๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 07:20:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับ ปืนใหญ่ howitzer 155 มม. หน่อยครับ  (อ่าน 15289 ครั้ง)
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 02:10:53 PM »

เนื่องจากว่า พอดีเล่นเกมส์ Company of Heroes  แล้วเลือกกำลังสนับสนุน สาย Infantry Company (สายทหารราบ)
จะได้สร้างปืนใหญ่ howitzer 155 มม. สุดยอดมากพลังทำลายล้างของมันครับ

เลยอยากรู้ประวัติของปืนใหญ่ตัวนี้ เป็นไงมาไง ไทยมีใช้หรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

หาภาพมาจากกูเกิลไม่รู้ว่าจะถูกหรือเปล่านะครับ

ปล. Company of Heroes เป็นเกมวางแผนการรบ WWII
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 02:55:41 PM โดย Ultraman Taro (Agent 47) » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 03:14:56 PM »

คร่าวๆนะครับ ............ ถ้าละเอียด ต้องเปิดตำราเป็นเล่มๆเลยครับ  Cheesy

Howitzer 155 มม. ความหมายคือ หน้าตัดกระสุน 155 มม. เป็นขนาดของกระสุนปืนใหญ่วิถีโค้งขนาดกลาง ............. Howitzerตือปืนใหญ่ที่มีลำกล้องไม่ยาวนักมีวิถีการโคจรของกระสุนแบบมุมสูง เรียกง่ายๆว่ายิงแบบโด่งพื้นมากกว่าการยิงแบบเลียดพื้น................

ปืนใหญ่แบบHowitzer ขนาด 155 มม. ............... จัดเป็นปืนใหญ่แบบ "ช่วยส่วนรวม" เนื่องจากอำนาจการทำลายสูง ระยะยิงไกลกว่าปืนขนาด เบา( 75-105 มม.) ..................

ในการจัดปืนใหญ่เข้าทำการรบ(สนับสนุนการรบให้แก่หน่วยรบ เช่น ทหารราบ รถถัง ยานเกราะ) ..................จะมีการแบ่งมอบปืนใหญ่เบา ให้สนับสนุน กรมทหารราบหรือกรมรถถัง 1 กรม ต่อ 1 กองพันทหารปืนใหญ่เบา ................. ส่วนกองพันทหารปืนใหญ่กลาง จะเป็นหน่วยสนับสนุนกรมทหารราบ/รถถังทั้งหลาย เมื่อปืนใหญ่เบา"ตึงมือ" ...................เรียกว่าเป็นปืนใหญ่" on hand" ของ ผบ.หน่วยรบนั้นๆ............มีหน้าที่ "ชร.= ช่วยส่วนรวม" และ " ชร.-พย.= ช่วยส่วนรวม-เพิ่มเติมกำลังยิง" ให้แก่ปืนใหญ่เบา.............

มีบางครั้งที่นอกจากหน่วยรบได้รับมอบปืนใหญ่เบาให้ไปอยู่ด้วยแล้ว ................. ผบ.หน่วยใหญ่ อาจจะแบ่งปืนกลาง(155) ให้หน่วยรบนั้นเพิ่มไปอีก 1 กองร้อย ให้ไปขึ้นกับหน่วยรบนั้นเลยก็ได้ แต่ไม่นิยม .......

การวางแผนการยิง ............... เมื่อกำหนดพื้นที่ปฏิบัติการแล้ว ผบ.หน่วยรบจะต้องวางพื้นที่การยิงของอาวุธยิงสนับสนุนที่ตัวเองมีอยู่ก่อน เช่น ค. หรือ ปรส. หรือรถถัง .............. แล้วกำหนดพื้นที่/เป้าหมายการยิงให้แก่หน่วยปืนใหญ่เบาที่มาสนับสนุน .............และวางพื้นที่การยิงหรือจุดระดมยิงให้ปืนใหญ่กลางที่ได้รับมอบให้ช่วยหน่วยรบนั้นๆ................

การวางที่ตั้งยิงของอาวุธเหล่านี้ จะวางระยะห่างระหว่างที่ตั้งยิงของอาวุธ ไปยังเป้าหมายหรือพื้นที่ที่กำหนด ไม่เกิน 2 ใน 3 ของระยะยิงไกลสุดของอาวุธนั้นๆ ......เช่น

-ค.60 ระยะยิงไกลสุด 2300 เมตร ........... จะตั้งยิงห่างจากที่หมายไม่เกิน 1500 เมตร

- ค.120 มม. ระยะยิง 6 กม. ................ ตั้งยิงห่างไม่เกิน 4 กม.

-ปืนใหญ่ Howitzer 105 มม. แบบM2 ระยะยิงไกลสุด 11กม. ............... ตั้งห่างไม่เกิน 7.2 กม.

-ปืนใหญ่ Howitzer 155 มม. แบบ M114 ระยะยิงไกลสุด 14 กม. ............. ตั้งห่างไม่เกิน 9.2 กม.

