๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 01:17:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: GSG หรือ Colt M4 หรือ M&P 15 ดีครับ  (อ่าน 15917 ครั้ง)
jairus
There must be the better ways.
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:16:49 PM »

เรียนปรึกษา GSG หรือ Colt M4 หรือ M&P 15 เลือกตัวไหนดีครับ ไม่นับเรื่องความสวยที่ขึ้นอยู่กับรสนิยมของแต่ละคน สนใจในเรื่องสมรรถนะ, ความแม่นยำ, การดูแลรักษา, วัสดุที่ใช้, ความเหมาะสมกับชายสูง 160 ซม., ราคา -ขอกราบขอบพระคุณครับ-
peterr
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:48:20 PM »

ดูอันนี้เลยครับ
http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=83315.0
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 01:56:15 AM »

จริงๆแล้วแต่ความชอบนะครับ แต่จากที่ไปลองเล่นๆมา

MP15 มันoparate เหมือนกับของจริงสุด ไกดีกว่าเพื่อน ดึงลูกเลือนเหมือนของจริง ถอดประกอบคล้ายของจริง เซฟหมุนแค่ 90องศา ใช้งานสะดวก รูปร่างสวยลง
colt หุ่นเหมือนกับ M4 แต่โครงปืนมันคล้ายๆกับBB คือมันแยกชุดลูกเลือนกับโครง ทำเป็นกล่องๆ ดูแล้วไม่ค่อยขลัง เลยหมดศรัทธา เซฟต้องหมุน 180องศา ใช้งานไม่ถนัด

สุดท้าย GSG เนื้องานใช้ได้ครับ ขนาดปืนกับขนาดกระสุนดูสมส่วนกันครับ ตัวกระทัดรัดเหมาะกับคนตัวเล็กครับ  ไกแข็งพอๆกับรุ่นอื่นๆ   
แต่ไม่ชอบกระบอกเก็บเสียงปลอมๆครับ ดูเป็นของเล่น ถ้าซื้อ ซื้อตัวสั้นดีกว่าครับ   ตัวนี้จะเลิกผลิตแล้วนะครับ รีบๆหน่อยแล้วกันครับ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 02:50:06 AM »

GSG เป็นปืนที่ผลิตออกมาก่อน ราคาตอนจำหน่ายแรกราคาเกือบ 7 หมื่น แต่พอมาตอนนี้ราคาอยู่เพียง 4 หมื่นต้น GSG MP5 จากการทดสอบยิงกลุ่มจะกระจายมาก ด้วยเพราะลำกล้องสั้น การยิงออกมาจึงไรทิศทางความแม่นยำ ปัจจุบันทาง HK ได้ยกเลิกให้ GSG ผลิต โดยให้ Umarex ที่ผลิตปืน Colt M4 ผลิตแทน ดังมีข้อมูลตาม Link นี้  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=79690.0

จากที่ดูข้อมูลและได้ใช้งานมา Colt M4 เป็นปืนที่น่าจะเรียกว่าครบเครื่องในทุกเรื่อง เป็นปืนที่สามารถตอบสนองความต้องการ ของบุคคลธรรมดา ที่ต้องการมีปืนแนวสงคราม ไว้ครอบครองได้ สามารถหาอะไหล่ในการซ่อมแซมได้ง่ายในราคาที่ไม่แพง เพราะสามารถใช้ชิ้นส่วนภายนอก สำหรับแต่งของปืน BB Gun ที่ขายในราคาที่ไม่แพงมาก มาแต่งให้สวยงาม หรือถ้าใครมีกำลังที่จะสามารถนำเข้า ชิ้นส่วนปืนจริงของ AR-15 / M16 / M4  ในอเมริกามาเช่น Magpul , Larue , Vltor , Daniel Defense ก็สามารถนำมาแต่งได้ออกมาสวย ซึ่งจะเรียกว่ามีเฟอร์นิเจอร์ให้แต่งเยอะ ก็ได้

