๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 05:02:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความอนุเคราะห์ เรื่องอานุภาพของ ลูกซองยาว ปืนยาว ปืนสั้น ด้วยครับ  (อ่าน 85943 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 12:43:19 AM »

ขอต่อยอด จากกระทู้ของ "คุณyod " น่ะครับ..

ผมพอมีข้อมูลเก่าๆ  ขอนำมาลงอีกครั้งเผื่อเป็นแนวทางเล็กๆจากที่เคยลองเล่นๆ....ที่ระยะ 20, 25 , 30 และ 40  ลูกกระสุน WIN กล่องเหลือง
อาจจะพอช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ

ส่วนข้างล่าง เป็นลูก BB ของ Bullet และ S&B

เรียนพี่สาเกครับ...

กลุ่ม BB ของบุลเล็ทแคบกว่า SB หรือครับ...

พอดีผมก็ใช้อยู่ทั้งสองยี่ห้อด้วย...

เลือกยี่ห้อไหนไว้ติดปืนช่วงจราจลดีครับ...Cheesy
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 06:50:24 AM »

ผมว่า ขึ้นกับ หมอนรองกระสุนครับ พี่หมอ

ว่าเป็นแบบ สักหลาด หรือเป็นแบบถ้วย ครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 07:50:04 AM »

เท่าที่ฟังจากผู้การสุพินท์ พอจับใจความได้ว่า ระหว่างปืนกับปืน หากใครยิงก่อนได้เปรียบ
และปืนลูกดกน่าจะดีกว่า  เพราะมีโอกาสยิงกดดันอีกฝ่ายไม่ให้ตอบโต้ได้มากกว่า แล้วเข้าใกล้ตัวเพื่อสังหาร
แต่อย่างไรก็ตาม  ฝ่ายตั้งรับ หากได้ที่กำบังดีๆเหมาะๆ   กับการยิงสวน  ก็มีโอกาสเช่นกัน

และหากมีลูกซองก็จะได้เปรียบ ออโต้สั้นอยู่มากๆด้วย  ไหว้

ผมเลยอยากทราบเทคติค  ว่าเรามีเพียงออโต้สั้นลูกดก สัก ๑๕ นัด+ ๑ รังเพลิง+ ๒ถึง๓ แมกอะไหล่   ถ้าไปเจออีกฝ่ายมาด้วยลูกซอง จะมีวิธีแก้ลำ แก้ไขอย่างไรบ้าง
แนะนำด้วยครับ  ไหว้

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 07:53:00 AM »

เข้ามาให้กำลังใจพี่ Ro@dครับ  ผมใช้ 870 18" ได้รับการฝึกจาก..ลพบุรี    แต่...อ่อนด้อยเทคโนโลยี ในการโพสส์ภาพ       ผมยิงในระยะจ่อ ติดผิว ,1 ฟุต  / 1, 3 ,5,10 ,15,20 ,25 เมตร   ผมว่าในการณ์จริงต้องได้ยิงแน่นอน ผมใช้ลูกวินเชสส์เตอร์ กับบุลเล็ตฯ  2  3/4"  9 เม็ดพื้นๆครับพี่

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
คุณพ่อตัวดี
มีปืนเหมือนกับมีกิ้กมีหลายกระบอกต้องรักให้ทั่วถึง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 322

มือใหม่หัดยิง

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 10:35:53 AM »

ผมไม่ทันแล้วครับเคยลองยิง เบอร์12 และกำลังจะขอป.3 อยู่คงไม่ทันแล้วครับตอนนี้คงต้องเอาเท่าที่มีครับ เศร้า

ขอบคุณข้อมูลของผู้การสุพินท์ และของพี่สมชายด้วยครับ ไหว้

ตอนนี้เลยไม่มีเวลาฝึกยุทธวิธีเลยครับต้องอาศัยข้อมูลของพี่ๆแล้วครับ ไหว้

safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 11:04:52 AM »

ขอต่อยอด จากกระทู้ของ "คุณyod " น่ะครับ..

ผมพอมีข้อมูลเก่าๆ  ขอนำมาลงอีกครั้งเผื่อเป็นแนวทางเล็กๆจากที่เคยลองเล่นๆ....ที่ระยะ 20, 25 , 30 และ 40  ลูกกระสุน WIN กล่องเหลือง
อาจจะพอช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ

ส่วนข้างล่าง เป็นลูก BB ของ Bullet และ S&B

กลุ่ม BB ของบุลเล็ทแคบกว่า SB หรือครับ...

พอดีผมก็ใช้อยู่ทั้งสองยี่ห้อด้วย...

