๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 05:07:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับ ปืนใหญ่ howitzer 155 มม. หน่อยครับ  (อ่าน 15306 ครั้ง)
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:34:17 PM »

ขอความคิดเห็นของ พี่มะขิ่น ถึงปืนใหญ่ที่ติดหลังรถบรรทุก รุ่นใหม่ของทบ ด้วยครับ ล้อยางมันจะดีรึครับ(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
เห็นในแผงหนังสือ ครับ  ไหว้

ปืนใหญ่วิถีราบ Gun 155 มม. แบบ GHN 45 ยิงไกลสุด 54 กม. .
 วิถีราบตัวนี้ทำไมยิงได้ไกลจังครับ

เคยมีการพูดถึงปืนใหญ่อัตตาจรล้อยาง Caesar ขนาด 155 มม. ใน http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=73291.0 แล้วครับ  Smiley

ส่วนปืนใหญ่ GHN-45 มันเป็นปืนใหญ่วิถีราบ (Field Gun) มีความเร็วต้นสูง ลำกล้องยาว จึงยิงได้ไกลกว่าปืนใหญ่วิถีโค้ง (Howitzer) ครับ ไหว้

ป.ล. แต่ผมยังงว่าทำไมฝรั่งมันถึงจัดให้ปืนใหญ่ GHN-45 อยู่ในกลุ่มปืนใหญ่วิถีโค้ง  (Howitzer) หนอ  Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2009, 12:39:08 AM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 11:45:38 PM »

นำภาพกระสุนต่อระยะมาให้ชมกันครับ

และยังมีกระสุนที่เป็นทวิประสงค์อีก แพงกว่านี้ อีกครับ ^^ แต่แพงเท่าไรก็ยอม ถ้ามันสงมารถป้องกันประเทศเราได้

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 06:59:13 AM »

สำหรับตัวนี้ของ german ก็นน่าสนใจ พัฒนาพร้อมๆกับ Crusader ของ มะกันแต่ของมะกัน ล้มโครงการไปแล้ว ล่าสุด NLOS-C
ก็โดนแขวนไปเรียบร้อยแล้ว Grin

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
anasnarak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2009, 10:08:20 AM »

ขออนุญาตขัดคอคุณ Ultraman Taro (Agent 47) นิดนึงนะครับ ไหว้

ปืนใหญ่ของฝ่ายอเมริกัน สายทหารปืนใหญ่ (Artillery) ในเกม CoH คือปืนใหญ่ M2 Howitzer ขนาด 105 มม.ครับ

ถ้าเป็นปืนใหญ่ขนาด 155 มม. นั้น ทั้งฝ่ายอเมริกัน เยอรมัน และอังกฤษนั้นจะไม่มีครับ แต่จะมีปืนใหญ่ขนาดใกล้เคียง 155 มม. คือ ปืนใหญ่อัตตาจร Hummel ขนาด 150 มม. ของฝ่าย Panzer Elite (ฝ่ายเยอรมัน แต่แยกมาเฉพาะหน่วยกองพลยานเกราะ SS ที่ 9) ในสาย Scorch Earth ครับ หน้าตาก็แบบในภาพด้านล่างครับ

105 จริงด้วยครัย สงสัยผมคงดูผิด ขอบคุณมากครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 09:00:39 AM »

ขออนุญาตขัดคอคุณ Ultraman Taro (Agent 47) นิดนึงนะครับ ไหว้

ปืนใหญ่ของฝ่ายอเมริกัน สายทหารปืนใหญ่ (Artillery) ในเกม CoH คือปืนใหญ่ M2 Howitzer ขนาด 105 มม.ครับ

ถ้าเป็นปืนใหญ่ขนาด 155 มม. นั้น ทั้งฝ่ายอเมริกัน เยอรมัน และอังกฤษนั้นจะไม่มีครับ แต่จะมีปืนใหญ่ขนาดใกล้เคียง 155 มม. คือ ปืนใหญ่อัตตาจร Hummel ขนาด 150 มม. ของฝ่าย Panzer Elite (ฝ่ายเยอรมัน แต่แยกมาเฉพาะหน่วยกองพลยานเกราะ SS ที่ 9) ในสาย Scorch Earth ครับ หน้าตาก็แบบในภาพด้านล่างครับ

ฮา... คุณรพินนารถก็เล่น Company of heroes เสียด้วย...