ในเรื่องความแม่นยำ จากที่ได้ทดสอบ M4 เทียบกับ 10/22 ในระยะ 50 M ตาม Link นี้ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78889.0 ก็พบว่ามีความแม่นยำดีมาก กลุ่มกระจุกตัวในวงดำไม่แตกออกเหมือน GSG ซึ่งในต่างประเทศมีการทดสอบยิงดัง VDO  Colt M4 OPS .22 Carbine - Rapid Fire

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2009, 02:56:29 AM โดย doud » บันทึกการเข้า
rucha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 08:33:01 AM »

อยู่ที่ว่าเราต้องการ ปืน เพื่ออะไรครับ
ถ้าเราต้องการ สวย  ทน  แม่น  ถูก ในกระบอกเดียว คงไม่มี
  ปืนหุ่น สงคราม  ก็เป็นที่รู้ ว่า ปืนเลียนแบบ ความแม่น อาจเป็นแค่ผลพลอยได้ หากแม่นเหมือขึ้นมาจริงๆ  ก็ โชคดี ผมเห็นปืนหุ่นสงครามกระบอกแรกในหนังสือ  คือ เจเกอร์ .22 แต่ ไม่เป็นที่ นิยม  และผลการทดสอบก็ระบุไว่ว่า เป็นปืน เหมาะสำหรับการฝึกยิง  หรือ ซ้อมยิงเล่น เพื่อการบันเทิง ไม่ได้ บอกไว้ว่า นำไปใช้แข่งขัน ล่ารางวัล
  10 ปี  ต่อมา  ทั้ง m4   mp5  gsg  ฯลฯ  ทะยอยออกมามากมาย
ความแม่น ทีเห็นจากการทดสอบ ดีมากครับ
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 08:40:28 AM »

แล้วแต่ที่เราจะเลือกใช้งานครับ...
ao_21
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:09:38 AM »

มีให้ครบทุกกระบอกเลยครับ Grin เยี่ยม

ดี ชั่ว ตัวตน  เป็นคนกำหนด
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:23:05 AM »

ผมชอบ M&P ครับลำกล้องหนาจริงๆ ไม่ใช่ลำกล้องเป็นท่อบางจ๋อยอยู่ข้างในปลอกลำกล้องหลอก

ดูจากทดสอบที่นี่ก็แม่นดีครับ

http://www.gunblast.com/SW-MP1522.htm

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 01:15:13 PM »

มาดูของแต่งที่เค้าเอามาขายสำหรับ M4 กัน

http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=65353.0

http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=65353.0
jairus
There must be the better ways.
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 06:00:19 PM »

ขอขอบพระคุณสำหรับทุกความเห็นครับ  ตอนนี้ก็เหลือตัวเลือกเพียง 2 ตัว คือ Colt M4 กับ Smith MP5 รบกวนสอบถามต่อครับว่า ทั้งสองตัวมีแม็กจุกี่นัด และไกตัวไหนดีกว่ากัน และตัวไหนล้างง่ายกว่า ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ  เสาร์นี้ (19) ว่าจะไปเยี่ยมๆ มองๆ หน่อยครับ
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 07:07:02 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=6c1anh90dt0&amp;feature=fvsr" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=6c1anh90dt0&amp;feature=fvsr</a>
คลิปs&W mp15 .22    คลิปนี้อย่าไปดูผลที่ยิงทดสอบ เพราะดูท่าคนยิง ยิงท่าแปลกๆดูไม่โปรครับ 
 แม็กสมิทจุ 25นัดครับ ข้อดีคือ ปุ่มกลไกทุกอย่างใช้งานได้จริง  ข้อเสียคือรูปร่างมันจะคล้ายๆ ไม่เหมือนM4 ซะทีเดียว

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=-zhVBY6e1n0&amp;feature=related" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=-zhVBY6e1n0&amp;feature=related</a>
อันนี้ colt M4  .22  ครับ จริงๆเป็นคลิปแนะนำการทำความสะอาด แต่จะเห็นได้ว่าภายในกลไกหน้าตาเป็นอย่างไรครับ
colt น่าจะมีแม็ก 30นัด แต่มันจะยาวมากๆครับ จุดแข็งคือความสวยมันเหมือน M4 มากกว่าสมิท
จุดอ่อนคือ colt ไม่มีปุ่มล็อคลูกเลื่อนครับ และปุ่มเซฟต้องหมุน 180องศา 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2009, 07:16:50 PM โดย อู๋ » บันทึกการเข้า

