๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:01:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮํสซาน 80 MOD ลูกเบอร์2 ยิงเสียงดังมากครับ ใส่ที่ลดเสียง ทำไงดี  (อ่าน 32579 ครั้ง)
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

How far is near??

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 07:03:50 PM »

โหพี่สิทธากะเข้าป่าไปเป็นปีเลยเหรอครับ
แน่ใจเหรอครับว่าที่ไปเป็นปีหน่ะเข้าป่า ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 07:04:55 PM »

โหพี่สิทธากะเข้าป่าไปเป็นปีเลยเหรอครับ
แน่ใจเหรอครับว่าที่ไปเป็นปีหน่ะเข้าป่า ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้

แค่เปรียบเปรยครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 07, 2010, 07:08:41 PM »

วันนี้ทำไมอยู่ถึงค่ำเลยครับ

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 12:48:07 AM »

ใช้ ฮัทซานเหมือนกัน แวะมาให้กำลังใจครับ
ใช้รุ่นไหน เสียงคำรามหน้ากลัวไหมครับ
ของผม หนูระยะ 20 ม.โดนแค่ตัวแรกครับ นอกนั้นตกใจกระเจิงไม่ออกจากรูอีก 10 วัน
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 12:51:07 AM »

ตอนนี้ผมส่งเข้าโรงกลึงแล้วครับ
ให้ถอด0นห้าออก
กลึงเกลียวในที่ปากกระบอกเลย
แล้วไปเอาที่ลดเสียงของ bb gun มาดัดแปลงครับ
เสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ
สำหรับผม ผมคิดว่าเสียงที่ดัง คือเสียงสปริงที่ห้องลมมากกว่า ไม่ใช่ดังมาจากปากกระบอกเหมือนปืนดินขับ ถึงใสท่อลดเสียง ก็ไม่น่าจะทำให้เสียงลดลงได้ ทำเสร็จแล้วช่วยส่งข่าวด้วย

น่าจะเป็นตามนี้ครับ ปืนผม Diana 54 เบอร์ 2 ความเร็วระดับ 800 ฟุต/วินาที เสียงปลายกระบอกไม่ดังครับ ไม่จำเป็นต้องที่เก็บเสียง

ที่ดังเป็นกลไกครับ ดังแท้ๆ เสียงดัง "ต๊วก" แต่ยิงแล้วสะใจครับ ปืนอะไรไม่รู้ทั้งแรง ทั้งแม่น

ความแม่นนี่ Weihrauch HW100T อีกกระบอกของผม ที่ระยะ 30 เมตรขึ้นไปแพ้ Diana 54 ครับ

ตอนนี้กำลังหาชุด Kit มาปรับปรุงอยู่ครับ ของ Vortek นี่เขาก็ว่าดีเหมือนกันครับ มีที่เขาจะทำหลายรุ่นครับ ดูตาม Link ครับ

http://www.vortekproducts.com/

ผมว่าผมหูตึงแล้วนะยังฟังออกว่าเสียงดังมาก
แสดงว่าคนที่ได้ยินเสียงไม่ค่อยดังคงเป็นมากกว่าผมแน่ ๆ

อ้อ สอบถามสักนิดนะครับ ตอนยิง ยิงในที่โล่งกลางสนามหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแบบนั้นแน่นอนเสียงไม่ดัง
แต่ถ้ายิงในสถานที่หลังคาเตี้ย หรืออยู่ในห้องยิง จะรู้ทันทีว่าเสียงมันดังมากครับ

ผมเองก็เป็นแบบนั้นคือยิงหน้าบ้านตรงเทอเรสรู้สึกว่าเสียงดังกว่าเอาปืนไปนั่งยิงกลางสนามหญ้า
ถ้าเอาประสบการณยิงตรงสนามหญ้าผมก็เห็นด้วยครับว่าเสียงไม่ดังเท่าไหร่

แต่ถ้าเป็น hw100T อัดลมเต็ม หดท่อกระบอกปืนเข้ามาสุด ยิงตรงกลางสนามหญ้าก็รู้สึกเกรงใจชาวบ้านครับ
ยิ่งเอามายิงหน้าเทอเรส คนในบ้านดูทีวีตกใจกันหมดครับ 

ดังขนาดน้องๆลูกกรดครับ เพื่อนมารองก็ว่า "นี่ปืนลมรึวะ " ปรามานนั้น
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 08:51:00 AM »

