๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 10:11:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 22
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความอนุเคราะห์ เรื่องอานุภาพของ ลูกซองยาว ปืนยาว ปืนสั้น ด้วยครับ  (อ่าน 85891 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 11:26:21 AM »

ขอรบกวน เพื่อนคอปืน เกี่ยวกับกระสุนปืนลูกซองยาว ขนาด ๑๒ ทั้งอานุภาพ ระยะหวังผล  ทั้ง SG  และลูกเบอร์ หรือลูกโดด

ทั้งฐานสูง ฐานเตี้ย เทคนิคการยิง.. จะด้วยการ link หรือ ด้วยการแชร์ ทักษะ ความรู้ ประสบการณ์  กระทำได้อย่างเต็มที่ ขอบคุณมาก ครับ.   ไหว้     

ถ้ามี Rifle ชนวนริม-ชนวนกลาง ปืนสั้นฯ ทักษะ เทคนิคต่าง ๆ..   มาร่วมแจมด้วย จะเป็นแบบ All In One   สมประโยชน์ มากเลย ครับ.   ไหว้           Wink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2010, 02:57:22 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 11:36:26 AM »

เดี๋ยวผมจุดธูปเรียก ท่าน Pek ก่อนครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 12:06:05 PM »

เตรียมรับมือเต็มที่เลยนะครับ  เยี่ยม

เทคนิคการใช้อาวุธปืนยิงต่อสู้ระหว่างคนถือปืนด้วยกัน  ถ้าจะให้ตัวเองรอดตาย มันไม่เหมือนในหนังหรอกครับ  และจะเกินขอบเขตของการป้องกันตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา  67-69  รวมทั้งเกิน ROE หรือกฎการปะทะของทางทหารด้วย
การต่อสู้ด้วยปืน  มีกฎเดียวเท่านั้น  คือต้องเป็นฝ่ายอยู่รอด   เรื่องอื่นเอาไว้แก้ไขกันทีหลัง
การต่อสู่ในเมือง  ควรใช้ปืนที่บรรจุกระสุนได้มาก   เป็นฝ่ายยิงก่อน และยิงกดดันอย่างต่อเนื่องไม่ให้ฝ่ายตรงข้ามโผล่ออกมายิงตอบโต้ได้  เพื่อจะเคลื่อนตัวเข้าหา โดยเลือกไปในจุดที่เราได้เปรียบ  และหาโอกาสยิงสังหารเมื่อศัตรูโผล่ออกมา
ถ้ามีบัดดี้ แบ่งหน้าที่กันล่วงหน้า  ถ้าเหลือคนเดียว  เมื่อได้จังหวะ ให้ยิงดับเบิลแทปอย่างเร็ว ไปที่ลำตัว  เน้นว่ายิงอย่างเร็ว ต้องไม่ให้ฝ่ายตรงกันข้ามมีโอกาสลั่นไก  แล้วค่อยยิงนัดที่สาม บริเวณใต้จมูก
อย่าหลบเข้าที่กำบัง  เพราะจะไม่มีโอกาสโผล่ออกมายิงต่อสู้อีกเลย   ถ้าเป็นพวกชักปืนช้า แก้ผ้าเร็ว   ตกเป็นฝ่ายเสียเปรียบตั้งแต่นัดแรก  ให้หาทางถอยหนีไปก่อน   แล้วเมื่อฝ่ายตรงกันข้ามตามมา ค่อยโต้กลับ
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 12:31:53 PM »

ขอมารอฟังคำตอบด้วยคนครับ  Cheesy

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 12:50:13 PM »