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 09:55:09 PM »

ถ้าชอบ ฟอร์ม มากกว่า ฟังค์ชั่น 
แบบว่าเลือกเน้นเฟอร์นิเจอร์ภายนอก หรือ ชื่อพวก Vltor, Novoske, DD ฯลฯ หากชื่อเฟอรฺนิเจอร์แต่งนี้มีความหมายต่อคุณ เลือก Umarex-Colt M4 ครับ

ถ้าชอบ ฟังค์ชั่น มากกว่า ฟอร์ม
แบบว่าเลือกเน้นระบบการทำงานในแบบ Wilson Combat, Chip McCormick, Rock River Arms, Les Bear หากเครื่องเคราพวกนี้มีความหมายต่อคุณ เลือก สมิทธ์ M&P15-22 ครับ

โดยเฉพาะสำหรับสิงห์มือซ้าย คับบังคับปรับการยิงของ M&P15-22 สามารถสลับข้างได้ครับ
ทำง่ายๆ แค่ปลดโครงล่าง ถอดด้ามออก และดึงสวิทช์คันบังคับย้ายไปอีกข้างได้เลยครับ
ใครที่ถนัดซ้าย สามารถเข้าเซฟ หรือ ปลดเซฟ ด้วยนิ้วโป้งมือซ้ายได้ทันทีครับ

ส่วน GSG-5 นั่น อยู่ในอีก class นึงไปแล้วครับ ต้องรอจนกว่า Umarex MP5-22 ออกมาดูก่อนครับ
sukrom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:08:58 PM »

ผมไปดูมาแล้วครับ มีความเหนว่า
๑ วัสดุสมิธทำด้วยโพลเมอร์ทั้งกระบอก ส่วนบนและล่าง ข้อดีคือเบา ข้อเสียที่ผมห่วงคือส่วนพานท้ายยืดหดของสมิธ เป็นชิ้นเดียวกับโครงปืนส่วนล่าง ถอดแยกไม่ได้ไม่เหมือนโคลท์ที่แยกกันได้ตรงนี้ผมว่าน่ากังวลที่สุด ถ้าหักหรือร้าว ไม่มีทางแยกหาอะไหล่ซ่อม
๒ สมิธไม่มีฝาปิดช่องคลายปลอกไม่มีFORWARD BOLT ASSISTไม่เหมือนของจริง
๓ รางเอนกประสงค์ที่ครอบลำกล้องก็ทำด้วยโพลีเมอร์ครับ ตรงนี้ก็น่าสงสัยว่าถอดอุปกรณ์เข้าๆออกๆจะสึกกร่อนหรือไม่
๔ ระบบปฏิบัตการณ์ด้านในของสมิธเหมือนของจริงมากกว่าโคลท์ หมุดถอดปืนของสมิธ-เหมือนของจริง-จะไม่หลุดออกตอนถอดปืน ติดคาอยู่อย่างนั้นที่โครงปืนส่วนล่าง

ผมจองสมิธแล้วครับ สดๆร้อนๆบ่ายวันนี้เอง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 10:41:38 PM »

เป็นความคิดเอาเองน๊ะ  Colt M4 ออกแบบเซพที่เป็นแนว 180 องศา คือต้องหมุนเป็นครึ่งวงกลม ด้านซ้ายเป็น SAFE ด้านขวาเป็น FIRE ในแง่การใช้งานมีความปลอดภัยมาก เมื่อเลือกด้านให้ถูกต้อง แต่การออกแบบเซพเป็นแนว 90 องศา ด้านซ้ายเป็น SAFE ด้านบนเป็น FIRE ของ MP15 หรือของ HK416 ความปลอดภัยอาจมีในช่วงแรก ที่คันเซพยังมีความฝืดอยู่ เพราะเราอยู่บนโลกที่มีแรงดึงดูด หากคันเซพ มีการใช้งานไปนานๆ จนคันเซพมีความคล่องตัวมากขึ้น โอกาสที่คันเซพเลื่อนไปอยู่ด้านบนเป็น FIRE เพราะถูกแรงดึงดูดของโลกจึงอาจมีความเป็นไปได้   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2009, 10:46:04 PM โดย doud » บันทึกการเข้า
Orion
Full Member

