๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 08:12:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 32
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Ruger LCP เจ้าพริกขี้หนู...  (อ่าน 212103 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 01:04:35 AM »

รูเกอร์ LCP กระบอกนี้เป็นรุ่นสร้างชื่อให้กับรูเกอร์จริงๆครับ...

เพราะไม่ทันที่ปืนจะเข้าเมืองไทย ข่าวเรียกคืน(Recall)ปืนรุ่นนี้ในอเมริกาก็มาถึงก่อนแล้ว...

ทำเอาแฟนๆรูเกอร์ตัวจิ๋ว อดใจหายใจคว่ำไม่ได้ว่าปืนเราจะมีปัญหาหรือเปล่าน้อ...

ผมก็เป็นผู้โชคดีที่จองปืนรุ่นนี้เอาไว้กับสวัสดิการสน.สก. ...

แต่กว่าจะได้ปืนมาถึงมือเรื่องนี้ก็ได้รับการแก้ไขไปแล้ว โล่งอกไปครับ... บู่

เข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ...

รูเกอร์ LCP เป็นปืนพกซ่อนขนาดเล็กที่เบามาก โดยมีน้ำหนักเพียง ๒๖๖.๔๘ กรัม...

ยาวแค่ ๕.๑๖ นิ้ว บางแค่ ๐.๘๒ นิ้ว ...

ลูกสาวคนเล็กผมเห็นเข้าคว้าปั๊บ บอกว่า"ปืนหนู"เลย...ฮา...คิก คิก

จากด้านซ้ายเราจะพบว่าแทบไม่มีคันบังคับใดๆเลย...

ยกเว้นปุ่มปลดแม็กกาซีนและคันค้างสไลด์ขนาดจิ๋ว...

มีช่องให้ป้ายโลหะแสดงซีเรี่ยลนัมเบอร์โผล่ออกมาโชว์ อยู่หลังต่อสลักยึดครับ...

มองจากด้านขวายิ่งเรียบไปใหญ่...

ไม่คันบังคับใดๆเลย...

มีแต่ตัวหนังสือหลายบรรทัดบอกว่า "ขนาดเท่าไร" "ใครผลิต ผลิตที่ไหน" "ก่อนใช้ปืนให้อ่านคู่มือเสียด้วยถ้าหากไม่มีขอได้ฟรีที่โรงงาน"... Cool

มองจากด้านหลังเราจะเห็นได้ชัดว่าศูนย์หน้ามีขนาดนิดเดียว...

ศูนย์หลังก็ยังอุตส่าห์มีมาให้แถมยังลบคมจนกลมกลืนไปกับสไลด์เลย...

จากด้านท้ายสุดทำให้เราเห็นว่า LCP มันมีนก แต่เป็นนกในแบบที่ยอมให้เราเห็นได้แบบวับๆแวมๆ...ฮา...คิก คิก

เห็นสองภาพนี้แล้วคงงง...

ว่ามันจะให้ดูอะไร...

ผมอยากให้เห็นว่า LCP ของผมค้างสไลด์ได้ครับ...

แต่มันไม่ค้างเมื่อกระสุนนัดสุดท้ายหมด...

มันค้างเมื่อเราเอามือดึงสไลด์ถอยสุด...

แล้วเอามือดันคันค้างสไลด์ขึ้นมา มันเป็นคันค้างแบบอัตโนมือครับ...ฮา  โดนชก

ไม่พูดพล่ามทำเพลงครับ...

เอาปืนไปสนาม กระสุนก็ที่เห็นนั่นแหละครับ...

ส่วนเป้าก็ยี่ห้อนั้นแหละครับ...แจ่ม... หลงรัก

ยืนยิงสองมือระยะ ๑๐ เมตรครับ...

ชุดแรกหกนัด(ดันใส่เต็มความจุแม็กกาซีนแล้วยิงเกินห้าไป) กลุ่มดีจนน่าตกใจ...

เลยต่ออีก ๔ นัดให้ครบสิบ ได้ดีเกินคาดหวังสำหรับการยิงครั้งแรกครับ... เยี่ยม

งงไปเลยใช่ไหมครับ...

