๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 27, 2024, 01:01:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนอัดลม diana 350 maxnum เทคนิคและการใช้งาน  (อ่าน 15215 ครั้ง)
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 02:09:54 PM »

ทำไมร้านทองต้องทำตู้เป็นสีแสดแดงด้วย เป็นเพราะอะไร หรือว่ามันทำให้คนเราควักเงินได้ง่าย
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 03:31:35 PM »

ผมมักใช้พานท้ายเสียบซอกขา ตรงบริเวณที่ไข่ดันบวม ไม่รู้ว่าคุณ komatsu จะสงสัยคำว่าไข่ดันอีกหรือเปล่า
เลือกเสียบซอกขาตรงข้ามกับมือถนัดนะครับ  เอามือข้างเดียวกับซอกขาจับกระโจมปืนประคองไม่ให้พานปืนเลื่อน
ออกจากซอกขา  มือที่ถนัดจับบริเวณศูนย์ปืนจับให้มั่นคง แล้วหักลำกล้องลงมาจนลำกล้องล๊อกแล้วตรึงมือที่
จับปลายลำกล้องไว้ไม่ปล่อย    มือที่จับกระโจมปืนจับกระสุนป้อนเข้ารูลำกล้อง ถ้ามองรูลำกล้องไม่เห็น
ให้ใช้วิธีคลำ ๆ เดียวก็จับจังหวะได้ นัดต่อไปก็คล่องแล้ว จากนั้นเลื่อนมือที่ป้อนกระสุนกลับมาจับกระโจมปืนเหมือนเดิม   มือที่ถนัดกำลังกำลำกล้องอยู่ก็ทำหน้าที่ผลักลำกล้องขึ้นไปดันให้เข้าล๊อก

โดยส่วนมากจะเห็นปล่อยมือที่ง้างลำกล้องมาหยิบกระสุนป้อนลำกล้อง เพราะเป็นมือที่ถนัด 
ไม่งั้นป้อนกระสุนไม่ได้ มันขัดๆ เขิน ๆ อันตรายนะครับ ถ้ายังไม่เคยโดนลำกล้องดีดก็มักจะ
พูดว่าโรงงานเขาออกแบบมาดีแล้วไม่ต้องไปคิดมาก   แบบนี้คงต้องรอให้เจอลำกล้องดีดกลับ
ก็จะเข้าใจสิ่งที่ผมบอก  เพราะลำพังเรายิงไม่กี่นัดก็คงไม่เป็นไร แต่ถ้ายิงครั้งละครึ่งตลับ
แรงคนยิงจะน้อยลง ทำให้ง้างลำกล้องไม่ค่อยสุด เข้าล๊อกไม่ค่อยดีในบางครั้ง ก็อาจเกิดอุบัติเหตุได้

ขอให้ข้อมูลเพิ่มครับ อันนี้พ่อผมโดนมากับมือตัวเองครับ เน้นว่ากับมือครับเพราะนิ้วโป้งขว่าอาการหนักมากๆครับ (นี่ขนาดปืนผมลูกเร็ว400f/sต้นๆนะครับ) ปืนผมเป็นเบบง้างล่างครับ ทีนี้พ่อผมท่านง้างลงมาแล้ว ก็ปล่อยคันง้างไปหยิบลูกมาป้อนกระสุน ตอนป้อนกระสุนนั้นคันง้างตีกลับทำให้สูบเลื่อนเข้าที่เดิมกระแทกนิ้วอย่างจังครับ
                             นี่ถ้าเป็นปืนแรงระดับ1200f/sผมว่ากระดูกแหลกครับ ยิ่งถ้าเป็นนิ้วเด็กผมว่าอาจขาดได้ครับ อย่าประมาทครับมีเพื่อนผมบอกเรื่องนี้ไว้ทีแรกเองผมก็ไม่เชื่อครับคิดว่าทางผู้ผลิตต้องทำเซฟตี้ไว้ดีแล้ว ต้องระวังให้มากนะครับ                 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2009, 03:34:31 PM โดย Rapin paiwan » บันทึกการเข้า

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 04:35:53 PM »