ปืนใหญ่วิถีราบ Gun 155 มม. แบบ GHN 45 ยิงไกลสุด 54 กม. ................. ตั้งห่างไม่เกิน36 กม.  เป็นต้น

ถ้าเป้าหมายขยับห่างไปจนยิงไม่ถึง หรือสนับสนุนหน่วยรบไม่เต็มขีดความสารถ หน่วยปืนใหญ่ต้องขยับที่ตั้งยิงใหม่ครับ .............

พอได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 03:17:37 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Mango
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

"รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 04:13:09 PM »

พี่มะขิ่นครับ...ผมขอถามต่อนะครับ ว่า ปืนใหญ่ 1 กองร้อยนั้น จะมีปืนใหญ่ประจำการอยู่ทั้งหมดกี่กระบอกครับ
ขอขอบพระคุณพี่มะขิ่นล่วงหน้าครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 04:25:32 PM »

ทบ.ไทย 1 กองร้อย ป. มีปืนใหญ่ 6 กระบอกครับ ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:09:57 PM »

เกมส์สำหรับ ศอย. ครับ >>>>THE CANNON CHALLENGE
เลือก มุมยิง และ ความเร็วปากลำกล้อง (ดินส่ง) ที่สัมพันธ์กันให้ลงถูกเป้าหมายให้ได้ครับ
ภารกิจยิง เอาแบบว่าใช้ลูกปืนใหญ่แทนฆ้อนตอกตะปูเลยก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 09:13:01 PM โดย Orion » บันทึกการเข้า
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:28:25 PM »

ขอบคุณท่าน มะขิ่น มากครับ
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 01:36:33 AM »

เรื่องจริง ท่าน มะขิ่น ตอบไปแล้ว

เรื่องในเกมส์ ผมใช้ทีมละ 3 กระบอกตั้งฐานรูป 3 เหลี่ยม ยิงชุดเดียวราบทุกตารางนิ้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2009, 02:10:53 AM โดย J_D » บันทึกการเข้า

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
สีสัน
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 01:59:15 AM »

ขอความคิดเห็นของ พี่มะขิ่น ถึงปืนใหญ่ที่ติดหลังรถบรรทุก รุ่นใหม่ของทบ ด้วยครับ ล้อยางมันจะดีรึครับ(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
เห็นในแผงหนังสือ ครับ  ไหว้

ปืนใหญ่วิถีราบ Gun 155 มม. แบบ GHN 45 ยิงไกลสุด 54 กม. .
 วิถีราบตัวนี้ทำไมยิงได้ไกลจังครับ

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 03:22:50 AM »

จาก wikipediaครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/GC-45_howitzer

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Mango
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

"รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 03:42:07 AM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นมากๆๆครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 09:33:01 AM »

ขอความคิดเห็นของ พี่มะขิ่น ถึงปืนใหญ่ที่ติดหลังรถบรรทุก รุ่นใหม่ของทบ ด้วยครับ ล้อยางมันจะดีรึครับ(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

ปืนใหญ่วิถีราบ Gun 155 มม. แบบ GHN 45 ยิงไกลสุด 54 กม. .
 วิถีราบตัวนี้ทำไมยิงได้ไกลจังครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ..............

ปืนใหญ่อัตาจรล้อยาง .............. ได้ในเรื่องการซ่อมบำรุงง่ายว่ายานยนต์สายพานครับ แต่การเคลื่อนที่เข้าที่ตั้งยิงในภูมิประเทศที่ยากลำบาก จะทำได้ไม่สะดวกเหมือนกับยานยนต์สายพาน .......................

ในอีกมุมหนึ่ง การเคลื่อนย้ายเดินทางระยะไกลๆ ระดับเกิน 100 กม.  ก็ไปได้เองด้วยตนเอง ไม่ต้องขึ้นรถบรรทุกชานต่ำแบบพวกสายพาน...............ซึ่งพวกยานยนต์สายพาน หากเคลื่อนย้ายด้วยระยะทางไกลจะขึ้นรถบรรทุกชานต่ำแทนเพราะจะเคลื่อนย้ายได้เร็วกว่า ยานยนต์สายพานไม่สึกหรอมากเท่าที่เป็นด้วย ....................

อีกด้านหนึ่งคือ ปืนใหญอัตาจรล้อยางพวกนี้ จะเหมาะสมในลักษณะการเคลื่อนย้ายจากระยะทางไกล ตามโครงข่ายถนน......แล้วเข้าที่ตั้งยิงที่อยู่ใกล้ๆหรือติดๆกับถนนได้อย่างรวดเร็ว ............... เรียกว่าวัตถุประสงค์ของการใช้ปืนใหญ่อัตาจรล้อยางเหล่านี้ ต่างกับปืนใหญ่อัตาจรสายพานครับ .............

GHN ยิงไกล 54 กม. ด้วยกระสุนต่อระยะพิเศษครับ ..................

