๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 10:23:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่มากๆๆ หัดโพส แนะนำเรื่องปืน หน่อยครับ  (อ่าน 4597 ครั้ง)
scions
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 02:51:29 PM »

ตอนนี้ผมทำธุรกิจส่วนตัว อยากมีปืนติดตัวไว้ป้องกันตัว
1.แนะนำปืนหน่อยครับ ไว้ป้องกันตัวเอง ตัวไหนดี ผมไม่มีความรู้เรื่องปืนเลยนะครับจะมาศึกษาจากเว็บนี้ครับ
2.ใบอนุญาติครอบครองปืน ทำกันยังไงครับมีเงื่อนไขอะไรบ้าง
3.ผมอยู่ จังหวัดสงขลา มีสถานที่ไหนฝึกยิงปืนได้บ้างครับ

ขอบคุณมากๆๆ ครับ มือใหม่สุดๆๆ
samchevy
ไม่อยากเห็น คนไทย หันปากกระบอกเข้าหากัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 12:09:29 PM »

ผมความรู้น้อยด้อยศึกษา  ขออนุญาตมาอ่านเพื่อเพิ่มความรู้นะครับ
samchevy
ไม่อยากเห็น คนไทย หันปากกระบอกเข้าหากัน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 12:20:52 PM »

แต่ผมก็จะช่วยตอบเท่าที่ผมรู้นะครับ  ดังเช่นว่า ปัจจัยแรกที่เราควรจะนำมาพิจารณา
เราจะเอาปืนไปทำอะไรครับ   ถ้าไว้เพื่อป้องกันตัว ครอบครัวและทรัพย์สิน  ตามกฎหมาย ตอนนี้ชาวบ้านอย่างเราๆ ท่านๆ หลวงท่านอนุญาต ให้มีไว้ครอบครองก็แค่ .22 - .38 ครับ สำหรับปืนสั้น ถ้าปีนยาว ลูกกรด ก็ ใช้กับกระสุน .22 ครับ  ถ้าลูกซอง ก็ เบอร์ 12 ครับ
ถ้า เป็นปืนที่มีขนาดกระสุน ใหญ่กว่านั้น เช่น 11 MM หรือ .45 (ทั้ง 2 ชนิดนี้เทียบเท่ากันได้ครับ)  ให้เฉพาะข้าราชการทหารหรือตำรวจครับ  ยกเว้น พวกทีมีไว้ครอบครอง ก่อน พรบ.ปืน ฉบับปัจจุบันบังคับใช้ครับ  เพราะตอนก่อนหน้านั้น หลวงท่านยังไม่ได้ห้าม เราจึงขอ 11 MM กันได้ครับ

เพราะฉะนั้น คำตอบในข้อแรก ต้องดูครับว่า จะใช้เพื่ออะไร เหมาะสมกับ ที่อยู่อาศัยและ สะดวกอย่างไรครับ เช่น
ถ้ามีสวนมีไร่   จะซื้อไว้ เฝ้าสวน  ก็ ลูกซองครับ ราคาไม่แพงมาก  ตั้งแต่ 29000 - 55000 บาท (ก็ประเภทปั้ม 5 นัดนะครับ ) แล้วแต่สะดวก
ถ้าคิดว่าจะพกพก ไปไหนมีไหน   (กะว่าจะขอใบพกพา)  ก็ต้องปืนสั้นชาวบ้านเราๆ นีนะครับ

และถ้าคิดจะมีปืนไว้ในครอบครองจริงๆ ผมแนะนำครับ ว่าควร ศึกษา กฎ กติกา และมารยาท ก่อนที่จะซื้อปืน หรือมีไว้ นะครับ

ใบพกพา  ไม่ใช่ เอามาเน็บเอว นะครับ   พกพา ก็แค่เอาติดรถไปไหนมาไหนด้วยเท่านั้นได้ครับ  ถ้าตำรวจขอค้น (ถ้าซวยจริงๆ)  มีใบพกพา มาด้วย ตำรวจ จับเราไม่ได้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์