ผมยิงหน้าบ้านบ้าง ในสวนตรงข้ามกับบ้านบ้าง

แต่บ้านผมกว้างหน่อย ติดกับเพื่อนบ้านแค่ด้านเดียว ที่เหลือเป็นสวน ด้านที่เหลือมีบ้านห่างไปเป็นร้อยเมตร

เวลายิงรู้สึกว่าดังที่กลไก เสียงที่ออกปลายกระบอกไม่ดังครับ

ส่วน HW100T ผมลดความเร็วลง เสียงดังแหลมแสบแก้วหูกว่า Diana 54 แต่ถ้ายิงกลางแจ้ง รู้สึกว่าเสียงไม่ดังครับ

ตอนที่ไม่ได้ลดความเร็วลง แม้ว่าจะยิงกลางแจ้ง คนได้ยินนึกว่าผมยิงลูกกรด เสียงดังแหลมคล้ายๆลูกกรดครับ

hw100 ของคุณ Thunder 65  ตอนนี้ความเร็วกระสุนเท่าไหร่ครับ  เรื่องแม่นยำเหตุที่ปืนพวก PCP ทั่วไปส่วนใหญ่
ความแม่นยำไม่สม่ำเสมอเหมือนปืนสปริง คงเป็นเพราะจ่ายลมไม่สม่ำเสมอเท่ากันในแต่ละนัด แต่แลกมาด้วยความ
สะดวกกว่าครับ ก็ได้อย่างเสียอย่าง

แต่ถ้าปืน PCP มีตัวจ่ายลมที่สามารถปล่อยแรงดันลมได้คงเส้นคงวา ก็แม่นยำไม่แพ้ปืนสปริงแน่ ๆ  
แต่ที่แน่ ๆ คือปืนสปริงส่วนใหญ่ไม่สามารถให้ในบางอย่างที่ปืน PCP มีทุกกระบอก ถ้าไม่นับความสะดวกก็คือ
ความนิ่มนวลในตอนยิง หรือ มีแมกกาซีนลดขั้นตอนการบรรจุกระสุนนัดต่อไป

มาวันนี้ ถ้าให้ฟันธงว่า หากผมต้องมีปืนอัดลมกระบอกเดียวเท่านั้นผมจะเลือกปืนสปริง หรือ PCP
ผมขอเลือกปืนสปริง เพราะมันเรียบง่าย แค่มีปืน มีกระสุนตลับเดียว ก็เข้าป่าขึ้นเขาลงห้วยได้นานแรมปี

ผมมีเครื่องวัดความเร็วกระสุนของ Chrony F1 วัดความเร็วRWS Superpoint ไว้ก่อนปรับประมาณ 900 ฟุต/วินาที

หลังปรับแล้วลดลงเหลือประมาณ 800 ฟุต/วินาที ความแม่นยำเพิ่มขึ้นมากครับ 25 เมตร 5 นัดเกือบเป็นรูเดียวกัน กลุ่มประมาณครึ่งนิ้วครับ 

จะว่าไปน่าจะคล้ายเครื่องยนต์กับท่อไอเสีย เสียงมาจากตัวเครื่องและปลายท่อไอเสีย
แต่ผมว่าเสียงที่มาจากปลายท่อไอเสียมันดังมากกว่าเสียงที่ดังจากตัวเครื่องทีกำลังทำงานอยู่

แต่ว่ารถน้องที่ทำงานเวลามันขี่เข้ามาที่โรงรถผมได้ยินเสียงเครื่องมันมาก่อนนะ เวลาดับเครื่องยังมีอาการสบัดสบิ้งไม่ยอมดับอีกด้วย
เดี๋ยวนี้เวลาผมเห็นปืนก็ไม่คิดอยากจะยิงสักเท่าไหร่ แต่ตอนนี้ผมกำลังอยากยิงปืนของคุณ Thunder 65 สักครั้ง
คือชอบตอนยิงแล้วปืนจะมีเสียงกลไกดัง "ต๊วก" นัยว่าทำให้คุณ Thunder65 สะใจเป็นอย่างยิ่ง
ผมอดขำไม่ได้กับเสียง "ต๊วก" ของปืนคุณ Thunder65 นะครับ อ่านไปยิ้มไป โลกสดใสขึ้นเป็นกอง

แหมคุณสิทธาก็ มันดังอย่างนั้นจริงๆครับ เป็นเสียงสปริงดีดกลับและลูกสูบอัดอากาศในกระบอกสูบ เป็นเสียงเฉพาะตัวครับ

