๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 12:22:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ขั้นตอนการโอนลอย  (อ่าน 3783 ครั้ง)
jgumphon
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2005, 01:51:26 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน วันนี้ผมจะมาสอบถามถึงขั้นตอนการโอนลอย ตามความเข้าใจของผมหลังจากได้เปิดดูกระทู้เกี่ยวกับการโอนลอยที่ผ่านๆมาแล้ว ผมอยู่ จ.นนทบุรี เพื่อนผมอยู่ อยุธยา

1.นำใบ ป.4 เขียนสลักหลังให้ชัดเจนว่า เจตนาโอนขาย อาวุธปืน ตามใบ ป.๔ เลขที่ .. อาวุธปืน หมายเลขประจำปืนที่ .. เครื่องหมายทะเบียนที่..ให้กับนาย/นาง/นางสาว. ในราคา  ลงชื่อ ผู้โอน   ส่วนวันที่ ยังไม่ต้องลง

2.นำใบ ป.4 พร้อมอาวุธปืน และส่วนประกอบอุปกรณ์ทั้งหมด พร้อม สำเนา ทะเบียนบ้าน + สะเนาบัตร ปชช. เซ็นฯรับรอง ของผู้ขาย มอบให้แก่ผู้ซื้อทั้งหมด

3.ผู้ซื้อนำเอกสาร ป.4 ของผู้ขายไป + เอกสารของผู้ซื้อทั้งหมดที่จะขอใบ ป.3 ไปขอทำใบ ป.3

4.หลังจากได้แบบ ป.3 นำปืนพร้อมเครื่องกระสุน + อุปกรณ์ทั้งหมด พร้อมใบป. 4 ของผู้ขาย และ ป.3 ของผู้ขออนุญาตไปที่สำนักงานที่เกี่ยวข้องเพื่อดำเนินการเปลี่ยนชื่อผู้ครอบครอง เสร็จขั้นตอน.

มีคำถามว่า ...(ที่ถามเพราะผมไม่แน่ใจ เพราะตอนผมซื้อปืนผมให้ร้านที่ผมซื้อเป็นคนดำเนินการขั้นตอนหลักๆ ผมเพียงวิ่งให้ผู้ใหญ่บ้านเซ็นฯรับรอง แล้วนำไปยื่นต่อนายอำเภอ)

ตามข้อ 3. เพื่อนผมที่อยู่ จ.อยุธยา จะต้องทำเรื่องที่ ที่ว่าการอำเภอใช่ไหมครับ ผม(ผู้ขาย)จำเป็นต้องไปด้วยไหม
ตามข้อ 4. ขั้นตอนนี้เพื่อนผม และผมต้องไปพร้อมกันที่ กทม. หรือผู้ซื้อ(เพื่อนผม) สามารถไปคนเดียวได้ผู้ขาย(ผม) ไม่จำเป็นต้องไป

ปล. ผมลืมไปแล้วว่าที่ต้องไปจัดการเกี่ยวกับขั้นตอนการต่างๆเกี่ยวกับปืนใน กทม. คือที่ไหนครับ คุ้นๆอยู่แถว พหลโยธิน หรือลาดพร้าว ?

ปล. อย่างที่เคยกล่าวในกระทู้ที่ผมเคยตั้งไว้เกี่ยวกับสนิมตามด ผม และเพื่อนรุ่นพี่รู้จักกันมานาน 4-5 ปี และเขาต้องการมีปืน แต่ติดปัญหาตรงที่ยังไม่มีเวลาไปขอ ป.3 ผมเลยจะโอนลอยให้เขาไปเพื่อเหตุผลเดียวคือ ให้ไปอยู่ในการ "ดูแลรักษาความสะอาด" ของเขา เพราะผมไม่ค่อยได้เอาออกมาเช็ดถูเท่าไหร่ จึงเกิดสนิมตามดขึ้น หากปืนไปอยู่กับเขา หากเกิดอะไรขึ้นมาอีก "เกี่ยวกับการดูแล รักษาความสะอาด" ก็คืออยู่ในความรับผิดชอบของเขา ซึ่งเพื่อนรุ่นพี่คนนี้เป็นคนไว้ใจได้ และเป็นคนทำงานมีหลักแหล่ง หน้าที่การงานดี มีครอบครัว ไม่ทำอะไรผลีผลามแน่นอน และมีความมั่นใจว่าเขามีเอกสาร และสิทธิ ต่างๆที่สามารถขอ ป.3 ได้แน่นอน ปืนก็เก็บไว้ในบ้านอย่างเดียว รอเวลาเพียงแค่ไปโอนให้ถูกต้องตามขั้นตอนแค่นั้น"

ขอขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำ และข้อมูลครับ
St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2005, 02:01:07 PM »

หากตัดสินใจจะขายโอนลอย   
ขอให้แน่ใจว่ารู้จักกับผู้จะซื้อเป็นอย่างดีและมีความมั่นใจในตัวผู้จะซื้อที่จะรับผิดชอบไปดำเนินการเรื่องต่างๆให้ถูกต้องเรียบร้อยโดยเร็วที่สุด

หากไม่แน่ใจ  ควรจะให้ผู้จะซื้อดำเนินการขอ ป3 มาก่อนจะดีกว่าครับ  Wink

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
jgumphon
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2005, 02:04:59 PM »

ตัวผม และผู้ซื้อ รู้จัก และมีความสนิทสนมกันมา 4-5 ปีครับ ผมมั่นใจในตัวผู้ซื้อ 100% ครับ ขอบคุณพี่ St.Bernard ที่เตือนด้วยความเป็นห่วงครับผม
หน้า: [1]
  พิมพ์