๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 10:38:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การจัดหารถถังหลัก...ถึงไหนแล้วครับ  (อ่าน 29854 ครั้ง)
nithi i
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 04:08:09 PM »

สเป็คของรถถังสำหรับ ทบไทยที่จะมาแทนแบบ เอ็ม 41 เอ 3 คร่าว ๆ ครับ....

ุณลักษณะเฉพาะของรถถังหลัก (MBT) ที่จะจัดหาเพื่อใช้ในกองทัพไทย
คุณลักษณะเฉพาะจะแบ่งเป็น 2 ลักษณะ คือ
1. คุณลักษณะเฉพาะทางยุทธวิธี
2. คุณลักษณะเฉพาะทางเทคนิค
คุณลักษณะเฉพาะทางยุทธวิธี
1. ความคล่องแคล่วในการเคลื่อนที่
1.1 มีขีดความสามารถปฏิบัติการรบในเวลากลางวัน/กลางคืนและ
ในขณะทัศนะวิสัยจำกัดได้เป็นอย่างดี
1.2 เครื่องยนต์มีอัตราส่วนกำลัง : น้ำหนักไม่น้อยกว่า 18 แรงม้าต่อ
ตัน*
1.3 ระยะปฏิบัติการไม่น้อยกว่า 400 กิโลเมตร
1.4 ความเร็วสูงสุดบนถนนไม่น้อยกว่า 60 กิโลเมตร/ชั่วโมง
1.5 สามารถข้ามเครื่องกีดขวางได้ไม่น้อยกว่า 0.70 เมตร
1.6 สามารถข้ามคูกว้างได้ไม่น้อยกว่า 1.80 เมตร
1.7 ความสามารถในการไต่ลาดตรงไม่น้อยกว่า 60% , ลาดข้างไม่น้อย
กว่า 30%
1.8 น้ำหนักกดพื้นไม่มากกว่า 0.91 กิโลกรัม/ตารางเซนติเมตร*
1.9 การลุยข้ามน้ำ ไม่น้อยกว่า 1 เมตร
2. ความอยู่รอด
2.1 มีระบบอุปกรณ์ผจญเพลิง
2.2 มีระบบป้องกันนิวเคลียร์ชีวเคมี
- 10 -
3. อำนาจการยิง/การทำลายสามารถทำการยิงระบบอาวุธประจำรถถัง
ในขณะเคลื่อนที่ ทั้งในเวลากลางวัน/กลางคืน และทัศนะวิสัยที่จำกัดได้
หมายเหตุ
* อัตราส่วนกำลัง : น้ำหนักไม่น้อยกว่า 18 แรงม้า/ตัน พิจารณาจาก
เครื่องยนต์ที่มีใช้ในรถถังหลัก (MBT) ที่มีประจำการ
* เป็นน้ำหนักกดพื้นของรถถังที่มีประจำการอยู่ในประเทศเพื่อนบ้าน
(ถ. PT- 91)
คุณลักษณะเฉพาะทางเทคนิค
1. ตัวรถ
- แผ่นเกราะเป็นวัสดุผสมที่มีใช้ในรถถังหลักและมีสายการผลิตใน
ปัจจุบัน
2. ระบบขับเคลื่อน
- เครื่องยนต์ดีเซล สามารถใช้น้ำมันเชื้อเพลิงได้หลายประเภท ระบาย
ความร้อนด้วยน้ำหรืออากาศ
- เครื่องเปลี่ยนความเร็ว เป็นแบบอัตโนมัติ
3. ระบบเครื่องพยุงตัวรถ ใช้คานรับแรงบิดร่วมกับระบบไฮดรอลิค
4. เครื่องควบคุมการยิง
- มีระบบควบคุมการยิงด้วยคอมพิวเตอร์ที่ทันสมัย
- มีระบบกล้องตรวจการณ์และกล้องเล็งเป็นแบบจับภาพด้วยความร้อน
( Termal Imaging system )
- มีเครื่องหาระยะด้วยแสงเลเซอร์
- มีระบบรักษาการทรงตัวของปืน
- เครื่องควบคุมการยิงเล็งตรงหลัก/รอง/เพิ่มเติม
5. ระบบเครื่องควบคุมป้อมปืน เป็นแบบควบคุมด้วยมือและระบบ
ไฮดรอลิคควบคุมด้วยไฟฟ้า
6. อาวุธหลัก ปถ.ประเภทลำกล้องมีเกลียวหรือประเภทลำกล้องเรียบ กว้าง
ปากลำกล้อง ตั้งแต่ 105 มิลลิเมตรขึ้นไป พร้อมด้วยอาวุธรอง ปืนกลร่วมแกน
และ ปืนกลต่อสู้อากาศยานมีเครื่องยิงลูกระเบิดควัน
7. มีกล้องตรวจการณ์เวลากลางคืนของพลขับ
8. เครื่องมือสื่อสารเป็นระบบ เอ็ฟ.เอ็ม. ที่สามารถ ใช้งานกับทุกโหมด
(Mode) ที่มีประจำการอยู่แล้วใน ทบ. ซึ่งสามารถรองรับระบบสื่อสารที่ทันสมัย
ได้ และใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพ รวมถึงมีระบบควบคุมสั่งการ ภายใน
รถ (Intercom)
9. การซ่อมบำรุง การใช้งาน และปรนนิบัติบำรุงระดับ พลประจำรถ
สามารถทำได้โดยพลประจำรถและช่างซ่อมบำรุงของหน่วย
10. สามารถให้การสนับสนุนชิ้นส่วนซ่อมได้ในระยะเวลาไม่ น้อยกว่า 15 ปี
 Grin