เลือกยี่ห้อไหนไว้ติดปืนช่วงจราจลดีครับ...Cheesy

ผมไม่ค่อยประทับใจกลุ่มของลูก SB มานานแล้วครับ

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 11:53:04 AM »

เท่าที่ฟังจากผู้การสุพินท์ พอจับใจความได้ว่า ระหว่างปืนกับปืน หากใครยิงก่อนได้เปรียบ
และปืนลูกดกน่าจะดีกว่า  เพราะมีโอกาสยิงกดดันอีกฝ่ายไม่ให้ตอบโต้ได้มากกว่า แล้วเข้าใกล้ตัวเพื่อสังหาร
แต่อย่างไรก็ตาม  ฝ่ายตั้งรับ หากได้ที่กำบังดีๆเหมาะๆ   กับการยิงสวน  ก็มีโอกาสเช่นกัน

และหากมีลูกซองก็จะได้เปรียบ ออโต้สั้นอยู่มากๆด้วย  ไหว้

ผมเลยอยากทราบเทคติค  ว่าเรามีเพียงออโต้สั้นลูกดก สัก ๑๕ นัด+ ๑ รังเพลิง+ ๒ถึง๓ แมกอะไหล่   ถ้าไปเจออีกฝ่ายมาด้วยลูกซอง จะมีวิธีแก้ลำ แก้ไขอย่างไรบ้าง

ถ้ามือดีๆถอยมาซัก 80-100 ม ซิครับ เขายิงกลุ่มได้  แต่ถ้าไม่ใช่ลูกโดด  ไม่แม่นเท่าไหร่หรอกครับ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 11:58:19 AM »

เห็นในหนังชอบใช้กระจกส่องครับ  ไม่ต้องโผล่หัวออกไปดูเพื่อรับกระสุนปืน  ไม่ทราบว่าสถานการณ์จริงจะใช้ได้รึเปล่าครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 12:51:18 PM »

เห็นในหนังชอบใช้กระจกส่องครับ  ไม่ต้องโผล่หัวออกไปดูเพื่อรับกระสุนปืน  ไม่ทราบว่าสถานการณ์จริงจะใช้ได้รึเปล่าครับ  ไหว้
ในสถานการณ์จริงเอาเป็นเอาตาย หมายชีวิตกัน ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปได้ และอาจเป็นไปไม่ได้.....
      ทั้งนั้นแหละครับ    เท่าที่อ่านมาชักอยากได้ลูกซองยาว สักกระบอกแล้วล่ะ   เผื่อเกิดสงครามกลางเมือง  ที่มีข่าว...แว่วๆ มา Grin
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 02:59:43 PM »

.......................................

แฮะ !!.. เล่นถามอย่างนี้ชักเขินเหมือนกันครับ..  Cheesy   
ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนน่ะครับว่า ผมใช้จากสิ่งที่เจอและชอบทดลองเล่นๆที่ผ่านมา มาตอบทั้งนั่นน่ะครับ
ผิดถูก คงขึ้นอยู่กับความถนัดและความสามารถเฉพาะตัวแต่ล่ะบุคคล  "คุณหมอ" คงต้องพิจารณาเอาเองน่ะครับ ... ไหว้

โดยส่วนตัวผมว่าเมื่อก่อน บุลเลต เอาแน่เอานอนไม่ได้ ตอนนั่นถ้าเลือก ผมเลือก S&B
แต่ที่ผ่านๆมา ช่วงหลังๆผมหาลูก BB ไม่ค่อยได้ เลยใช้ #1 แทน ประกอบกับผมงงกับS&B เหมือนกัน
เปลี่ยนกล่องเปลี่ยนรุ่นจนผมเลือกไม่ถูก ทุกวันนี้เลยหาใช้ หาเก็บ หายิงเอาที่ซื้อง่าย หาคล่องมากกว่าครับ

ขอเพิ่มเติมอีกเล็กน้อยครับ...ถ้าเทียบเฉพาะลูก # 1 ไม่ว่าจะลองจาก เรฯ ลำกล้อง 18" , 20" ,24" (ไม่แน่ใจ? )  มีโช๊คและไม่มีโช๊ค
หรือ อีเดียว หรือ 1100 หรือ แฝดไบคาล 28 " และอาศัยวิ่งหาซื้อกระสุนให้ พ่อของแฟน ผมสรุปเอาจากที่ผ่านมา
ช่วง 2-3 ปี นี้ ผมว่า Bullet ดีกว่า S&B  โดยเฉพาะช่วงหลัง พ่อตา ผม เขาไม่เอา S&B เลย ขอ Bullet ล้วนๆเลย
ถ้าไม่นับพวกนักกีฬาหรือพวกใช้ลูกซองเป็นอาชีพ ผมว่าเขาเป็นคนที่ยิงปืนลูกซองมากคนหนึ่งเท่าที่ผมเคยเจอ
มีกระสุนใหม่ ปืนใหม่ เมื่อไหร่ เขาหากระดาษนั่งเขียน วงกลม ยิงดูกลุ่มเป็นประจำ ช่วงเศรษฐกิจดีๆ บ่อยครั้งไปลองยิงตัดกิ่งไม้เล่นๆ แทนมีดเสียเนี๋ย ... ตกใจ
เหตุผลไม่ใช่อะไร?หรอกครับ  เขาชอบล่อไก่ และยิงไก่ป่า ... คิดว่าอยู่ในสายเลือดแล้ว  ( ห้ามก็ไม่ฟัง... เซ็งเหมือนกัน  เศร้า )  เถียงเรื่องอื่น ผมพอจะเถียงได้ แต่พอเรื่องปืนลูกซอง... พ่อขอ !!...  งอน