ผมมักใช้พานท้ายเสียบซอกขา ตรงบริเวณที่ไข่ดันบวม ไม่รู้ว่าคุณ komatsu จะสงสัยคำว่าไข่ดันอีกหรือเปล่า
เลือกเสียบซอกขาตรงข้ามกับมือถนัดนะครับ  เอามือข้างเดียวกับซอกขาจับกระโจมปืนประคองไม่ให้พานปืนเลื่อน
ออกจากซอกขา  มือที่ถนัดจับบริเวณศูนย์ปืนจับให้มั่นคง แล้วหักลำกล้องลงมาจนลำกล้องล๊อกแล้วตรึงมือที่
จับปลายลำกล้องไว้ไม่ปล่อย    มือที่จับกระโจมปืนจับกระสุนป้อนเข้ารูลำกล้อง ถ้ามองรูลำกล้องไม่เห็น
ให้ใช้วิธีคลำ ๆ เดียวก็จับจังหวะได้ นัดต่อไปก็คล่องแล้ว จากนั้นเลื่อนมือที่ป้อนกระสุนกลับมาจับกระโจมปืนเหมือนเดิม   มือที่ถนัดกำลังกำลำกล้องอยู่ก็ทำหน้าที่ผลักลำกล้องขึ้นไปดันให้เข้าล๊อก

โดยส่วนมากจะเห็นปล่อยมือที่ง้างลำกล้องมาหยิบกระสุนป้อนลำกล้อง เพราะเป็นมือที่ถนัด 
ไม่งั้นป้อนกระสุนไม่ได้ มันขัดๆ เขิน ๆ อันตรายนะครับ ถ้ายังไม่เคยโดนลำกล้องดีดก็มักจะ
พูดว่าโรงงานเขาออกแบบมาดีแล้วไม่ต้องไปคิดมาก   แบบนี้คงต้องรอให้เจอลำกล้องดีดกลับ
ก็จะเข้าใจสิ่งที่ผมบอก  เพราะลำพังเรายิงไม่กี่นัดก็คงไม่เป็นไร แต่ถ้ายิงครั้งละครึ่งตลับ
แรงคนยิงจะน้อยลง ทำให้ง้างลำกล้องไม่ค่อยสุด เข้าล๊อกไม่ค่อยดีในบางครั้ง ก็อาจเกิดอุบัติเหตุได้

ขอให้ข้อมูลเพิ่มครับ อันนี้พ่อผมโดนมากับมือตัวเองครับ เน้นว่ากับมือครับเพราะนิ้วโป้งขว่าอาการหนักมากๆครับ (นี่ขนาดปืนผมลูกเร็ว400f/sต้นๆนะครับ) ปืนผมเป็นเบบง้างล่างครับ ทีนี้พ่อผมท่านง้างลงมาแล้ว ก็ปล่อยคันง้างไปหยิบลูกมาป้อนกระสุน ตอนป้อนกระสุนนั้นคันง้างตีกลับทำให้สูบเลื่อนเข้าที่เดิมกระแทกนิ้วอย่างจังครับ
                             นี่ถ้าเป็นปืนแรงระดับ1200f/sผมว่ากระดูกแหลกครับ ยิ่งถ้าเป็นนิ้วเด็กผมว่าอาจขาดได้ครับ อย่าประมาทครับมีเพื่อนผมบอกเรื่องนี้ไว้ทีแรกเองผมก็ไม่เชื่อครับคิดว่าทางผู้ผลิตต้องทำเซฟตี้ไว้ดีแล้ว ต้องระวังให้มากนะครับ                 

ขอบคุณครับ ผมเคยเตือนหลายคนทางเว็บ แต่ก็โดนตอบทำนองว่า อย่ารู้มากกว่าโรงงาน ก็เลยอึ้งครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 06:00:24 PM »

ผมเคยถูกปืนจีนแบบง้างล่างหนีบมือเหมือนกัน
ตอนนั้นจับปืนไม่ดีปืนไถลลื่นนิ้วชี้โดนบาดเต็มๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2009, 06:02:29 PM โดย komatsu » บันทึกการเข้า

vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 09:09:52 PM »

