๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 09:39:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาปืน back up ขนาด .380  (อ่าน 19039 ครั้ง)
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 09:18:14 AM »

ผมหลงใหลตัวนี้ครับ หยอดใส่กระเป๋าได้ทุกเวลา  Grin Grin

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 09:26:19 AM »

อ้างถึง
.380 ผมใช้Sig P230SLครับ ยิงนิ่มนวล ยิงนานๆไม่เจ็บมือ แม่นยำ ไม่เลือกลูก ไกดับเบิ้ล ซิลเกิ้ลดีมากๆไม่ต้องแต่งไกก็เยี่ยมมาจากโรงงานเลย ไม่ค่อยชอบระบบ P230-232 อย่างเดียวคือ ยิงนัดสุดท้ายแล้วจะไม่ค้างสไลด์ให้

...ผมมี SIG-Sauer P230SL เหมือนกันครับ ใช้ติดตัวอยู่นานหลายปี เดี๋ยวนี้ไม่ใช้พกแล้วแต่ก็ยังเก็บไว้ ปืนรุ่นนี้เป็นระบบนัดแรกดับเบิล/นัดต่อไปซิงเกิล มีคันลดนก แต่ไม่มีห้ามไกและคันปลดสไลด์ (slide release) ผมไม่ได้ยิงนานแล้วแต่พอจำได้ว่า ตามปกติยิงนัดสุดท้ายแล้วสไลด์จะค้างเหมือนปืนเซมิออโตทั่วไปครับ เมื่อปลดแม๊กเปล่าออกไป (หรือใส่แม๊กตัวใหม่ที่มีกระสุน) แล้วดึงสไลด์ถอยหลังนิดนึง สไลด์ก็จะเดินหน้า (บรรจุกระสุน) ได้ครับ Smiley

...นอกจากไม่มีคันปลดสไลด์แล้ว ปุ่มปลดแม๊กยังอยู่ที่ปลายด้ามครับ (แบบปืนยุโรปรุ่นเก่าๆ)

...ที่คุณตูรุสถามว่าจำเป็นหรือไม่ถ้าปืนแบ๊คอัพกับปืนหลักมีระบบการทำงานเหมือนกัน ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าถ้าได้ก็ดีครับ ถ้าไม่ได้ก็ฝึกให้คุ้นทั้งสองกระบอก หรือหาวิธีที่ใช้ได้กับปืนทั้งสองกระบอก พอดีผมไม่มีปืนลูกโม่เล็กๆ เลยยังให้ความเห็นดีกว่านี้ไม่ได้ครับ Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 09:58:34 AM »

คุณturusลองยกมือซ้ายมาทาบไว้ที่หน้าอกซิครับ(เวลาที่ยิงมือเดียว)
จะรู้สึกว่าเกิดสมดุลเวลายิง,ฝึกบ่อยๆเดี๋ยวก็ชินเองครับ

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 10:31:28 AM »

จริงของพี่แก้วครับ ผมจำสับสนไปเอง sig P230 นี่ยิงหมดแม็กแล้วสไลด์ค้างครับ แต่ไม่มีคันปลดสไลด์เวลาใส่แม็กใหม่เข้าไปต้องใช้มือดึงสไลด์ถอยหลังนิดนึงเพื่อป้อนลูก ขอบคุณครับ
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 12:10:44 PM »

คุณ G19

สันนิษฐานตามนามแฝง น่าจะมีปืน ขนาด 9 มม.เป็นปืนหลักอยู่แล้ว หากจะหาปืนสำรองน่าจะเป็นปืนในขนาดเดียวกัน สามารถใช้กระสุนทดแทนกันได้ แต่ขนาดเล็กลงเท่านั้นเอง

หากคุณพก 9 มม. กับ .380 พร้อมกัน คุณต้องเตรียมกระสุนถึง 2 ขนาดที่ไม่สามารถทดแทนกันได้ เวลาคับขันใส่ผิดใส่ถูก หรือสลับกันระหว่างลูกกับแม็ก จะไม่ทันการณ์มากกว่า

