๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:24:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้จักคนใช้ SHOOTER .45 ครับ  (อ่าน 14569 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 10:40:24 PM »

เรียนถามพี่สุพินท์ shooter รุ่นนี้น่าจะใช่ STI Spartan หรือป่าวครับพี่  แต่แตกต่างกันนิดหน่อยครับ

ไม่ใช่ครับ  Spartan ทำที่โรงงานอาร์มสกอร์ ในมนิลา   ส่วนชูตเตอร์อยู่ที่เกาะเซบู
ชูตเตอร์ เพิ่งตั้งโรงงานไม่นานนี้  ฝีมือยังเนี๊ยบอยู่   อีกห้าหกปี อาจจะไม่ดีเหมือนวันนี้ก็ได้
ครับผม
Chaimuy
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 11:26:40 PM »

เรียนถามพี่สุพินท์ shooter รุ่นนี้น่าจะใช่ STI Spartan หรือป่าวครับพี่  แต่แตกต่างกันนิดหน่อยครับ

ไม่ใช่ครับ  Spartan ทำที่โรงงานอาร์มสกอร์ ในมนิลา   ส่วนชูตเตอร์อยู่ที่เกาะเซบู
ชูตเตอร์ เพิ่งตั้งโรงงานไม่นานนี้  ฝีมือยังเนี๊ยบอยู่   อีกห้าหกปี อาจจะไม่ดีเหมือนวันนี้ก็ได้

เกาะ เซบู นี่ที่ไหน หรือครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 01:48:37 PM »

เกาะ เซบู นี่ที่ไหน หรือครับ

เป็นแหล่งท่องเที่ยวของฟิลิปปินส์ครับ  นั่งเครื่องบินจากมะนิลาราวห้าสิบนาที   รักษาความเป็นธรรมชาติไว้ได้ดี  ถ้าไปวันหยุด จะพบนักท่องเที่ยวจากเกาหลี มากพอ ๆ กับชาวพื้นเมือง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 01:54:33 PM »

อ้าว...ทำไมแบบนั้นล่ะครับคุณพี่สุพินท์  ปกติยิ่งอยู่นานฝีมือก็ยิ่งดีขึ้นนี่ครับ

นั่นหมายถึงการเริ่มต้นแบบห่วย ๆ แล้วพัฒนาให้ดีขึ้น
แต่ชูตเตอร์  เป็นแบบแถว ๆ อุทัย  นั่งยอง ๆ ทำปืนข้าง ๆ เล้าไก่มานานหลายสิบปี  แล้วก็ตัดสินใจทำเป็นอุตสาหกรรม  สั่งเครื่อง CNC มาหลายตัว   งานก็เลยออกมาดีมาก   แต่ในอนาคต เห็นว่าปืนขายได้ ติดตลาดแล้ว ก็อาจจะลดคุณภาพลง เพื่อได้กำไรมากขึ้น
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 03:52:31 PM »

เชียร์ให้คนไทยที่มีทั้งความรู้และฝีมือตั้ง รง.ผลิตบ้างครับ ดูแต่ฟิลิปปินส์ที่ไม่ได้เก่งกว่าไทยยังทำขายฉลุยไปเลย
moo57
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 09:26:14 AM »

ถึงพี่ ธำรง และพี่สุพินท์  และท่านอื่นที่ทราบข้อมูลครับ

พี่ท่านนึงแนะนำให้ผมตะไบให้ศูนย์หน้าต่ำลงหน่อย ทำอย่างไรดีครับ (ใช้เครื่องมืออะไร)

และช่างซ่อมปืนบอกว่าให้หาศูนย์หลังปรับได้ของ sti มาใส่แทน 

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าจะทำไงดีให้ศูนย์เที่ยงตรง  เหมือนปืนชาวบ้านครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆจากทุกๆท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2009, 09:58:04 AM โดย moo57 » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 10:01:27 AM »

ถึงพี่ ธำรง และพี่สุพิน และท่านอื่นที่ทราบข้อมูลครับ

พี่ท่านึงแนะนำให้ผมตะไบให้ศุนย์หน้าต่ำลงหน่อย ทำอย่างไรดีครับ (ใช้เครื่องมืออะไร)

และช่างซ่อมปืนบอกว่าให้หาศูนย์หลังปรับได้ของ sti มาใส่แทน 

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าจะทำไงดีให้ศูนย์เที่ยงเหมือนปืนชาวบ้านครับ

ขอคุณสำหรับคำแนะนำดีๆจากทุกๆท่านครับ

อย่าด่วนใจร้อนนะครับ....ซ้อมมือให้คุ้นกับปืน ยิงจนกลุ่มแคบอย่างใจ
แล้วค่อยดูว่ามันต่ำกว่าจุดเล็งแค่ไหน ที่ระยะยิงเท่าไร ... ต้องเป็นกระสุนจริงที่เราจะใช้งานด้วยนะครับ
เอาระยะยิงและระยะห่างของศูนย์ปืน มาคิดคำนวณแบบบัญญัติไตรยางค์ก็พอทราบคร่าวๆ
ว่าต้องยก(เปลี่ยน)ศูนย์หลังเท่าใด หรือเจียนศูนย์หน้าออกเท่าไร ค่อยประเมินว่าอย่างไรจะเหมาะ จะสวย
อันนี้พูดถึงว่าถ้าจะเอาปืนไปยิงเป้า เป็นกิจกรรมนันทนาการ