เตรียมรับมือเต็มที่เลยนะครับ  เยี่ยม

เทคนิคการใช้อาวุธปืนยิงต่อสู้ระหว่างคนถือปืนด้วยกัน  ถ้าจะให้ตัวเองรอดตาย มันไม่เหมือนในหนังหรอกครับ  และจะเกินขอบเขตของการป้องกันตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา  67-69  รวมทั้งเกิน ROE หรือกฎการปะทะของทางทหารด้วย
การต่อสู้ด้วยปืน  มีกฎเดียวเท่านั้น  คือต้องเป็นฝ่ายอยู่รอด   เรื่องอื่นเอาไว้แก้ไขกันทีหลัง
การต่อสู่ในเมือง  ควรใช้ปืนที่บรรจุกระสุนได้มาก   เป็นฝ่ายยิงก่อน และยิงกดดันอย่างต่อเนื่องไม่ให้ฝ่ายตรงข้ามโผล่ออกมายิงตอบโต้ได้  เพื่อจะเคลื่อนตัวเข้าหา โดยเลือกไปในจุดที่เราได้เปรียบ  และหาโอกาสยิงสังหารเมื่อศัตรูโผล่ออกมา
ถ้ามีบัดดี้ แบ่งหน้าที่กันล่วงหน้า  ถ้าเหลือคนเดียว  เมื่อได้จังหวะ ให้ยิงดับเบิลแทปอย่างเร็ว ไปที่ลำตัว  เน้นว่ายิงอย่างเร็ว ต้องไม่ให้ฝ่ายตรงกันข้ามมีโอกาสลั่นไก  แล้วค่อยยิงนัดที่สาม บริเวณใต้จมูก
อย่าหลบเข้าที่กำบัง  เพราะจะไม่มีโอกาสโผล่ออกมายิงต่อสู้อีกเลย   ถ้าเป็นพวกชักปืนช้า แก้ผ้าเร็ว   ตกเป็นฝ่ายเสียเปรียบตั้งแต่นัดแรก  ให้หาทางถอยหนีไปก่อน   แล้วเมื่อฝ่ายตรงกันข้ามตามมา ค่อยโต้กลับ

ขอบคุณมากครับผู้การ ฯ   ไหว้       เยี่ยม      Cheesy     

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 01:07:16 PM »

ระยะ 10 เมตร  W-W

ระยะ 15 เมตร W-W

ระยะ 10 เมตร SB

ระยะ 20 เมตร W-W

ระยะ 20 เมตร SB

ระยะ 10 เมตร  ลูกปราย เบอร์ 2

๑๔ นิ้ว ครับ

W-W ฐานเตี้ย

SB ฐานสูง

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
av75
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 01:16:05 PM »

สุดยอดครับ อ.สุพินท์  แอบอ่านมานาน แล้วครับ
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 03:06:18 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 04:08:24 PM »

เคยอ่านในหนังสือปืนมาครับ   ไหว้

ลูกซองฐานเตี้ย (Low Recoil) เหมาะสำหรับปืนลูกซองออโต้ฯ และลูกซองปั้ม เพราะแรงรีคอยล์น้อยทำให้ยิงซ้ำได้เร็ว  

ใช้ยิงป้องกันตัวระหว่างบุคคล   ลูกแรงต่ำเพียงพอสำหรับหยุดมนุษย์เดิน ๒ เท้า  ยิงให้โดน  ยิงซ้ำได้เร็วจะได้เปรียบครับ   (เท่าที่จำได้นะครับ)
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อันนี้ความคิดเห็นของผมครับ    ไหว้

ถ้าให้ผมเลือก  ผมเลือกลำกล้อง  ๒๐+ นิ้ว  ลูก BB (เบอร์ 1)  และลูก OO  Buck  ครับ   ลูกโดดไม่ขอเลือกครับ ยิงเยอะกลัวไหล่เจ็บยิงต่อไม่ได้ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ลูก BB ใช้ในกรณีมีฝูงชนกรูเข้ามาจำนวนมาก ๆ  ระยะ  ๓๐ - ๔๐  เมตร  คิดว่าคงโดนไม่น้อยกว่า  ๕ - ๑๐ คน  โดนไปถึงไม่ตายก็จะกลายเป็นภาระ  แถมอาจมีผลทางจิตวิทยา

ลูก  OO  Buck ใช้ในกรณีบุคคลจำนวนไม่มาก  ระยะ ๑๐-๒๕ เมตร  ถืออาวุธ  มีด  ไม้  ระเบิดเพลิง  จะเข้ามาทำร้าย  OO  Buck หยุดได้แน่นอน

ปล. ถ้่าฝ่ายตรงข้ามมีปืนด้วยอันนี้ไม่ทราบครับ  ไหว้
       ขอจำนวนกระสุนไม่น้อยกว่า  10 กล่องครับ  ถ้าจะหมดผมคงกลายเป็นเสือเผ่นครับ  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 04:16:33 PM »