มีครั้งหนึ่งทหารปืนใหญ่ลพบุรีวัดฝีมือการยิงปืนใหญ่รุ่นนี้จากพื้นที่ใน จ.ลพบุรี ไปลงเป้าหมายที่สนามยิงปืนใหญ่รถถังสระบุรีอย่างแม่นยำ มาครั้งหนึ่ง ..............

สีสัน
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 02:04:52 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ..............

ปืนใหญ่อัตาจรล้อยาง .............. ได้ในเรื่องการซ่อมบำรุงง่ายว่ายานยนต์สายพานครับ แต่การเคลื่อนที่เข้าที่ตั้งยิงในภูมิประเทศที่ยากลำบาก จะทำได้ไม่สะดวกเหมือนกับยานยนต์สายพาน .......................

ในอีกมุมหนึ่ง การเคลื่อนย้ายเดินทางระยะไกลๆ ระดับเกิน 100 กม.  ก็ไปได้เองด้วยตนเอง ไม่ต้องขึ้นรถบรรทุกชานต่ำแบบพวกสายพาน...............ซึ่งพวกยานยนต์สายพาน หากเคลื่อนย้ายด้วยระยะทางไกลจะขึ้นรถบรรทุกชานต่ำแทนเพราะจะเคลื่อนย้ายได้เร็วกว่า ยานยนต์สายพานไม่สึกหรอมากเท่าที่เป็นด้วย ....................

อีกด้านหนึ่งคือ ปืนใหญอัตาจรล้อยางพวกนี้ จะเหมาะสมในลักษณะการเคลื่อนย้ายจากระยะทางไกล ตามโครงข่ายถนน......แล้วเข้าที่ตั้งยิงที่อยู่ใกล้ๆหรือติดๆกับถนนได้อย่างรวดเร็ว ............... เรียกว่าวัตถุประสงค์ของการใช้ปืนใหญ่อัตาจรล้อยางเหล่านี้ ต่างกับปืนใหญ่อัตาจรสายพานครับ .............

GHN ยิงไกล 54 กม. ด้วยกระสุนต่อระยะพิเศษครับ ..................

มีครั้งหนึ่งทหารปืนใหญ่ลพบุรีวัดฝีมือการยิงปืนใหญ่รุ่นนี้จากพื้นที่ใน จ.ลพบุรี ไปลงเป้าหมายที่สนามยิงปืนใหญ่รถถังสระบุรีอย่างแม่นยำ มาครั้งหนึ่ง ..............

ไหว้ ไหว้ ไหว้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 03:37:57 PM »

จากคำตอบของพี่ ผมเข้าใจว่าการที่หน่วยงานราชการทำถนนตัดไปยังจุดต่าง ๆ ใกล้ ๆ แนวชายแดนโดยเรียกถนนเหล่านี้ว่าถนนสายยุทธศาสตร์ คือการวางแผนล่วงหน้า ทำให้วิธีการเลือกอุปกรณ์ต้องเปลี่ยนไปตามสภาพแวดล้อมที่เปลี่ยนไป สมัยก่อนป่าแยะถนนน้อยก็ต้องเอาตีนตะขาบ...สมัยนี้ถนนแยะ ป่าเริ่มน้อยก็เอาล้อยาง ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 04:49:48 PM »

เรื่องจริง ท่าน มะขิ่น ตอบไปแล้ว

เรื่องในเกมส์ ผมใช้ทีมละ 3 กระบอกตั้งฐานรูป 3 เหลี่ยม ยิงชุดเดียวราบทุกตารางนิ้วครับ

ของผมเล่นแบบกองร้อยปืนใหญ่ ที่ท่านมะขิ่งว่าเลย เลยครับ ไปยึดธงกลางแผนที่ให้ได้ แล้วสร้างปืนใหญ่ 2 หน่วย 1หน่วย5-6กระบอก  ยิงได้รอบแผนที่เลยครับ   ยิงครั้งละ2หน่อย ยิ้งระยะกับ แบบว่าดูภาพตอนลูกปืนใหญ่ระเบิดไม่ได้เลย เครื่องกระตุกอย่างแรง
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:25:02 PM »

ขออนุญาตขัดคอคุณ Ultraman Taro (Agent 47) นิดนึงนะครับ ไหว้

ปืนใหญ่ของฝ่ายอเมริกัน สายทหารปืนใหญ่ (Artillery) ในเกม CoH คือปืนใหญ่ M2 Howitzer ขนาด 105 มม.ครับ

ถ้าเป็นปืนใหญ่ขนาด 155 มม. นั้น ทั้งฝ่ายอเมริกัน เยอรมัน และอังกฤษนั้นจะไม่มีครับ แต่จะมีปืนใหญ่ขนาดใกล้เคียง 155 มม. คือ ปืนใหญ่อัตตาจร Hummel ขนาด 150 มม. ของฝ่าย Panzer Elite (ฝ่ายเยอรมัน แต่แยกมาเฉพาะหน่วยกองพลยานเกราะ SS ที่ 9) ในสาย Scorch Earth ครับ หน้าตาก็แบบในภาพด้านล่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2009, 10:28:33 PM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
หน้า: [1] 2
  พิมพ์