แต่ถ้าเป็นปืนใช้งาน ถ้าเป็นของผมเอง จะทิ้งไว้อย่างนั้น เคาะปรับแค่ศูนย์หลังให้กลุ่มเข้าแนวเล็ง
ศูนย์หน้าที่สูง ช่วยพาปืนเข้าจับเป้าได้เร็ว เป็นข้อได้เปรียบ อีกทั้งโอกาสยิงหลุดขวดก็น้อยลงด้วย
ลูกโม่ผมเล็งศูนย์หน้าเสมอศูนย์หลัง กลุ่มก็ลงต่ำ ...
....ใช้ศูนย์หน้ายกสูงกลับยิ่งชัด ....แบบนี้.... ยิงได้เร็วกว่าครับ 

moo57
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 10:09:42 AM »

ขอบคุณมากครับพี่ธำรง ใจตรงกันเลย เพื่อการลดต้นทุน (เปลี่ยนศูนย์หลัง) และลดความเสี่ยงที่ทำให้ปืนเสียหาร(จากการตะไบศูนย์หน้า)ผมกำลังฝึกเล็งแบบตัวอย่างของพี่อยู่ครับ(แต่ยังไม่ได้ยิงจริงครับ)

แล้วก็ขออีกคำถามนะครับ
   -  คำแนะนำของพี่ PED KRUB  ทำให้ผมเข้าใจว่า
           -ถ้ายิงมากๆความฟิตจะอยู่ไม่นาน  พี่มีความเห็นยังไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2009, 10:18:17 AM โดย moo57 » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 10:16:47 AM »

ยิงกลุ่มกระสุนให้นิ่งเสียก่อนครับ
การตะไบ  ใช้บัญญัติไตรยางค์ธรรมดา
เช่น 15 เมตร ยิงต่ำไป  90 มม.   เราก็วัดระยะระหว่างศูนย์หน้ากับศูนย์หลัง  สมมุติว่าเป็น 160 มม.  ก็เอา 90 มม.เป็นตัวตั้ง หารด้วยระยะยิง (ศูนย์หน้าถึงเป้า) เท่ากับ 15,000 มม.แล้วคูณด้วยระยะห่างศูนย์  เช่นตามตัวอย่าง จะตะไบออก 0.96 มม.

ตะไบเผื่อเหลือไว้หน่อยนึง  แล้ววางกระดาษทรายบนกระจก หงายสไลด์ ให้ศูนย์หลังอยู่บอกกระดาษทราย ถูให้ยอดศูนย์หน้าเป็นแนวเดียวกับระนาบศูนย์หลัง
ใบศูนย์หน้า จะต้องเรียวลงไป และสอบไปทางด้านหน้า ถึงจะเห็นภาพศูนย์คมชัด
moo57
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 10:22:39 AM »

ขอบคุณครับ พี่สุพินท์  เป็นประโยชน์มากครับ

ที่ผมตัดสินใจเลือก SHOOTER .45 ก็เพราะ อวป.เล่ม 399 ที่พี่ได้ทดสอบไว้นั่นแหละครับ
PED KRUB
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 07:29:26 PM »

แล้วก็ขออีกคำถามนะครับ
   -  คำแนะนำของพี่ PED KRUB  ทำให้ผมเข้าใจว่า
           -ถ้ายิงมากๆความฟิตจะอยู่ไม่นาน  พี่มีความเห็นยังไงบ้างครับ

มาตอบครับ ที่ผมบอกว่าอย่ายิงมาก ถ้าจะให้ฟิตนานๆ มันก็เป็นเรื่องปกติของเหล็กที่เสียดสีกันครับ เครื่องยนต์ใช้งานไปนานๆ มันก็หลวมได้ฉันได้ ปืนยิงไปมากๆ มันก็ต้องหลวมฉันนั้น

ปืนผมเวลาเอาไปยิง ผมจะหยอดน้ำมันหล่อลื่นตรงจุดซ่อนเร้น เอ้ย..ขออภัย ไหว้ ตรงจุดเสียดสีทุกครั้งครับ เพื่อรักษาความฟิตให้อยู่กับปืนไว้นานๆ  อย่าเสียดายกับน้ำมันหล่อลื่นปืนนะครับ  Grin

[URL=http://g.imageshack.us/g.php?h=292&i=tanfolo
AUG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

GLOCK 19

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 11:10:53 PM »

เคยลองยิงของเพื่อนดู กลุ่มกระสุนกินต่ำครับต้องเล็งสูงเผื่อไว้ครับ

ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น
ไพร่พลเลวนั้นไม่มี มีแต่แม่ทัพนายกองที่เลว
http://www.youtube.com/watch?v=_mWMsvRpH9k
moo57
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 11:26:39 PM »

ขอบคุณครับพี่ PED  KRUB
        ก็พี่เล่นพูดซะ.........  ผมใจหายเลย กลัวว่าปืนจะคลอน(หลวม)เร็ว ทำเอาไม่อยากยิงเลย
ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ แจ่มเลย   ส่วนน้ำมัน ผมเตรียมไว้เยอะมากครับ  ใครไม่มีมาขอได้ครับ
เอาไว้กลุ่มดีแล้วผมจะเอามาโชว์นะครับ
อีกอย่าง ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยแนะนำด้วยนะครับ  หรือว่าตั้งกระทู้ โชว์ SHOOTER กันดีมั๊ยครับ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 10:02:15 AM »

ขอบคุณครับพี่สุพินท์
ของเพื่อนผมกินต่ำประมาณ 10 ซ.ม. ได้ยินว่าจะตะไบออกอยู่เหมือนกัน
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์