ถ้าคุณมี GLOCK 19 แถมคู่อยู่แล้ว น่าจะเลือก 9 มม.แถวเดียวอย่างพวก KAHR MK9 , STI LS9,S&W CS9 น่าจะเหมาะกว่า .380 เพราะได้อำนาจกระสุนที่เพิ่มขึ้น แถมกระสุนใช้ร่วมกับปืนหลักได้ไม่สับสน

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 02:59:01 PM »

...ผมมี SIG-Sauer P230SL เหมือนกันครับ ใช้ติดตัวอยู่นานหลายปี เดี๋ยวนี้ไม่ใช้พกแล้วแต่ก็ยังเก็บไว้ ...
เหอเหอเหอ ผมก็ยังปักใจมั่น รักเดียวใจเดียว ยังรออยู่นะคร้าบ  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 07:52:19 PM »

อ้างถึง
เหอเหอเหอ ผมก็ยังปักใจมั่น รักเดียวใจเดียว ยังรออยู่นะคร้าบ

...ผมจะดูแลไว้ให้เป็นอย่างดีครับ  Grin

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 07:55:08 PM »

อ้างถึง
เหอเหอเหอ ผมก็ยังปักใจมั่น รักเดียวใจเดียว ยังรออยู่นะคร้าบ

...ผมจะดูแลไว้ให้เป็นอย่างดีครับ  Grin

Grin Grin Grin Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 09:13:15 PM »

อ้างถึง

:-* :-* :-*อ.อ่าง  ด.เด็ก :-* :-* :-*[/b]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2004, 09:22:29 PM โดย Tiger wut » บันทึกการเข้า

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
342
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 10:24:12 PM »

ผมเชียร์ Kevin ครับ เล็กและเบา ไกดับเบิ้ลแต่น้ำหนักไกไม่มากเกินไปครับ
ยิงซ้ำได้เร็วดี คงเพราะมีพอร์ท ความแม่นยำก็ดี เสียแต่ไม่มีค้างสไลด์ครับ
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2004, 09:55:42 AM »

อ้างถึง

:-* :-* :-*อ.อ่าง  ด.เด็ก :-* :-* :-*

อ.ด. แปลว่า อดใจไว้เดี๋ยวครับ คุณไทเก้อร์ละก็ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2004, 10:39:49 AM โดย coda » บันทึกการเข้า

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2004, 12:36:04 PM »

อ้างถึง

:-* :-* :-*อ.อ่าง  ด.เด็ก :-* :-* :-*

อ.ด. แปลว่า อดใจไว้เดี๋ยวครับ คุณไทเก้อร์ละก็ Grin
เหอเหอเหอ... (อีกรอบ) ผมรอได้ซำเหมอ ลงได้ปักใจซะอย่าง แค้นนี้อีกสิบปีมาสะสางก็ไม่สาย เอ้ย...  Wink  แหม... อุตส่าห์ป่าวประกาศโจ่งแจ้งแบบนี้แล้ว พี่แก้วไม่ใจอ่อนก็ให้รู้กันไปเล้ย  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
G.19
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 08, 2004, 06:27:50 PM »

ขอขอบคุณพี่ๆสมาชิกทุกท่านครับ ที่ตอบกระทู้ให้ข้อคิดเห็นในการเลือกซื้อ ต้องขออภัยอย่างยิ่งครับที่ตั้งกระทู้ไว้แล้วหายไปเป็นเดือน ไปอยู่ในพื้นที่ห่างไกลอับสัญญาณไม่สามารถออนไลน์ได้นะครับ
ตามที่พี่ๆสมาชิกให้ข้อเสนอแนะมาให้ทำให้เลือกมา 2 รุ่นที่น่าสนใจ คือ 1.ซิก P232SL    2.วอลเธอร์ PPK/S   แต่ยังไม่สามารถฟันธงลงไปได้ว่าตัวไหน แบบว่ารักพี่เสียดายน้อง Grin  ผมว่า 2 รุ่น นี้คงสู้กันถึง ฎีกา ขอรบกวนถามพี่ๆสมาชิกอีกเรื่องครับ คือ ราคาทั้งสองรุ่นนี่ที่กทม.ตั้งขายกันราคาเท่าไหร่ และแนะนำร้านไหนดีครับ
อ้อ... Shocked  เกือบลืมเดี๋ยวนี้ Benelli M4  ยังมีขายกันอยู่ไหมครับ ราคา.....Huh?  ร้าน.....Huh