นายมชายก็เล่นครับ แต่ถนัดปืนครกป้องกันฐาน+ถังบุกยึดหลุมทรัพยากรครับ... เย้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 09:21:31 AM »

ไม่เคยเล่นเลยครับ  เดี๋ยวต้องไปหามาเล่นบ้างแล้วครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 03:33:09 PM »

ฮา... คุณรพินนารถก็เล่น Company of heroes เสียด้วย...

นายมชายก็เล่นครับ แต่ถนัดปืนครกป้องกันฐาน+ถังบุกยึดหลุมทรัพยากรครับ... เย้
แฮ่ๆ คอเดียวกันเลยครับ พี่สมชาย  Grin

ผมเองถนัดเล่นฝ่าย Panzer Elite กับฝ่ายอังกฤษมากกว่าครับ โดยเฉพาะสายที่เกี่ยวกับปืนใหญ่ เพราะผมชอบยิงถล่มแบบไม่ให้ข้าศึกรู้ตัว ถ้ารู้ตัวก็คือต้องไปโรงพยาบาลกับเข้าวัดไปเลยครับ  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 03:46:30 PM »

ไม่เคยเล่นเลยครับ  เดี๋ยวต้องไปหามาเล่นบ้างแล้วครับ  Wink
ยินดีต้อนรับเข้าสู่กอง บก. คนเล่นเกม CoH ด้วยคนครับ  Cheesy

ยังไงผมก็ฝากให้ช่วยกันซื้อช่วยกันสนับสนุนแผ่นลิขสิทธิ์ด้วยนะครับ ตอนนี้เกมลิขสิทธิ์ที่ดีๆน่าเล่นแทบไม่มีการผลิตในไทยแล้วเพราะเจอปัญหาการละเมิดลิขสิทธิ์โดยคนไทยนี่เอง (ละเมิดกันจนได้ที่ 3 ของโลก ไม่รู้ว่าน่ายินดีตรงไหน Embarrassed )  เดี๋ยวนี้ต้องสั่งนำเข้าจากนอกเข้ามา ชุดนึงราคาพันกว่าเลย อย่างเกม CoD : World at War ราคา 1,599บาท เกม CoD : Modern Warfare 2 ชุดนึ่งตั้ง 1,990 บาท จากที่เมื่อก่อนถ้าผลิตในไทยราคาแค่ 600-700 บาทต่อชุดเอง อ๋อย

ยิ่งตอนนี้เกม Company of Heroes แบบ Gold Edition ราคาแค่ 399 บาทเอง ใน 1 ชุดประกอบด้วย 2 ภาค คือ ภาค Company of Heroes และภาค Company of Heroes : Opposing Fronts ครับ ติดต่อสั่งซื้อผ่านเวบไซต์ http://www.zest.co.th/www/main/detail.php?product_id=GME0001823 หรือหาซื้อได้ที่ร้าน Zest ทุกสาขาครับ   ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2009, 08:07:01 PM โดย รพินทรนาถ » บันทึกการเข้า

สีสัน
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 07:41:17 PM »

ขอความคิดเห็นของ พี่มะขิ่น ถึงปืนใหญ่ที่ติดหลังรถบรรทุก รุ่นใหม่ของทบ ด้วยครับ ล้อยางมันจะดีรึครับ(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
เห็นในแผงหนังสือ ครับ  ไหว้

ปืนใหญ่วิถีราบ Gun 155 มม. แบบ GHN 45 ยิงไกลสุด 54 กม. .
 วิถีราบตัวนี้ทำไมยิงได้ไกลจังครับ

เคยมีการพูดถึงปืนใหญ่อัตตาจรล้อยาง Caesar ขนาด 155 มม. ใน http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=73291.0 แล้วครับ  Smiley

ส่วนปืนใหญ่ GHN-45 มันเป็นปืนใหญ่วิถีราบ (Field Gun) มีความเร็วต้นสูง ลำกล้องยาว จึงยิงได้ไกลกว่าปืนใหญ่วิถีโค้ง (Howitzer) ครับ ไหว้

ป.ล. แต่ผมยังงว่าทำไมฝรั่งมันถึงจัดให้ปืนใหญ่ GHN-45 อยู่ในกลุ่มปืนใหญ่วิถีโค้ง  (Howitzer) หนอ  Huh

ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์