๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 08:58:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาสปริง ผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 13257 ครั้ง)
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 08:16:09 AM »

ถามพระอาจารยืต่อหน่อยครับ ถ้าใส่บัฟเฟอร์แล้วต้องตัดสปริงออกหน่อยนึงรึเปล่าครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 08:22:47 AM »

ถามพระอาจารยืต่อหน่อยครับ ถ้าใส่บัฟเฟอร์แล้วต้องตัดสปริงออกหน่อยนึงรึเปล่าครับ

ไม่ต้องครับ เวลาใช้ๆไป เดี๋ยวสปริงก็ยุบตัว
การใส่บัฟเฟอร์ เวลาค้างสไลด์จะดึงถอยหลังเพื่อปลดสไลด์ยากหน่อยนะครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Tanongsak.CR
Hero Member

คะแนน 23

CRPSC We are Thailand IPSC Shooter

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 09:03:24 PM »

Grin Grin Grin  From IPSC Shooting  : 45 ACP  Ball  230 Grain:  Recoil spring  =  17.5 lb.  and  Main spring for  Hammer= 18  lb. Cheesy Cheesy Grin  Wolf  Type ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2009, 09:06:23 PM โดย Tanongsak.CR » บันทึกการเข้า

Chiangrai   Practical  Shooting   Club  ( CRPSC )
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:53:10 PM »

Grin Grin Grin  From IPSC Shooting  : 45 ACP  Ball  230 Grain:  Recoil spring  =  17.5 lb.  and  Main spring for  Hammer= 18  lb. Cheesy Cheesy Grin  Wolf  Type ไหว้ ไหว้

คนนี้ถ้าเข้ากระทู้ทีไรต้อง เป็นภาษา ประกิตอย่างเดียว  คิก คิก

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 08:30:55 PM »

คนนี้ถ้าเข้ากระทู้ทีไรต้อง เป็นภาษา ประกิตอย่างเดียว  คิก คิก

สงสัย คอมฯนายช่างไม่มีฟร้อนท์ภาษาไทย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 10:37:05 AM »

หลักการในการใส่ recoil spring คือ เมื่อใส่สปริงใหม่ลงไปแล้ว ลองกดปลั๊กลงไปดูสิว่ามันสามารถลงไปจนสัมผัสหน้า guide rod หรือไม่ ถ้าลงถึงก็ไม่ต้องทำอะไร แต่ถ้าลงไม่ถึงก็ควรจะตัดทีละนิดจนมันยันหน้า guide rod พอดีครับ
ถ้าใส่ buffer ลงไปช่วย ก็กดแค่ปลั๊กสัมผัสหน้า buffer พอดี
ถ้าใครเป็นช่างก็จะเข้าใจดีว่าทำไม อีกอย่างคือไม่ควรลด recoil spring ด้วยการตัดให้สั้นลง แต่ควรจะเปลี่ยนสปริงตามน้ำหนักที่ต้องการครับ

เดี๋ยวนี้นานๆแวะมาทีครับ

BronzeStar-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 114

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:34:05 AM »

สรุปสปริงที่ผมใช้ คือรีคอยสปริงที่ ๑๖ ปอนด์และเมนสปริงที่ ๑๖ เท่ากันครับยิงสับเปลี่ยนสปริงรีคอยที่ ๑๔,๑๖,๑๗.๕ ปอนด์พบว่า

๑๔ - รีคอยต่ำที่สุด ยิงสองนัดเร็วที่สุดกลุ่มสองนัดดีที่สุด แต่มีปัญหาเมื่อใช้ลูกหัวรูปืนจะติดบางครั้ง ใช้ลูกจริงสไลด์กระแทกโครงหนักที่สุด (ผมใช้แม็กสามตัว)
๑๖ - รีคอยนุ่มนวล รู้สึกดี ยิงสองนัดเร็วที่สุดกลุ่มสองนัดใช้ได้คงต้องยิงให้มากกว่านี้ เมื่อใช้ลูกหัวรูปืนไม่มีติดจากการลองทุกแม็ก
๑๗.๕ - รีคอยหนักที่สุด รู้สึกดี ยิงสองนัดช้าที่สุดกลุ่มสองนัดใช้ได้เหมือนสปริงสิบหกปอนด์เมื่อใช้ลูกหัวรูปืนไม่มีติดขัด

สรุปจบที่รีคอยสปริงที่ ๑๖ ปอนด์และเมนสปริงที่ ๑๖ ถึงแม้เมนเบาแต่สับแตกทุกนัดจากการลองลูกมากกว่าหกเจ็ดแบบ ต่างยี่ห้อกัน
และพึ่งไปเปลี่ยนศูนย์หน้าไฟเบอร์ออพติคมา ไม่ผิดหวังจับเป้าเร็วขึ้นมาก

ขอบพระคุณท่านนกไฟอย่างสูงครับ ในความรู้ที่แบ่งปัน เพื่อปืนที่ใช้งานป้องกันตัวได้อย่างมั่นใจและปืนโกลคัพ๘๐(รมดำ) ก็เป็นปืนที่ใช้งานได้ไม่ผิดหวัง รักษาง่าย พกทุกวันเป็นครึ่งปีไม่มีสนิม ร่องรอยสึกหรอที่ผิวถึงแม้ยิงลูกจริงหลายร้อยนัดก็ไม่มีให้เห็น

ข้าพระพุทธเจ้าจะยอมตาย
เพื่อรักษาไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า
ข้าพระพุทธเจ้าจะจงรักภักดีและถวายความปลอดภัย
ต่อใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาท จนกว่าชีวิตจะหาไม่
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 11:18:39 AM »

ด้วยความยินดีครับ
แนะนำเท่าที่รู้ครับ Grin Grin

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 03:03:15 PM »

230 เกรน วิ่ง 850   

PF. 195.5 แล้วครับ

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์