ข้อความโดย: sting 
ใส่การอ้างถึงคำพูด
คุณ G19

สันนิษฐานตามนามแฝง น่าจะมีปืน ขนาด 9 มม.เป็นปืนหลักอยู่แล้ว หากจะหาปืนสำรองน่าจะเป็นปืนในขนาดเดียวกัน สามารถใช้กระสุนทดแทนกันได้ แต่ขนาดเล็กลงเท่านั้นเอง

หากคุณพก 9 มม. กับ .380 พร้อมกัน คุณต้องเตรียมกระสุนถึง 2 ขนาดที่ไม่สามารถทดแทนกันได้ เวลาคับขันใส่ผิดใส่ถูก หรือสลับกันระหว่างลูกกับแม็ก จะไม่ทันการณ์มากกว่า

ป.ล.ตอบคุณsting ถูกต้องแล้วครับผมใช้ 9มม.เป็นปืนหลักครับ คือ Glock 17  และ Glock 19 ขอขอบคุณข้อเสนอแนะ ผมเห็นด้วยนะครับ แต่คิดว่าน่าจะหาทางแก้ไขได้ อีกอย่างคืออยากครอบครองปืนในขนาดอื่นบ้างนะครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 08:29:15 AM »

Grin เอาตามข้อกล่าวหา เอ้ย ข้อปัญหา เลย

ตามที่ท่านต้องการปืน Back Up ขนาด .380 นั้นในความคิดของผมก็ยังมีปืนกระสุน 9 มม. ที่ดีและเล็กอยู่หลายแบบทั้ง Cz RAMI, Glock26, Kar ฯลฯ ที่คิดว่าน่าใช้กระสุน 9 mm มากกว่าเพราะกระสุนถูกกว่าแลพหาง่ายกว่า ......แต่

เมื่อถามถึงปืน .380 ที่กระสุนเบากว่า(แรงปะทะใกล้เคียงกับ .38 ลูกโม่) ที่นิยมก็มี วอลเธอร์ พีพีเค  ซิกฯ230 โคลท์ มัสแต็ง บราวนิ่ง 85 และ CZ83

สำหรับผมจะเลือก CZ 83 หรือ บราวนิ่ง 85(ไม่เอากวางน๊ะ... Cheesy) เพราะเป็นแม็กแถวคู่ 12-13นัด DA/SA เหมาะกับการเตรียมพร้อมโดยการขึ้นลำลดนกพร้อมยิง เพราะปืนแบ็คอัพไม่ต้องการการเตรียมการในการใช้  อ้อแต่สองตัวนี้ใหญ่ซักหน่อยน๊ะครับ ถ้าจะเอาเล็กๆแบบคาดข้อเท้าสะดวกก็ลองดูตัวเล็กกว่านี้ที่หลายๆท่านกล่าวมาแล้วครับ

บราวนิ่ง 85

CZ 83

sig 230 ประเทศญี่ปุ่นเลือกให้ใช้เป็นปืนประจำกายของหน่วย SWAT เลยครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 09, 2004, 09:22:20 AM »

ตอนนี้ CZ Rami 9มม ชักน่าสนใจมากๆแล้วครับ จุได้10นัด แถมเป็น9มม ที่กระทัดรัด แม่นยำอีกต่างหาก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์