๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:04:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความอนุเคราะห์ เรื่องอานุภาพของ ลูกซองยาว ปืนยาว ปืนสั้น ด้วยครับ  (อ่าน 85679 ครั้ง)
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #120 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 02:26:43 PM »

ลูกปลายจะยิงได้ไกลแล้วกระสุนยังเกราะกลุ่มผมว่าอยู่ที่ลำกล้องต้องยาวด้วยครับ   ผมชอบเดี่ยว ๓๐ นิ้วก็ตรงนี้แหละครับ  Wink

หลักสูตรลูกซองทำนองยุทธ ที่ซ้อมยิงอยู่เป็นประจำ ระยะยิง 35 เมตร ยิงใส่เป้าหุ่นเงาคนจำนวน 2 เป้า ระยะห่างระหว่างแตละเป้า 1 เมตร

ยิงจากปืนลูกซอง Semi Auto Remington 11-87 ลำกล้อง 30 นิ้ว Extra Full Choke

กระสุน win oo buck ฐานต่ำแรงเดียว กลุ่มกระสุนกว้างประมาณ 1 ฟุต อยู่ในหุ่นเงาคนทั้งหมด

การยิงเป้าหมายที่เยื้องซ้าย / ขวา / สูง / ต่ำ ต้องมีการเล็งเผื่อ เพื่อให้ได้กลุ่มตามต้องการ

ลำกล้อง ๓๐ นิ้ว  ที่ระยะ ๓๕ เมตรกลุ่มกว้่าง  ๑  ฟุต   ถ้่่าระยะ  ๕๐ เมตรคงหวังผลได้บ้างนะครับ  Wink
ไม่หวังผลแค่ คนเดียว  ถ้ามาเป็นกลุ่มๆ ระยะตั้งแต่ 80 เมตรเข้ามาก็ใช้ได้แล้วครับ  ถ้าเป็นพื้นแข็งพยายามเล็งต่ำๆเข้าไว้ครับ  แฉลบหรือกระทบพื้นก็ยังมีโดนแข้งขาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2010, 12:47:31 PM โดย chew » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #121 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 02:46:48 PM »

ขอบพระคุณมากครับพี่ chew ไหว้ ..คำตอบได้ให้ความรู้กับหลายท่าน เยี่ยม และร่วมกันสร้างพลังแรงใจให้พี่ Ro@d ไม่มากก็น้อยครับ เยี่ยม หลงรัก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #122 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 02:48:23 PM »

ลูกปลายจะยิงได้ไกลแล้วกระสุนยังเกราะกลุ่มผมว่าอยู่ที่ลำกล้องต้องยาวด้วยครับ   ผมชอบเดี่ยว ๓๐ นิ้วก็ตรงนี้แหละครับ  Wink

หลักสูตรลูกซองทำนองยุทธ ที่ซ้อมยิงอยู่เป็นประจำ ระยะยิง 35 เมตร ยิงใส่เป้าหุ่นเงาคนจำนวน 2 เป้า ระยะห่างระหว่างแตละเป้า 1 เมตร

ยิงจากปืนลูกซอง Semi Auto Remington 11-87 ลำกล้อง 30 นิ้ว Extra Full Choke

กระสุน win oo buck ฐานต่ำแรงเดียว กลุ่มกระสุนกว้างประมาณ 1 ฟุต อยู่ในหุ่นเงาคนทั้งหมด

การยิงเป้าหมายที่เยื้องซ้าย / ขวา / สูง / ต่ำ ต้องมีการเล็งเผื่อ เพื่อให้ได้กลุ่มตามต้องการ

ลำกล้อง ๓๐ นิ้ว  ที่ระยะ ๓๕ เมตรกลุ่มกว้่าง  ๑  ฟุต   ถ้่่าระยะ  ๕๐ เมตรคงหวังผลได้บ้างนะครับ  Wink
ไม่หวังผลแค่ คนเดียว  ถ่ามาเป็นกลุ่มๆ ระยะตั้งแต่ 80 เมตรเข้ามาก็ใช้ได้แล้วครับ  ถ้าเป็นพื้นแข็งพยายามเล็งต่ำๆเข้าไว้ครับ  แฉลบหรือกระทบพื้นก็ยังมีโดนแข้งขาครับ