ชุดนี้ไปยิงอีกวันครับ เนื่องจากกล้องเดิมมันโฟกัสผิดตลอด...

แหม...พอกล้องใหม่ถ่ายชัดมือมันพาสั่นได้กลุ่มแค่เท่าที่เห็นครับ...

ไม่หลุดวงดำให้อายเขาก็ดีแล้วครับ... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชุดต่อมาที่ระยะเดิม...

แต่ลองกระสุน FMJ แทน รีคอยล์แรงกว่ากระสุน LRN ชัดเจน แต่คุมได้สบายๆครับ... หลงรัก

กลับมาเจอกล้องโปเกของผมอีกนิดนะครับ...

พอดีมีน้องท่านหนึ่งขอให้ยิงที่ระยะ๑๕เมตรให้เธอหน่อย...

ก็เลยตามใจ กลุ่มอย่างที่เห็นนะครับ...

๑๐ นัดหลุดวงดำมาที่วงหกสองนัด...

พอไหวครับสำหรับ LCP... Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2014, 05:46:49 PM โดย rute - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1990

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 01:04:55 AM »

เรามาต่อกันนะครับ...

ยิงปืนแล้วต้องล้างครับ... Cheesy

๑.ปลดแม็กออกจากตัวปืนครับ...

๒.ตรวจให้แน่ใจว่าไม่มีกระสุนค้างในรังเพลิง...

เอานิ้วแหย่ได้ยิ่งดีครับ...

อันนี้อุปกรณ์พิเศษครับ...

เอาไขควงปากแบบสำหรับอุปกรณ์อิเล็คโทรนิคส์มาใส่ท่อยางเอาไว้...

โผล่ปลายไขควงออกมาแค่ราวๆ ๒ ม.ม.ครับ...

๓.ขั้นตอนนี้สำคัญนะครับ...

เอาหัวแม่มือซ้ายและนิ้วกลางซ้ายบีบเฟรมปืนตำแหน่งหน้าสลักยึด...

แล้วใช้นิ้วชี้ซ้ายดันลำกล้องถอยหลังมาเล็กน้อยดังภาพ...

ย้ำว่าต้องเอามือบีบไว้นะครับ ไม่เช่นนั้นงานเข้าครับ... คิก คิก

๔.เอาไขควงที่เตรียมไว้มาแงะสลักยึดออกครับ...

อย่าลืมว่ามือซ้ายยังต้องบีบเฟรมไว้นะครับ...

พอดีในภาพผมตั้งท่าให้กล้องถ่ายผิดไปนิดนึง...

มือซ้ายมันวางห่างไปหน่อย...

๕.สลักหลุด เราก็เลื่อนสไลด์ออกมาทางด้านหน้าได้โดยสะดวกครับ...

๖.จับสไลด์หงายท้อง ดันไกด์ล็อดไปด้านหน้าแล้วยกขึ้นทางด้านท้ายครับ...

๗.ต่อจากสปริงเราก็ดันลำกล้องขึ้นมาจากทางค่อนไปทางด้านหลังได้โดยง่ายครับ...

๘.ชิ้นส่วนเท่าที่เราควรจะถอดเพื่อทำความสะอาดปืนครับ...

เวลาประกอบปืนกลับก็ทำย้อนขั้นตอนเดิม...

แต่ผมขอย้ำว่าเวลาใส่สลักกลับต้องใส่เฉียงจากล่างขึ้นบน ทำมุมราวๆ ๔๕ องศา...

ห้ามดันเข้าไปตรงๆเด็ดขาดครับ เพราะมันมีแกนโลหะมาวางกึ่งๆขวางส่วนล่างอยู่ครับ...

ดันเฉียงๆแล้วค่อยกดตรงๆเข้าไปครับ... เยี่ยม

ขอปิดท้ายด้วยสเปคของปืนนะครับ...