ผมก็อาศัยคุณสิทธา หาเรื่องราวรอบๆตัวมาให้อ่าน ประกอบกับคุณสิทธามองโลกไปทางบวก ข้อความจึงออกไปทางสดใสมองโลกในแง่ดีครับ ผมชอบครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 08:59:52 AM »

ถ้าพี่สิทธาได้ยิง เดียน่า 54 อาจจะชอบก็ได้ครับ
อย่างว่า ได้อย่างเสียอย่างครับระหว่างpcp กับ สปริง เพื่อนผมมันบอกว่า อยากยิงสัก3-4 นัด ต้องมารอ
กว่าจะเติมลมเสร็จ หมดอารมยิงพอดี
ถ้าปืนสปริงแรงๆ ไม่หนักมาก ง้างทิ้งไว้ได้ โดยที่ อุปกรณ์ภายในไม่เสียหายเร็ว ผมก็คงเลือกปืนสปริงครับ
ถามว่าก๊าชแรมช่วยได้ แต่ ก็แพง หาซื้อก็ยาก ส่วนสปริง แม้จะดีแค่ไหน ถ้าง้างทิ้งไว้เป็นวัน อายุการใช้งานก็น้อยลง
เอาเป็นว่า มีทั้งสองดีที่สุด อย่าเพิ่งขาย hw 97k ครับ
komatsu
Hero Member

คะแนน 319

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 09:30:59 AM »

ผมก็ว่างั้นแหละครับเก็บไว้ก่อนครับ.....ใจเย็นๆจะรีบร้อนขายทำไม ยิ้มีเลศนัย
บางทีเนื้อคู่ของ hw 97 อาจจะยังไม่เกิดก็ได้ hw 97 ของพี่สิทธาถึงต้องเป็นหม้ายขันหมากแบบนี้

sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 08, 2010, 11:25:55 AM »

ผมก็ว่างั้นแหละครับเก็บไว้ก่อนครับ.....ใจเย็นๆจะรีบร้อนขายทำไม ยิ้มีเลศนัย
บางทีเนื้อคู่ของ hw 97 อาจจะยังไม่เกิดก็ได้ hw 97 ของพี่สิทธาถึงต้องเป็นหม้ายขันหมากแบบนี้

ถ้าคิดจะขายตอนนี้ ผมเหล่มาทาง hw100 แล้วครับ 
ก็ยังคิดว่าถ้ามันเปลี่ยนเป็น CZ 200s ได้ก็ดี  อยากให้ปืนเป็นของขวัญให้ลูกสาวนะ
ทั้งที่ ผมเองก็ชอบระบบไกของ hw100 มากมาก แต่มีปืนมากกระบอกก็มากเรื่องครับ
เกะกะรกบ้านไปหมด

กระเป๋าปืนใบใหม่ตอนนี้ลูกสาวเอาไปใส่ปืนไม้ยิงหนังสติ๊กเรียบร้อยแล้วครับ
ถ้าปืนมาคงต้องตะล่อมขอคืน

สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 01:36:45 PM »

ตัวลดเสียง กำลังจะเสร็จ ไมานานครับ
จะมาให้ชมกันครับ
SD282
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 06:30:24 PM »

ใช้ ฮัทซานเหมือนกัน แวะมาให้กำลังใจครับ
ใช้รุ่นไหน เสียงคำรามหน้ากลัวไหมครับ
ของผม หนูระยะ 20 ม.โดนแค่ตัวแรกครับ นอกนั้นตกใจกระเจิงไม่ออกจากรูอีก 10 วัน
AT44-10  ครับ เสียงดังจริงๆครับ เคยเห็นท่าน สมช กลึงด้วยวัสดุคล้ายพลาสติค ไม่แน่ใจเรียกว่าซุปเปอร์ลีนหรือเปล่า ด้านหน้าให้พอดีกับเกลียวปากลำกล้องด้านหลังสวมกับเกลียวขวดโค๊กลิตรได้เลย แต่เป็นของ Cz  น่ะครับอยากได้มั่ง
katekiat
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 05:27:04 PM »