[/quote]

สเปคอย่างนี้..  รถถังสติงเรย์เข้าข่ายพิจารณาด้วยมั้ยครับ ?
ผมว่า  ถ้าสเปคได้  ก็น่าสนใจนะ  เพราะ ทบ.ไทยมีอยู่แล้ว    ก็จะทำให้สะดวกต่อการฝึกใช้งาน , การซ่อมบำรุง และการสะสมชิ้นส่วนอะไหล่
น้ำหนักรถก็ไม่มาก  มีความคล่องตัวสูง  ติดตั้งปืนใหญ่รถถังขนาด 105 มม. สามารถยิงลูกเจาะเกราะสลัดครอบทิ้ง (APFSDS)ได้    ถ้าเพิ่มเกราะปฏิกริยาเข้าไปอีกหน่อย ก็ไม่ต้องเกรงใจรถถังหลักของประเทศรอบบ้านเราแล้ว
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 08:32:48 PM »

สเปคอย่างนี้..  รถถังสติงเรย์เข้าข่ายพิจารณาด้วยมั้ยครับ ?
ผมว่า  ถ้าสเปคได้  ก็น่าสนใจนะ  เพราะ ทบ.ไทยมีอยู่แล้ว    ก็จะทำให้สะดวกต่อการฝึกใช้งาน , การซ่อมบำรุง และการสะสมชิ้นส่วนอะไหล่
น้ำหนักรถก็ไม่มาก  มีความคล่องตัวสูง  ติดตั้งปืนใหญ่รถถังขนาด 105 มม. สามารถยิงลูกเจาะเกราะสลัดครอบทิ้ง (APFSDS)ได้    ถ้าเพิ่มเกราะปฏิกริยาเข้าไปอีกหน่อย ก็ไม่ต้องเกรงใจรถถังหลักของประเทศรอบบ้านเราแล้ว

สนับสนุน สติงเรย์เวอร์ชั่นใหม่ๆครับ

indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 09:04:17 PM »

สถานะการณ์  (ทางการเงิน)  แบบนี้ถ้าอนุมัติให้ซื้อจริง ๆ คงหนีไม่พ้น type 99  จากจีนแน่ ๆ ครับ คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 09:07:49 PM โดย indojeen » บันทึกการเข้า
NemesisII
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:13:38 PM »

รถถังSTINGRAY เป็นรถถังเบาครับที่ทบ.ต้องการ เป็นMBTตามสเปคที่กำหนดน้ำหนักต้องมากกว่า27ตันขึ้นไปครับ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 11:38:51 PM »

รถถัง จีน มีปัญหา เรื่อง การควบคุม คุณภาพ ครับ รถถังที่ ไทยซื้อมา มีปัญหา เพียบ

รถถัง สติงเรย์ ซื้อมา 20 ปี ตัวถังส่วนรับน้ำหนัก ร้าว บริษัท GM ส่งช่างมาซ่อมให้ บริการดีกว่า จีน ครับ

เพราะ รถถัง จีน ซื้อมาเกือบเหมือนได้เปล่า (เฉพาะ ล๊อตแรก ล๊อตหลัง จ่ายเต็ม)

รถถังหลักที่จะมาแทน M41 ผมว่า น่าจะลองติดต่อ ซื้อ M60 ที่ปลดประจำการ จาก นาวิกฯ. สหรัฐ ดูครับ เพราะ แทนที่ด้วย M1 หมดแล้ว

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 08:08:17 AM »