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ... ไหว้

ขออภัยอย่างยิ่งที่ภาพหลายๆภาพคุณภาพแย่มากครับ... ไหว้

Specification
Caliber                       .380 Auto                                 
Capacity                    6+1 (If Chambered)                 
Barrel                        2.75 Inches                             
Weight                      9.40 Ounces   
Overall Width            .82 Inches   
Overall Length            5.16 Inches   
Overall Height             3.6 Inches
Trigger Pull Weight    8 Pounds
Trigger Pull Length   .5 Inches
Slide Finish               Blued Steel
Slide Material            Through-Hardened Steel
Frame Material           High Performance Glass-Filled Nylon

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2014, 01:07:44 AM โดย rute - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
wanchalerm sutthanon
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 01:14:31 AM »

พกพาน่าจะสะดวกสุดแล้วแน่ๆเลยครับ เจ้าตัวจิ๋วนี้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 02:58:40 AM »

ขอบคุณมากครับ หมอ. น่าสนใจมาก กะว่าจะ PM สอบถามเหมือนกัน กลุ่มกระสุนดีมากด้วย ชักสนใจซะแล้ว ซิครับ .  Cheesy

+ ๑ แทนแสดงความยินดี ให้ครับ หมอ   Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2009, 09:35:25 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 03:04:02 AM »

ยินดีด้วยครับหมอรุต
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 03:14:45 AM »

น้าหมอ   "มือปืน" แม่นจัง  Grin  ไหว้
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 05:24:29 AM »

ปืนยิงดีครับคุณหมอ พกเนียนดีครับ ยิ้มีเลศนัย

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 05:49:54 AM »

ขอบคุณครับคุณหมอ   ไหว้  เยี่ยมจับถนัดเข้ามือดีไหมครับผมเคยโพสส์ให้ความสนใจไว้กับ LCP .380    ผมจับ 21A.22 จนชินมือ แต่อีก 5 ปีต้องยกให้ลูกสาวแล้ว ขณะนี้เขาใช้งานได้จนผมพอใจในระดับหนึ่ง  อีก 5 ปี ผมจะต้องหาจิ๋วๆหมัดหนักประจำการแทนแล้วครับ ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 06:15:17 AM »

+1แต้มให้คุณหมอครับ....ผมไม่รับทอนนะครับ Grin

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 07:25:03 AM »

-ขอบคุณครับพี่หมอ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 07:40:12 AM »

ขอบคุณคุณหมอครับ เยี่ยม

น้าหมอ   "มือปืน" แม่นจัง  Grin  ไหว้

เริ่มได้เป็นน้าแล้ว  คิก คิก
พริกหนุ่ม(ภ๕ / ๒๕๔๓)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

รีดไถแล้วรวยทำไปทำไม ข้าฯตชด.อยู่อย่างพอเพียง

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 10:15:55 AM »

หลงรักเท่าฝ่ามือเองน้อ เยี่ยม

พวกเราแค่ปิดทองใต้ฐานพระประทาน จะใช้ประโยชน์เรียกมา หมดปัญหาก็ลืม วีรบุรุษในเงามืด"Brave actions never want trumpet"
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 10:20:44 AM »

กลุ่มดีจัง......ปืนรุ่นนี้น่าจะยิงได้สบายมือกว่าพวกโบลวแบ็คใช่มั๊ยครับคุณหมอ(เทียบกับPPK)...

ยินดีด้วยครับกับปืน(หนึ่งใน)กระบอกใหม่....อิๆ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 10:32:44 AM »

ขอบคุณมากครับพี่รุต แม่นมากๆ ครับ

อิ อิ โชคดีจองไว้บ้าง แต่ยังไม่ได้ครับ

ตรงนก ที่เห็นวับๆ แวมๆ นั่นตัวดีครับพี่ เหล่ๆ ดูจะเห็นรูปข้าวหลามตัด หรือที่ฝรั่งเรียกไดมอนด์ เป็น ตราว่า LCP รุ่นนี้ ปรับปรุงปัญหานกตกที่เคยเจอในสายการผลิตต้นๆ ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
marchy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

รัก ปัมปัม แปมแปมที่สู้ด

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 10:36:39 AM »

สุดยอดครับตัวนี้ผมก็อยากได้ คู่แข่งคือ Kahr P 380 รึเปล่าครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 32
  พิมพ์