ถ้าอยากจะกลึงเกลียวก็ปรึกษาผมได้นะครับหรือถ้าอยุ่ไกล้แถวอ่อนนุชก็มาที่โรงกลึงผมเลยก็ได้   อุปกรณ์บางอย่างถ้าถอดไม่ได้ ก็ทำไหม่ได้นะครับ เราจะเลือกไช้วัสดุอะไรก็ได้ จะเป็นแสตนเลส หรือเหล็กเกรดก็ได้นะครับ ทำได้ทุกอย่าง ราคาคุยกันได้ครับ แต่เชื่อเถอะ  อะไรที่มันมีวิธีไส่เข้าไปได้ มันก็ต้องมีวิธีเอาออกได้ ไม่วิธีไดก็วิธีหนึ่งครับ หรือใครอยากจะดัดแปลงอุปกรณ์หรือจะสร้างขึ้นมาไหม่ก็มาคุยกันได้นะครับ แต่ในกรณีของฮํสซาน 80 MOD ลูกเบอร์2 ที่ว่านี้ ถ้าจะกลึงเกลียวเพื่อไส่ตัวเก็บเสียงจิงๆๆคงต้องกลึงปลายกระบอกเข้ามาอีกเพื่อจะเลื่อนไห้0หน้าเข้ามาอีกเพื่อจะได้มีเนื้อเหล็กที่ปลายกระบอกปืนเพื่อที่จะกลึงเกลียวได้ความยาวประมาณ10มิลลิเมตร แต่ควรเป็นเกลียวละเอียดนะครับเกลียว1.0กำลังดีเพราะเกลียวละเอียดจะกินเนื้อเหล็กได้ไม่ลึกมากไม่ส่งผลกระทบต่อรูกระบอกครับ ทีี่่จริงแล้วมันก็มีวิธีทำหลายวิธีนะครับอย่างเช่นดัดแปลง0หน้าไห้ยิดติดกับตัวเก็บเสียงก้อได้
หรือไม่ต้องไปทำอะไรกับตัวปืนหรอกครับแต่เราดัดแปลงตัวเก็บเสียงไห้ยิดติดกับตัวปืนก้อได้ แต่่ก่อนอื่นเราต้องรู้ก่อนนะครับว่า ตัวเก็บเสียงที่ว่านี้มีความโตและเกลียวเท่าไหร่ เราถึงจะรู้วิธีดัดแปลงที่ถูกวิธีครับ ...หรือถ้ายังไม่กล้าตัดสินใจที่จะทำ ผมก็จะเขียนแบบคอมพิวเตอร์3มิติไห้ดูผลลัพท์ก่อนก็ได้นะครับ ว่าถ้าทำออกไปแล้วจะมีหน่าตาแบบไหน  ปล...จาก  ช่างกลึง   อ่อนนุชครับ...ติดต่อได้ที่ pawlovekate@hotmail.com  ตั้มนะครับ
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 06:44:06 PM »

ถ้าอยากจะกลึงเกลียวก็ปรึกษาผมได้นะครับหรือถ้าอยุ่ไกล้แถวอ่อนนุชก็มาที่โรงกลึงผมเลยก็ได้   อุปกรณ์บางอย่างถ้าถอดไม่ได้ ก็ทำไหม่ได้นะครับ เราจะเลือกไช้วัสดุอะไรก็ได้ จะเป็นแสตนเลส หรือเหล็กเกรดก็ได้นะครับ ทำได้ทุกอย่าง ราคาคุยกันได้ครับ แต่เชื่อเถอะ  อะไรที่มันมีวิธีไส่เข้าไปได้ มันก็ต้องมีวิธีเอาออกได้ ไม่วิธีไดก็วิธีหนึ่งครับ หรือใครอยากจะดัดแปลงอุปกรณ์หรือจะสร้างขึ้นมาไหม่ก็มาคุยกันได้นะครับ แต่ในกรณีของฮํสซาน 80 MOD ลูกเบอร์2 ที่ว่านี้ ถ้าจะกลึงเกลียวเพื่อไส่ตัวเก็บเสียงจิงๆๆคงต้องกลึงปลายกระบอกเข้ามาอีกเพื่อจะเลื่อนไห้0หน้าเข้ามาอีกเพื่อจะได้มีเนื้อเหล็กที่ปลายกระบอกปืนเพื่อที่จะกลึงเกลียวได้ความยาวประมาณ10มิลลิเมตร แต่ควรเป็นเกลียวละเอียดนะครับเกลียว1.0กำลังดีเพราะเกลียวละเอียดจะกินเนื้อเหล็กได้ไม่ลึกมากไม่ส่งผลกระทบต่อรูกระบอกครับ ทีี่่จริงแล้วมันก็มีวิธีทำหลายวิธีนะครับอย่างเช่นดัดแปลง0หน้าไห้ยิดติดกับตัวเก็บเสียงก้อได้
หรือไม่ต้องไปทำอะไรกับตัวปืนหรอกครับแต่เราดัดแปลงตัวเก็บเสียงไห้ยิดติดกับตัวปืนก้อได้ แต่่ก่อนอื่นเราต้องรู้ก่อนนะครับว่า ตัวเก็บเสียงที่ว่านี้มีความโตและเกลียวเท่าไหร่ เราถึงจะรู้วิธีดัดแปลงที่ถูกวิธีครับ ...หรือถ้ายังไม่กล้าตัดสินใจที่จะทำ ผมก็จะเขียนแบบคอมพิวเตอร์3มิติไห้ดูผลลัพท์ก่อนก็ได้นะครับ ว่าถ้าทำออกไปแล้วจะมีหน่าตาแบบไหน  ปล...จาก  ช่างกลึง   อ่อนนุชครับ...ติดต่อได้ที่ pawlovekate@hotmail.com  ตั้มนะครับ