ผมอ่านหนังสือ อวป. เล่มที่  415  หน้า 94  ลูก LG หรือ OO Buck ของ Royal Rio ได้ความเร็ว ๑,๒๘๒  ฟุต/วินาที  

คำนวณเป็นพลังงานรวม ๑,๙๔๐ ฟุต-ปอนด์ หาร ๙  ออกมาเป็นพลังงานเม็ดละ ๒๑๖ ฟุต-ปอนด์  พอ ๆ กับลูก .๓๘+p  
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ลองคิดเล่น ๆ ว่า ถูกยิงด้วย ลูก OO Buck พลังงานเท่ากับลูก  .๓๘+p  จำนวน ๙ เม็ดพร้อม ๆ กันคงดูไม่จืดครับ   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #123 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 08:41:54 PM »

ขออนุญาตินิดนิครับ ไหว้

ลูกซองแบบว่าถ้าระยะ 50ขึ้นไป ม. ยิงลูกโดดไปก่อนได้ไหมครับผมเห็นกระทู้หนึ่งบอกว่ามันจะเจ็บไหล่ถ้ายิงติดต่อกันหลายนัด

พอระยะ25-50 ม.ค่อยเปลี่ยนเป็นพวกลูกปลายครับขอคำแนะนำด้วยครับ ไหว้

พอดีจะของป.3 ลูกซองก่อนขอป.3 ขนาด .22 ครับ ขนาด .22 ที่บ้านผมอาจจะช้าครับ

จะเรียกว่า Selective  reload ครับ  ถ้าเป้าหมายอยู่ไกลเกิน อนุภาพของลูก 00 buck ก็ให้ใช้  slug แทน
เขียนไว้คร่าวๆ

อ้างถึง
มาเล่าให้ฟังถึงหลักสูตร NRA Law Enforcement Basic Shotgun และ NRA Law Enforcement Tactical Shot gun ( ไม่ได้เล่า)

ว่าด้วยเรื่องอาวุธที่ เจ้าหน้าที่ตำรวจใช้ประจำตัวและใช้ติดรถสายตรวจ
อาวุธประจำตัวมี  1. ปืนพก 2. OC spray 3. ASP baton 4. มีดพับ/มีดพกใบตาย 5. Taser gun 7. Shotgun
8. ปืนยาวลำกล้องสั้นจำพวก M4/CAR15 หรือบางแห่งใช้ M16
แต่จากอาวุธที่กล่าวมา ปืนลูกซองที่ว่าเป็นอาวุธที่ร้ายแรงที่สุด  แต่เชื่อไหมครับว่า ปืนลูกซองกลับเป็นอาวุธที่ตำรวจนำมาใช้น้อยที่สุด เนื่องด้วยความไม่ชำนาญในการใช้  ไม่เข้าใจถึงประสิทธิภาพของปืนลูกซอง   และเพราะว่ากลัวปืน
จึงได้มีการตั้งหลักสูตร ฝึกสอนการใช้ปืนลูกซองขึ้นมา โดยทาง NRA เป็นผู้จัดหลักสูตรการสอนให้กับ หน่วยงานของเจ้าหน้าที่รักษากฏหมาย  และใช้ชื่อของหลักสูตรว่า NRA Law Enforcement Shotgun course และ NRA Law Enforcement Tactical Shotgun ซึ่งผู้ที่จะเข้ารับการอบรม  ต้องเป็นเจ้าหน้าที่เท่านั้น