เอาสติงเรย์ III ให้นาวิกโยธิน สัก 1 กองพันก็ดีนะครับ แล้วก็น่าจะเปลี่ยนปืนของ Scorpion ด้วย เป็น 90 มม. จะได้ไม่ต้องสำรองกระสุนมากมายหลายแบบ
http://www.kitsune.addr.com/Rifts/Rifts-Pre-Rifts-Vehicles/SD_Stingray_III_Light_Tank.htm

http://www.armyrecognition.com/belgium_belgian_light_heavy_weapons_uk/lcts90_weapon_system_90_mm_turret_armoured_armored_cockerill_gun_vehicle_design_development_product.html

รถถังจีนหรือค่ายคอมฯ ทั้งหลาย ส่วนมากมีปัญหาเรื่อง Interface ระหว่างคนกับเครื่องจักร

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 09:35:46 AM »

สติงเรย์คอมมานโด... จัดเป็นรถถังเบาครับ... เกราะก็บางกว่า... ไม่ทราบว่ามีประเทศไหนประจำการบ้างครับ... หลังจากเราสั่งซื้อมาเป็นประเทศแรกราวๆ ร้อยกว่าคัน...

รถถัง จีน มีปัญหา เรื่อง การควบคุม คุณภาพ ครับ รถถังที่ ไทยซื้อมา มีปัญหา เพียบ

รถถัง สติงเรย์ ซื้อมา 20 ปี ตัวถังส่วนรับน้ำหนัก ร้าว บริษัท GM ส่งช่างมาซ่อมให้ บริการดีกว่า จีน ครับ

เพราะ รถถัง จีน ซื้อมาเกือบเหมือนได้เปล่า (เฉพาะ ล๊อตแรก ล๊อตหลัง จ่ายเต็ม)

รถถังหลักที่จะมาแทน M41 ผมว่า น่าจะลองติดต่อ ซื้อ M60 ที่ปลดประจำการ จาก นาวิกฯ. สหรัฐ ดูครับ เพราะ แทนที่ด้วย M1 หมดแล้ว

อยากได้เอ็มหกสิบอีกหนึ่งเสียงครับ...

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:02:53 AM »

สติงเรย์คอมมานโด... จัดเป็นรถถังเบาครับ... เกราะก็บางกว่า... ไม่ทราบว่ามีประเทศไหนประจำการบ้างครับ... หลังจากเราสั่งซื้อมาเป็นประเทศแรกราวๆ ร้อยกว่าคัน...

เข้าใจว่ามีไทยประเทศเดียวที่ซื้อเข้าประจําการ......

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:46:11 AM »

ยังไงถ้างบพอ  ก็ตัวนี้ล่ะกัน  หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 10:47:51 AM โดย °.•°•.Sitthipong.•°•.° » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:48:09 AM »

ถ้ายังไม่มีเงินชื้อรถถังก็ชื้อคจตถของดีๆใช้ก่อนละกัน
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:50:00 AM »

T-90 อีกเสียงครับ  มือสองก็ได้ ราคาถุกกว่าตั้งเยอะ  เยี่ยม

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 10:51:11 AM »

รึ T-72 ก็น่าสนนะครับ เก่าหน่อยแต่ก็ถูกดี  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 10:53:20 AM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 11:05:30 AM »

ยังไงถ้างบพอ  ก็ตัวนี้ล่ะกัน  หลงรัก

ที90 ปืนกลที่อยู่ด้านบนเป็นปืนร่วมแกนกับปืนรถถังกระบอกล่างหรือเปล่าครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 11:08:10 AM »

ตามนี้ครับพี่ซับ
http://en.wikipedia.org/wiki/T-90

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 02:29:51 PM »

ที90 ปืนกลที่อยู่ด้านบนเป็นปืนร่วมแกนกับปืนรถถังกระบอกล่างหรือเปล่าครับ
ปืนกลร่วมแกน (Coaxial Machine Gun) จะอยู่ตำแหน่งเดียวกับปืนใหญ่รถถังครับน้าซับฯ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นขนาด 7.62 มม. (0.30 นิ้ว) นี่เอง เอาไว้ยิงชี้ตำบลก่อนยิงกระสุนปืนใหญ่รถถังตามไป หรือเอาไว้ยิงกวาดพวกเป้าหมายบุคคลก็ได้ ส่วนปืนกลที่อยู่บนป้อม จะเป็นปืนกลต่อสู้อากาศยานขนาด 12.7 มม. (0.50 นิ้ว) เอาไว้ยิงสกัดอากาศยาน เป้าหมายบุคคล หรือยานยนต์ครับ

ถ้าเป็นของรถถัง T-90 ปืนกลร่วมแกนคงเป็นปืนกล PK ขนาด 7.62x54 mm. R ส่วนปืนกลบนป้อมน่าจะเป็นปืนกล DShK ขนาด 12.7x108 mm. ครับ ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์