๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 06:31:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเกลียวปืนครับ  (อ่าน 13514 ครั้ง)
lavigne
Jr. Member
**

คะแนน 2

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 03:24:31 PM »

เกลียวที่ใช่ทำ.....ปืนเขาเรียกว่าเกลียวไรครับ
แล้วกรรมวิธีการทำ....ทำยังไงอ่ะครับ...เห็นว่ารูเล็กๆๆ...ไม่น่าจะกลึงได้
wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 03:30:36 PM »

อืมมม...เป็นคำถามที่ผมอยากถามเหมือนกัน คงต้องรอให้ผู้รู้ในแวดวงวิชาการปืนมาช่วยไขปัญหาละครับ ณ ที่เวปบอร์ดแห่งนี้มีผู้รู้มากมายใจเย็นๆหายใจลึกๆเดี๋ยวได้คำตอบ.... ยิ้มีเลศนัย

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 04:29:18 PM »

มีหลายวิธีครับ เท่าที่พอทราบ แบบดั้งเดิมจะมีดอกแส้กัดเกลียว ลักษณะคล้านสวานเมื่อลากผ่านโลหะที่เตรียมมาทำลำกล้องก็จะขูด-กัดให้เกิดร่องเกลียวขึ้น อาจต้องลากผ่านหลายครั้งเพื่อให้เกิดความคม-ชัดของร่องเกลียวและสันเกลียว เดี๋ยวนี้มีทั้งทำแท่งเกลียวไว้แล้วทุบรอบๆลำกล้องให้ยุบเข้าไปเป็นรูปเกลียว การกัดด้วยเครื่องซีเอ็นซี ฯลฯ

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:16:08 PM »

อ่านนี่ครับ... "The Art and Science of Barrel Making" (ศาสตร์และศิลป์ของการผลิตลำกล้องปืน)... อยู่ที่ลิ้งก์นี่... http://www.lasc.us/RangingShotBarrelMakingFeature.htm

หากภาษาอังกฤษไม่ดี ก็น่าจะถือโอกาสนี้อ่านไปเปิดดิกชันนารี่ไปด้วย เป็นการพัฒนาตนเองอีกทางหนึ่งไงครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:17:23 PM »

นี่ก็อ่านสนุก มีรูปสวยๆด้วย... http://en.wikipedia.org/wiki/Rifling
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:23:39 PM »

นี่มีรูปเครื่องมือที่ใช้ทำลำกล้องเพียบเลย... http://images.google.com/images?hl=en&rls=com.microsoft:en-us&q=rifle%20barrel%20making&um=1&ie=UTF-8&sa=N&tab=wi

นึกไม่ออกบอกอากู๋... แต่ปัญหาคืออากู๋ใช้แต่ภาษาอังกฤษค้นหาครับ...
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 09:47:29 AM »

นอกจากใช้มีดกัดร่องแล้ว ยังมีวิธีทุบท่อให้เข้ากับแบบ และยังมีวิธีกัดเกลียวด้วยไฟฟ้าเคมีอีกครับ .... หลากหลายครับ

SK 42
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 10:31:28 AM »

ยิ้มีเลศนัยถ่าเราใช้ดอกริมเมอร์ละครับจะได้ไม่ครับ คือเอาดอกริมเมอร์มากลึงใหม่ให้ได้ขนาดตามต้องการแล้วอัดเข้าไปในลำกล้องให้เป็นเกลียวมันจะใช้ได้ไม่ครับ ไหว้ ไหว้
lavigne
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 02:39:30 PM »

ขอบคุณมากครับได้ความรู้เยอะเลยครับ
dhirayut
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 08:49:32 PM »

แรกๆ เจาะรู แล้วใช้มีดกลึง คว้าน   rความเค้นตกค้างสูง  ปัจจุปัน ใช้ แทงขั้นรูป  ใช้ tool แทงขั้นรูปผ่านรูที่เจาะ  วิธีนี้ มีดตัวนี้แพง แต่ความเค้นตกค้างต่ำ
lavigne
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 09:07:42 AM »

แทงขึ้นรูปที่ว่า...หมายถึงการแทงอัดเข้าไปใช่ไหมครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 09:17:41 AM »

ถ้าว่ากันเรื่องความเค้น และเรื่องเทคโนโลยีล่าสุดตามลิ้งก์ที่นายสมชายเอามาแปะ... วิธีที่ไม่มีความเค้นเหลืออยู่เลยคือใช้ EDM ครับ...

สรุปวิธี EDM แบบคร่าวๆให้อธิบายจบในสองบรรทัดคือ...

เขาจะเอาเหล็กที่จะทำลำกล้องต่อกับขั้วไฟฟ้า แล้วแช่ในสารละลายที่เป็นตัวนำไฟฟ้า แล้วก็เอาเหล็กที่จะเป็นต้นแบบเกลียวต่อเข้ากับขั้วไฟฟ้าอีกขั้วหนึ่งที่เป็นตรงข้าม... จากนั้นเดินไฟฟ้าใส่ทั้งสองขั้ว แล้วคอยขยับแท่งเหล็กต้นแบบเกลียวจ่อเข้ากับแท่งเหล็กลำกล้องทีละนิดตามทิศทางและระยะที่กำหนดไว้...

เหล็กแท่งลำกล้องจะโดนแย่งอิเล็กตรอนจนกร่อนบุ๋มเป็นรูปร่างเหมือนกับเหล็กแท่งต้นแบบเกลียว แล้วเข้าก็จะขยับเหล็กต้นแบบเกลียวชิดเข้าไปเรื่อยๆพร้อมๆกับหมุนให้ได้รอบตามที่ออกแบบเอาไว้... จนในที่สุดเหล็กต้นแบบเกลียวจมบุ๋มลึกเข้าไปในเหล็กแท่งลำกล้องฯ จนในที่สุดได้"รูโบ๋"เป็นเกลียวลำกล้องตามต้องการครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2010, 09:47:30 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์