มาพูดถึงหลักสูตรกันว่ามีอะไรบ้าง
เริ่มจากการโหลดปืน  และเก็บไว้ในท้ายรถ  โดยจะแบ่งออกเป็น
1. Cruiser Carry Condition
2.Cruiser  Safe  Condition
3.Cruiser  Ready Condition
การทำ reload จะแบ่งออกเป็น
1. Empty gun reloading
2. Tactical  reloading
3. Selective Reloading
และการปฏิบัติถ้าปืนมีปัญหา
ปัญหาที่เกิดกับการยิง ปืนลูกซอง ที่เกิดบ่อยมากตามลำดับคือ
1. Failure to release saftety ลืมปลดเซฟ
2. No round chambered  ไม่มีลูกรังเพลิง
3. Short Stroking ดันหรอดีงกระโจมมือไม่สุด
4. Round loaded backward  ใส่ลูกผิดเอาจานท้ายเข้าก่อน  อาจจะเป็นโดยยัดเข้าทางท่อแม็ก  หรือทางใส่เข้าทางช่องคลายปลอก อันนี้อาจจะต้องถอดปืนออกเพื่อเอาลูกออก
5. Round not Retained by Shell Stops  เกิดจากการดันลูกเข้าท่อแม็กไม่สุด
การปฏิบัติถ้าปืนยิงไม่ได้
1. ถ้ามีปืนพกอยู่กับตัวให้ เปลี่ยนจากปืนลูกซองมาใช้ปืนพกทันที
2.ถ้าไม่มีปืนพกให้หาที่กำบังแล้ว
2.1 ให้กระชากลูกเลื่อน และปลดตัวห้ามไก  วิธีนี้จะกำจัดปัญหาที่เกิดจาก  No Round Chambered และ Failure to Release Safety
2.2 ดึงกระโจมกลับเพื่อเปิดดูรังเพลิงจากช่องคลายปลอก  ว่ามีอะไรติดขัด เช่นใส่ลูกกลับหรือป่าว หรือปลอกไม่ออกจากรังเพลิง  หรือ double feed ให้ clear แล้วให้กระชากกระโจมมือเพื่อป้อนลูกใหม่
ระยะหวังผลของปืนลูกซองแบ่งจากลูกที่ใช้ ( ลูก 2 3/4 ")
ลูก 00 Buckshot อยู่ที่ 20 หลา
ลูก #4 Buckshot อยู่ที่ 15 หลา
ลูก Slug อยู่ที่ 50 หลา
ที่กล่าวมาเป็นการเล่าให้ฟังคร่าวๆ
หลักสูตรของ NRA Law Enforcement Activities Division  จะได้รับการยอมรับจาก หน่วยงานรักษากฏหมายทั่วประเทศ   เช่น ถ้าจบหลักสูตรที่หน่วยต้นสักัดจัดขึ้น  เอาใบประกาศไปแสดงให้ทาง FBI ดูตอนสมัครเข้า  ทาง FBI จะไม่ยอมรับใบประกาศ  แต่ถ้าเป็นใบประกาศจบหลักสูตรของ NRA Law Enforcement ทาง FBI จะถือว่าเป็นหลักสูตรที่มีคุณภาพ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2010, 08:52:45 PM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #124 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 09:29:28 PM »

ชัดเจนครับพี่เจษ
ส่งสัยอยู่นิดครับ ผมจะสับสนอยู่เรื่อยกับเบอร์ลูกซอง เบอร์ 4 ที่พี่ว่านี้ใช้ BB หรือเปล่าครับ Huh จนบัดนี้ผมก็ยังสับสนกับเรื่่องเบอร์ของลูกซอง ครับ ท่องไม่ได้ซักที หัวเราะร่าน้ำตาริน
คือผมจะรู้จักแค่ ลูกโดด OObuck  BB แล้วก็ลูกเป้าบิน ครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #125 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 09:44:54 PM »

พี่สน เลือก แบบ ไหน ดีครับ......

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #126 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 10:04:08 PM »

ขอบคุณครับพี่ yod ชีวิตนี้เคยยิงก็เท่าที่รู้จักครับ คือลูกโดด OObuck BB แล้วก็ลูกเป้าบิน พอพี่เจษบอกเบอร์ 4 ปุ๊บ ผมก็พึ่งอาจารย์ google เลยครับ รู้งี้พึ่ง อ.yod ดีกว่า อธิบายชัดกว่าอาจารย์ google ตั้งแยะ หลงรัก

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #127 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:04:39 AM »

ผมก็ได้ความรู้เยอะเรื่องลูกซองก็คราวนี้เหมือนกัน......ขอบคุณครับคุณyod....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #128 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:15:56 AM »

เข้ามาอ่านความรู้ครับ... เย้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #129 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:20:48 AM »

