือ แม่นยำ ไม่เลือกลูก ไกดับเบิ้ล ซิลเกิ้ลดีมากๆไม่ต้องแต่งไกก็เยี่ยมมาจากโรงงานเลย ไม่ค่อยชอบiระบบP230-232อย่างเดียวคือยิงนัดสุดท้ายแล้วจะไม่ค้างสไลด์ให้
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 08:44:46 AM »

เรียนถามสมาชิก  Huh
         ผมกำลังมองหาปืนขนาด .380 เพื่อเป็นปืนพกสำรอง ในส่วนตัวชอบปืน โคลท์ มัสแตง .380 เนี่องจากระบบการทำงานของปืนจะคุ้นเคยมากที่สุดทั้งคันเซฟ ปุ่มปลดแม็ก และระบบซิงเกิ้ล แอคชั่น แต่ไม่สามารถหาซื้อปืนใหม่ได้จากร้านขายปืน จึงอยากขอคำแนะนำปืนยี่ห้ออื่น ที่มีขนาดและระบบการทำงานคล้ายคลึง หรือ ใกล้เคียงกัน หรือสมาชิกท่านอื่นที่มีปืนขนาด .380 ใช้ยี่ห้ออะไรกันบ้างครับ

และเรียน ท่านสมาชิก ด้วยครับ

จำเป็นหรือไม่ถ้าปืนแบ็กอัพ ลักษณะการทำงาน และระบบนิรภัย หรืออื่นๆ จะต้องเหมือนกับปืนหลัก อันเนื่องมาจากการคุ้นเคย จากการใช้ปืนหลัก เป็นหลักใหญ่
         ในส่วนตัวปืนที่คุ้นเคยก็จะเป็น 1911 จับปืนได้หัวแม่มือขวาจับเซฟ มือซ้ายประกบวางทาบ ห้วแม่มือซ้ายชี้เป้าไปข้างหน้า เป็นอย่างนี้ทุกทีจนคุ้นเคย พอได้ปืนลูกโม่ 2 นิ้ว พยายามจะชักเร็ว และยิงมือเดียว ในระยะใกล้ๆ มือซ้ายก็พยายามที่จะอัตโนมัติเข้าประกบทุกที เลยทำให้ตะกุกตะกัก หรือว่าผมต้องฝึกฝนมากกว่านี้ แล้วถ้าฝึกแล้ว กลับมายิงออโต้ ก็จะไม่เหมือนเดิมอีกละซิ
          ใครมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 08:47:37 AM »

อึ๋ย..หรือว่าผมใส่การอ้างคำพูดผิด เลยดำทั้งหน้าเลย ขอโทษครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์