คะแนน 256

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 11:26:22 PM »

ผมไปดูมาแล้วครับ มีความเหนว่า
๑ วัสดุสมิธทำด้วยโพลเมอร์ทั้งกระบอก ส่วนบนและล่าง ข้อดีคือเบา ข้อเสียที่ผมห่วงคือส่วนพานท้ายยืดหดของสมิธ เป็นชิ้นเดียวกับโครงปืนส่วนล่าง ถอดแยกไม่ได้ไม่เหมือนโคลท์ที่แยกกันได้ตรงนี้ผมว่าน่ากังวลที่สุด ถ้าหักหรือร้าว ไม่มีทางแยกหาอะไหล่ซ่อม
1. หากท่อพานท้ายแตกหัก หรือ แม้แต่ไม่ชอบของเดิม สามารถสร้างใหม่ได้ครับ ท่อ mil-spec 1.14" หรือ ท่อพานิชย์ 1.17" มีขายเยอะแยะครับ

๒ สมิธไม่มีฝาปิดช่องคลายปลอกไม่มีFORWARD BOLT ASSISTไม่เหมือนของจริง
2. หากฝากันฝุ่นเป็นเพียงเฟอร์นิเจอร์ ส่วน FBA ของโคลท์ ก็ทำไว้สวยๆ ใช้การอะไรไม่ได้เหมือนกัน (และก็ไม่มีประโยชน์อะไรเหมือนกันทั้งคู่ครับ)

๓ รางเอนกประสงค์ที่ครอบลำกล้องก็ทำด้วยโพลีเมอร์ครับ ตรงนี้ก็น่าสงสัยว่าถอดอุปกรณ์เข้าๆออกๆจะสึกกร่อนหรือไม่
3. หากเบื่อๆหรือ กลัวสึกหรอ  ถอดเปลี่ยนไปใส่แบบอลูมีเนียมได้ครับ และ M&P15-22 จะเพิ่ม รุ่น 801132 กริปหน้าเป็นฝาประกบให้เปลี่ยนได้ครับ

๔ ระบบปฏิบัตการณ์ด้านในของสมิธเหมือนของจริงมากกว่าโคลท์ หมุดถอดปืนของสมิธ-เหมือนของจริง-จะไม่หลุดออกตอนถอดปืน ติดคาอยู่อย่างนั้นที่โครงปืนส่วนล่าง
4. ใช่ครับ และสามารถเลือกเปลี่ยนชุดลั่นไกได้ตามกำลังทรัพย์เลยครับ เลือกชุดลั่นไก แบบจังหวะเดียว สองจังหวะ น้ำหนักไก 1-4 ปอนด์ หน้าไกตรง หน้าไกโค้ง เซาะไกโปร่ง  ฯลฯ
ชุดลั่นไก ar-15 ทุกชุดที่ใช้หมุดเล็ก 0.154" ใส่ลงโครงสมิทตี้ 15-22 ได้หมดครับ

ขออนุญาตเพิ่มเติม : ใช้ชุดลั่นไก M16 ไม่ได้นะครับ โครงบน-ล่างคนละแบบกัน ใส่ใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ

ผมจองสมิธแล้วครับ สดๆร้อนๆบ่ายวันนี้เอง
ดีใจด้วยครับ ตอนนี้ก็กำลังรอ สมิทตี้ 15-22 รุ่น 801133 ที่ใส่ปลอกลดแสง A2 มาให้จากโรงงานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2009, 10:06:23 AM โดย Orion » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์