ขอบคุณมากทุกท่านที่ กรุณาช่วยแชร์ความรู้ นะครับ.   ไหว้

จะเห็นว่า การวาง ลูกซองยาว ปั้ม หรือ กึ่งออโต ๕ -๘ นัด  ไว้เป็นปืนหลัก สำหรับพลเรือน จะไม่ผิดหวังเลย
จักเป็นปืนปราบ คนถ่อย ได้อย่าง ชะงัดนัก   เยี่ยม

ความสำคัญ ต้องเรียนรู้ และทำความเข้าใจ ถึงอานุภาพกระสุนที่ต่างเบอร์ ระยะยิง และ การโหลดกระสุนให้เร็ว จะโหลดในหลอดกระสุน หรือ ใส่เข้ารังเพลิง  โดยตรง  

หวังผลได้ถึงระยะ ๓๕ เมตร +/-  .. ตุนกระสุน SG ไว้เป็นหลัก ให้เพียงพอ นะครับ.  Grin

คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #130 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 10:48:19 AM »

ขอบคุณครับ พี่เจษ และพี่yod  ไหว้

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #131 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 12:25:27 PM »

สำหรับแฟนๆลูกซองนะครับ   ถ้าเมืองไทยมีขาย  อยากแนะนำให้ซื้อมาใช้ติดปืนครับ
Federal Premium buckshot  เป็นลูกปืนที่ออกแบบ ตัวหมอนรองลูกแบบใหม่ที่เรียกว่า FLITECONTROL® wad  เวลายิงออกไปแล้ว
จะรักษากลุ่มของลูกไม่ให้ขยายออกเร็วเกินไป   ทำให้กลุ่มลูกที่เข้าเป้าเป็นกระจุกดี
ลูก 00 buck ธรรมดาจะหวังผลได้ที่ 20 หลา   แต่ลูก Federal Premium buckshot / LE Tactical  Buckshot  สามารถหวังผลได้ถึง 35 หลาโดยกลุ่มกระสุนจะไม่บานมาก  มีการทดสอบยิงจากปืน Remington 870 ที่ 35 หลากลุ่มกระสุน 10 นิ้ว

มาดูรูปตัว FLITECONTROL® wad กันมั่ง  ตัวซ้ายสุดเป็น wad ธรรมดา  ตัวกลางและขวาสุดเป็นแบบใหม่ 
รูปนี้เห็นตัว wad และลูกที่ยิงพ้นลำกล้องไปแล้ว

ลุกอยู่ในปลอก

ดูรายละเอียดได้ที่นี่ครับ
http://www.le.atk.com/pdf/Shotshell_Data_Book.pdf

พี่ เจษ นำเสนอ รุ่นนี้ ครับ พี่ สน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #132 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 12:54:55 PM »

ร้าน bakery ต้องใช้ลูกซองเฝ้ากันแล้วเหรอนี่...

นึกว่า 686 + laser grips ก็พอแล้วเสียอีก... คิก คิก

เยี่ยมจริงๆครับ สำหรับความรู้เรื่องลูกปลาย/ลูกโดด  ขอบพระคุณทุกท่านครับ  ไหว้
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #133 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 01:03:14 PM »

-ผมนับถือพี่โร้ดเป็นอาจารย์ที่ให้ความรู้ผมคนหนึ่งในเวปนี้
อยากจะให้ความเห็นกับเขาบ้างก็ความรู้ไม่แน่นพอครับ
จึงขอเข้ามาให้กำลังใจในกระทู้ และเก็บเกี่ยวความรู้ รับฟังประสบการณ์เพิ่มครับ ไหว้

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

« ตอบ #134 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 01:12:58 PM »

ร้าน bakery ต้องใช้ลูกซองเฝ้ากันแล้วเหรอนี่...

นึกว่า 686 + laser grips ก็พอแล้วเสียอีก... คิก คิก

เยี่ยมจริงๆครับ สำหรับความรู้เรื่องลูกปลาย/ลูกโดด  ขอบพระคุณทุกท่านครับ  ไหว้
ส่งสัยเอาไว้ขู่ คนมาซื้อเค้กครับ...ว่าห้ามบ่นว่าครีมน้อย คิก คิก

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 22
  พิมพ์