โอ่  ขอบคุณสุดยอดเลยครับ
แต่hatsan mod 80 ผมส่งเข้าร้านโรงกลึงให้เขาจัดการไปแล้ว ไม่รู้ทำถึงไหนแล้ว
เดี๋ยวจะลองตามถามดูครับ
อันที่จริง ท่านเขียนแบบ iso(3 มิติ) ตามไอเดียที่บอกมาก่อน
เพื่อเป็นความรู้ พุดคุย แสดงความเห็นกัน
ผมเชื่อว่ายังมีสมช.อีกเยอะมากที่มีปัญหาเรื่องเสียงปืนดัง   (ลูกค้าในอนาคตทั้งนั้นครับ)
katekiat
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 07:33:30 PM »

ครับ ผมเป็นคนที่ชอบเรื่องปืนมากครับ แต่ไม่อยากซื้อ ผมเลยสร้างปืนขึ้นไช้เองครับ ก็ปืนอัดลมเป็นต้นครับ เขียนแบบเอง กลึงเอง ทำเองทุกอย่าง
เลยรู้ในการสร้างและซ่อมเเซมพอตัวครับ ต้นทุนน้อยครับ แต่คุณภาพดี และโปรแกรมที่ไช้เขียนแบบก็คือ Solid works2009 หลายคนคงรุ้จักกันดี
ใครอยากจะทำอะไหล่ปืนหรือซ่อมแซมอุปกรณ์ก็คุยกันได้ครับ รวดเร็วทันใจมาไวเคลมไว  ถ้าตกลงชิ้นงานโอเคก็รอรับได้เลยครับ และรับประกันคุณภาพ
ถ้าไม่ได้มาตรฐานหรือไช้ไม่ได้ยินดีคืนเงินครับ พูดคุยสนธนากันได้นะครับ ไปละ......จาก   ช่างกลึง   อ่อนนุช
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 10:18:34 PM »

ครับ ผมเป็นคนที่ชอบเรื่องปืนมากครับ แต่ไม่อยากซื้อ ผมเลยสร้างปืนขึ้นไช้เองครับ ก็ปืนอัดลมเป็นต้นครับ เขียนแบบเอง กลึงเอง ทำเองทุกอย่าง
เลยรู้ในการสร้างและซ่อมเเซมพอตัวครับ ต้นทุนน้อยครับ แต่คุณภาพดี และโปรแกรมที่ไช้เขียนแบบก็คือ Solid works2009 หลายคนคงรุ้จักกันดี
ใครอยากจะทำอะไหล่ปืนหรือซ่อมแซมอุปกรณ์ก็คุยกันได้ครับ รวดเร็วทันใจมาไวเคลมไว  ถ้าตกลงชิ้นงานโอเคก็รอรับได้เลยครับ และรับประกันคุณภาพ
ถ้าไม่ได้มาตรฐานหรือไช้ไม่ได้ยินดีคืนเงินครับ พูดคุยสนธนากันได้นะครับ ไปละ......จาก   ช่างกลึง   อ่อนนุช

ทำปืนลมเองระวังอย่าแสดงตัวมากนะครับ
เดี๋ยวมีพวกล่อซื้อ(ตำรวย ชอบตบซับ) คุยลำบาก
ก็เว้นๆไวบ้่าง ออกตัวบ้างนะครับ
สงสาร และเสียดาย คนดีมีฝีมืออ่อนนุช ชอบสนุกใจรักปืนดังปัง จอด
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์