ถ้ามาแบบเป็นฝูง แนะนำลูก  4 BUCK  ครับ   Smiley

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 04:39:08 PM »

การต่อสู้ด้วยปืน  มีกฎเดียวเท่านั้น  คือต้องเป็นฝ่ายอยู่รอด   เรื่องอื่นเอาไว้แก้ไขกันทีหลัง
การต่อสู่ในเมือง  ควรใช้ปืนที่บรรจุกระสุนได้มาก   เป็นฝ่ายยิงก่อน และยิงกดดันอย่างต่อเนื่องไม่ให้ฝ่ายตรงข้ามโผล่ออกมายิงตอบโต้ได้  เพื่อจะเคลื่อนตัวเข้าหา โดยเลือกไปในจุดที่เราได้เปรียบ  และหาโอกาสยิงสังหารเมื่อศัตรูโผล่ออกมา
ถ้ามีบัดดี้ แบ่งหน้าที่กันล่วงหน้า
  ถ้าเหลือคนเดียว  เมื่อได้จังหวะ ให้ยิงดับเบิลแทปอย่างเร็ว ไปที่ลำตัว  เน้นว่ายิงอย่างเร็ว ต้องไม่ให้ฝ่ายตรงกันข้ามมีโอกาสลั่นไก  แล้วค่อยยิงนัดที่สาม บริเวณใต้จมูก
อย่าหลบเข้าที่กำบัง  เพราะจะไม่มีโอกาสโผล่ออกมายิงต่อสู้อีกเลย   ถ้าเป็นพวกชักปืนช้า แก้ผ้าเร็ว   ตกเป็นฝ่ายเสียเปรียบตั้งแต่นัดแรก  ให้หาทางถอยหนีไปก่อน   แล้วเมื่อฝ่ายตรงกันข้ามตามมา ค่อยโต้กลับ
แล้วถ้าจับคู่กับแบบนี้ละครับผู้การ
1.ลูกซอง+ปืนสั้น (1:1)
2.ลูกซอง+ปืนสั้น (2+:1)
3.ลูกซอง+ปืนสั้น (1:2+)
4.ลูกซอง+ปืนยาว .22 เซมิออโต้(แม๊กกล้วยหอม 4 แม๊ก) (2+:1)
5.ปืนยาว(ตามข้อ 4)+ปืนสั้น (1:2+)
6.ปืนยาว .22 ลูกเลื่อน+ปืนสั้น หรือลูกซอง (1:2+)
ว่าควรจะมีเทคนิกในการยิงเพิ่มเติมอย่างไร ครับผู้การ ไหว้

เคยอ่านในหนังสือปืนมาครับ   ไหว้

ลูกซองฐานเตี้ย (Low Recoil) เหมาะสำหรับปืนลูกซองออโต้ฯ และลูกซองปั้ม เพราะแรงรีคอยล์น้อยทำให้ยิงซ้ำได้เร็ว  

ใช้ยิงป้องกันตัวระหว่างบุคคล   ลูกแรงต่ำเพียงพอสำหรับหยุดมนุษย์เดิน ๒ เท้า  ยิงให้โดน  ยิงซ้ำได้เร็วจะได้เปรียบครับ   (เท่าที่จำได้นะครับ)
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อันนี้ความคิดเห็นของผมครับ    ไหว้

ถ้าให้ผมเลือก  ผมเลือกลำกล้อง  ๒๐+ นิ้ว  ลูก BB (เบอร์ 1)  และลูก OO  Buck  ครับ   ลูกโดดไม่ขอเลือกครับ ยิงเยอะกลัวไหล่เจ็บยิงต่อไม่ได้ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ลูก BB ใช้ในกรณีมีฝูงชนกรูเข้ามาจำนวนมาก ๆ  ระยะ  ๓๐ - ๔๐  เมตร  คิดว่าคงโดนไม่น้อยกว่า  ๕ - ๑๐ คน  โดนไปถึงไม่ตายก็จะกลายเป็นภาระ  แถมอาจมีผลทางจิตวิทยา

ลูก  OO  Buck ใช้ในกรณีบุคคลจำนวนไม่มาก  ระยะ ๑๐-๒๕ เมตร  ถืออาวุธ  มีด  ไม้  ระเบิดเพลิง  จะเข้ามาทำร้าย  OO  Buck หยุดได้แน่นอน