เพราะว่าผมยังบอกไม่หมด

ผมได้ใส่ลูกตั้งแต่ตอนง้างลำกล้องให้หลุดจากล็อคแล้วครับ

แล้วค่อยง้างต่อจนสุด  แล้วก็ง้างเข้าที่เดิมเลยครับ

พอมองภาพออกมั้ยครับ

ลูกโดนป้อนตั้งแต่ขั้นตอนนี้ครับ  สำหลับแบบหักลำกล้องนะครับ

แบบอื่นยังไม่เคยลอง

ส่วยที่พี่  sitta ถาม  ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าทำไมต้องเป็นสีแดง

สงสัยทำให้มันสะดุดตา มั้งครับ

123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2009, 09:34:50 PM »

ทำไมร้านทองต้องทำตู้เป็นสีแสดแดงด้วย เป็นเพราะอะไร หรือว่ามันทำให้คนเราควักเงินได้ง่าย

ร้านนี้ น.ป.ช. ครับ5566 ไหว้
size s
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 02:16:32 AM »

น่าจะใช่นะครับเพราะเคยศึกษามาว่าสี ประมาณนี้มีผลชวยกะตุ้นการตัดสินใจครับ และกเหตุผลน่าจะเพราะเป็นสีมงคล
Rapin paiwan
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 01:39:15 PM »

คนขายทองส่วนมากจะเชื้อสายจีน และคนจีนก็มีความเชื่อเรื่องสีแดงครับ

น่าจะใช่นะครับเพราะเคยศึกษามาว่าสี ประมาณนี้มีผลชวยกะตุ้นการตัดสินใจครับ และกเหตุผลน่าจะเพราะเป็นสีมงคล

สุดท้ายมนุษย์ก็เป็นเพียงแค่ละอองดาว
www.silacarborundum.com
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 01:48:14 PM »

ผมได้ใส่ลูกตั้งแต่ตอนง้างลำกล้องให้หลุดจากล็อคแล้วครับ

แล้วค่อยง้างต่อจนสุด  แล้วก็ง้างเข้าที่เดิมเลยครับ

ลูกโดนป้อนตั้งแต่ขั้นตอนนี้ครับ  สำหลับแบบหักลำกล้องนะครับ

ส่วยที่พี่  sitta ถาม  ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าทำไมต้องเป็นสีแดง

ใส่ลูกก่อนง้าง ใส่แล้วต้องง้างยิงนะ ห้ามใส่แล้วดันกลับแบบพวกออกยิงนกชอบทำกัน
จะได้ไม่เสียเวลาบรรจุกระสุนตอนเจอนก ทีนี้เพือนดันคว้าปืนไปยิง ปรากฏว่าใส่ลูก
ซ้อนทำให้ยิงไม่ออก  มันทำให้ชีวิตคนรักปืนอัดลมยุ่งยากขึ้นอีกเยอะเลยครับ
vornus@รักประเทศไทย@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 08:58:50 AM »

ใส่ลูกก่อนง้าง ใส่แล้วต้องง้างยิงนะ ห้ามใส่แล้วดันกลับแบบพวกออกยิงนกชอบทำกัน
จะได้ไม่เสียเวลาบรรจุกระสุนตอนเจอนก ทีนี้เพือนดันคว้าปืนไปยิง ปรากฏว่าใส่ลูก
ซ้อนทำให้ยิงไม่ออก  มันทำให้ชีวิตคนรักปืนอัดลมยุ่งยากขึ้นอีกเยอะเลยครับ

รับทราบครับผม  โดยปกติผมก็ยิงเลยครับไม่เคยเก็บไว้ซักที เพราะยิงแต่กระดาษครับ หุหุ

vingun
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 09:00:34 PM »

ท่าน v

รับทราบครับผม  โดยปกติผมก็ยิงเลยครับไม่เคยเก็บไว้ซักที เพราะยิงแต่กระดาษครับ หุหุ

ท่าน vornus เอามายิงแถวบ้านผมก็ได้ นะ แม่ฮ่องสอน พอไหวไหมครับ อิ ๆ มีให้ยิงเยอะ แล้วแต่ชอบ ตั้งแต่สัตว์ใหญ่ ถึง สัตว์เล็ก
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
Moderator
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2010, 11:47:51 AM »

ผมว่าผมเห็นสีที่สะดุดตามากกว่าสีแดงอีกนะครับถ้าดูไม่ผิดน่าจะเป็นสีทองๆเหลืองๆสะท้อนกระจกนะครับ  Shocked
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์