ถ้าวางเผื่อใช้ที่บ้าน  ผมจะวาง  ลูกเป้าบิน (เสียงเบาดี.. เพราะกลัวสุนัขจะตื่น....Cheesy )  ตามด้วย #1
และก็ 4B   ( วางไว้แยอะๆ ..เอาไว้ปาหัวคนเข้าบ้านครับ...เพราะมีเหตุการ์ณจริงคงหยิบไม่ถูก  Cheesy )

โดยส่วนตัว เมื่อมองจากความน่าจะเป็นของระยะยิงในอาคาร และจุดประสงค์ของการใช้งาน ผมว่าลูก BB หรือ #1  แต่ล่ะยี่ห้อ
เมื่อใช้งานจริงๆ ต่อเป้าหมาย ไม่น่าจะมีผลต่างกัน ?  ถนัดตัวไหนก็เอาตัวนั่นครับ... สำหรับป้องกันตัวเอง  ขอให้ยิงออกไปก่อน
ผมถือว่าใช้ได้แล้วครับ เพราะในความเป็นจริง และสถานะการ์ณจริง  ดีไม่ดีผมว่า ผมอาจจะกอดปืนวิ่งด้วยซ้ำ... Cheesy Cheesy

ส่วนลูก SG / OO ผมชอบ  WIN. มากที่สุดครับถ้าในระยะ 25 เมตรขึ้นไป..นอกนั่น ระยะต่ำกว่านั่น ป้องกันตัวเองลูกอะไร?ก็ไม่น่าพลาดครับ.. เยี่ยม

หมายเหตุ : ว่าแต่ว่า ถ้า"คุณหมอ" ใช้ลูกปราย  ยิ่งเจอระยะกำลังบาน จะเหนื่อยพยาบาลก็ตอนรักษานี่ล่ะครับ แคะกันเหนื่อยเลยล่ะ !!
                    ส่วนลูก SG แคะอย่างไร? ..รับประกันไม่เกิน 9 เม็ดแน่นอนครับ... ดีไม่ดี เผลอเป็นไม่ต้องแคะอีกด้วย... Cheesy Cheesy

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 04:06:23 PM »

ขอบคุณครับพี่สาเก...

พอดีลูก BB และ เบอร์ ๑ ผมมีติดบ้านไว้แค่กล่องสองกล่องน่ะครับ...

กำลังว่าจะซื้อเพิ่มอีกหน่อย...

จึงรบกวนถามครับ...Cheesy
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 04:17:25 PM »

อยากทราบว่าลูก BB ของ S&B ลูกปลายข้างในเป็นลูกเหล็กใช่มั้ยครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 05:43:17 PM »

ถ้ามือดีๆถอยมาซัก 80-100 ม ซิครับ เขายิงกลุ่มได้  แต่ถ้าไม่ใช่ลูกโดด  ไม่แม่นเท่าไหร่หรอกครับ

ขอบคุณครับ ท่าน chew  ไหว้ ผมเข้าใจอีกว่า ยังไงเราเจอลูกซอง  ต้องถอยไปหาที่กำบังมิดชิดที่สุดก่อน คือหนี  ส่วนเรื่องโต้ค่อยมาว่ากันทีหลังตามสถานการณ์และโอกาส
ถ้ามี อีกทีหนึ่ง 
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 06:21:05 PM »

ผมถึงชอบ .38 super มากกว่า .45 เวลาเดินทางไกลๆไงครับ

ถอยให้ห่างเข้าไว้  รอสอยเขาไกลๆ ครับ  ไหว้
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 06:31:11 PM »

ผมถึงชอบ .38 super มากกว่า .45 เวลาเดินทางไกลๆไงครับ

ถอยให้ห่างเข้าไว้  รอสอยเขาไกลๆ ครับ  ไหว้

ครับ  แม้ระยะห่าง แต่ .๓๘ ซูปเปอร์ น่าจะมีอำนาจวิ่งได้เร็วกว่าและไกลกว่า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 22
  พิมพ์