ปล. ถ้่าฝ่ายตรงข้ามมีปืนด้วยอันนี้ไม่ทราบครับ  ไหว้
       ขอจำนวนกระสุนไม่น้อยกว่า  10 กล่องครับ  ถ้าจะหมดผมคงกลายเป็นเสือเผ่นครับ  Cheesy
ถ้ามาแบบเป็นฝูง แนะนำลูก  4 BUCK  ครับ   Smiley

พึ่งมีโอกาสได้ไปนั่งดูเขายิงลูกซองที่ระยะ 100 หลา เข้าแนวคันดิน มาครับ  OO buck เห็นแล้วทำให้คิดว่าที่หลบหน้ากว้างซัก 1-2 เมตร กดหัวพอได้อยู่ครับ แต่ต้องให้เพื่อนรีบ ๆ หาที่เหมาะ ๆ คอยยิงคนที่โผลหัวออกมาหลังจากลูกซองหมดหลอด ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 04:50:11 PM »

มารอเก็บความรู้ครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 04:54:40 PM »

แบบที่ผู้การสุพินท์บอกก็ครอบคลุมแล้วครับ เลือกลูกซองออโต้ชนิด 8 นัดหรือสไลค์แบบปราบจลาจล ใส่ลูกอะไรก็ได้ยกเว้นลูดโดด ยิงกดหัวไม่ให้คู่ต่อสู้โผล่ออกมาตอบโต้ เดินยิงไปหรือวิ่งไป และหากท่านไม่ใช่เจ้าหน้าที่บ้านเมืองที่เกี่ยวข้องก็พยายามออกจากจุดเกิดเหตุให้เร็วที่สุด.....

ขออนุญาตนะครับว่าปืนขนาด .22 เซมิฯ ไม่เหมาะกับเหตุการแบบนี้นะครับ ยกเว้นหากปืนของท่านเป็นแบบฟูลออโต้ฯ.....

ควรมีปืนสั้นเอาไว้เป็นแบคอัพเวลาฉุกเฉินด้วยนะครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2010, 04:58:00 PM โดย Middle » บันทึกการเข้า

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 05:05:24 PM »

แหม พี่สน
ยิงกด ไม่ได้ ยิงตูม ตูม ตูม กันทีเดียวหมดน่ะครับ
ยังมีเวลา ใส่กระสุน ในหลอด ได้อยู่นา

แหม.. อย่างนี้ ของ พี่ โย น่าจะขายดิบขายดี
ใส่ยกหลอดไปเลย  จริงมั้ยจ๊ะ พี่ สน
หรือ อย่างของ พี่ แมวบ้า  เบรคในหลอดไว้
ยิงไปเรื่อย ๆ ทีละนัด

.๒๒ เซมิ น่ะ ดีแล้วครับ
เป็น ฟลู ไม่รู้ว่า จะปลิวไปไหน
มันจะควบคุมแนวกระสน ไม่ได้ สิครับ
ปัง ปัง นี่ ก็หมอบกันแทบจะติดพื้นอยู่แล้ว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 05:06:27 PM »

แบบที่ผู้การสุพินท์บอกก็ครอบคลุมแล้วครับ เลือกลูกซองออโต้ชนิด 8 นัดหรือสไลค์แบบปราบจลาจล ใส่ลูกอะไรก็ได้ยกเว้นลูดโดด ยิงกดหัวไม่ให้คู่ต่อสู้โผล่ออกมาตอบโต้ เดินยิงไปหรือวิ่งไป และหากท่านไม่ใช่เจ้าหน้าที่บ้านเมืองที่เกี่ยวข้องก็พยายามออกจากจุดเกิดเหตุให้เร็วที่สุด.....

ขออนุญาตนะครับว่าปืนขนาด .22 เซมิฯ ไม่เหมาะกับเหตุการแบบนี้นะครับ ยกเว้นหากปืนของท่านเป็นแบบฟูลออโต้ฯ.....

ควรมีปืนสั้นเอาไว้เป็นแบคอัพเวลาฉุกเฉินด้วยนะครับ.....

.๒๒ คิดว่าน่าจะเอาไว้ซุ่มยิงระยะไกล  และมี buddy เป็นลูกซองคอยคุ้มกัน ๑ - ๒ คนครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: [1] 2 3 4 ... 22
  พิมพ์